จะเอา CZC AO1-LD หรือว่าจะเอา PHOENIX REDBACK LIGHT.ดีครับ?

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Yam Rung
ที่อยู่: Yamwong Rungarun. Erlenweg 10. 5312 Döttingen AG. Switzerland.
ติดต่อ:

จะเอา CZC AO1-LD หรือว่าจะเอา PHOENIX REDBACK LIGHT.ดีครับ?

โพสต์ โดย Yam Rung »

จะเอา CZC AO1-LD ตัวนี้ต้องรอไปอีก ยังไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะเข้ายุโรป
หรือว่าจะเอา PHOENIX REDBACK LIGHT. หรือว่าตัวนี้ดีครับ สำหรับตัวนี้ ไม่ต้องรอ ขับรถไปเอามาได้เลย.
ขอถามง่ายๆเลย เป็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ จะตัดสินใจย่างไรดีครับ?

รูปภาพ

รูปภาพ
DAS PARADIES LIEGT UNTER DEN FÜSSEN DER MÜTTER. VERMISSE DICH

รูปภาพ

Chat Mk12

Re: จะเอา CZC AO1-LD หรือว่าจะเอา PHOENIX REDBACK LIGHT.ดีครับ?

โพสต์ โดย Chat Mk12 »

เชียร์ให้เอาตัวที่ไม่ต้องรอครับ เพราะชอบพอๆกัน ยังไงอีกตัวก็ต้องซื้ออยู่ดี :)

cr357

Re: จะเอา CZC AO1-LD หรือว่าจะเอา PHOENIX REDBACK LIGHT.ดีครับ?

โพสต์ โดย cr357 »

ผมเอาตัวล่างครับ :D

Yam Rung
ที่อยู่: Yamwong Rungarun. Erlenweg 10. 5312 Döttingen AG. Switzerland.
ติดต่อ:

Chat Mk12 เขียน:
พุธ ก.ค. 01, 2020 6:00 am
เชียร์ให้เอาตัวที่ไม่ต้องรอครับ เพราะชอบพอๆกัน ยังไงอีกตัวก็ต้องซื้ออยู่ดี :)

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อยู่สวิส ก็เล่นปืนสวิสนี้แหละเน๊าะๆ

cr357 เขียน:
พุธ ก.ค. 01, 2020 9:35 am
ผมเอาตัวล่างครับ :D

ในส่วนลึกๆ ผมก็พอมีคำตอบอยู่เหมือนกัน แต่ก็อยากถ้าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆว่า ใจจะคิดกันอย่างไร มีเหตุผลไหม?
DAS PARADIES LIEGT UNTER DEN FÜSSEN DER MÜTTER. VERMISSE DICH

รูปภาพ

Youngkevin

โพสต์ โดย Youngkevin »

ความเห็นส่วนตัว shadow1 กับshadow2 Standard จากโรงงาน มีความสมบูรณ์ และประสิทธิภาพทุกด้านอยู่แล้ว ส่วนรุ่นที่เป็น Custom ที่ CZ อเมริกา ในความคิดเห็นผม มันสุดโต่ง เกินไป ในด้านน้ำหนัก ส่วนปืนที่ทำตามแบบ cz ไม่มีค่ายไหน ทำได้แม่นยำเท่า ความสวย ความชอบก็แล้วแต่คนชอบ

Yam Rung
ติดต่อ:

Youngkevin เขียน:
พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2020 8:57 am
ความเห็นส่วนตัว shadow1 กับshadow2 Standard จากโรงงาน มีความสมบูรณ์ และประสิทธิภาพทุกด้านอยู่แล้ว ส่วนรุ่นที่เป็น Custom ที่ CZ อเมริกา ในความคิดเห็นผม มันสุดโต่ง เกินไป ในด้านน้ำหนัก ส่วนปืนที่ทำตามแบบ cz ไม่มีค่ายไหน ทำได้แม่นยำเท่า ความสวย ความชอบก็แล้วแต่คนชอบ

ตัว CZC เป็นคัสตอมต่อยอดมาจาก SCHADOW 2 แน่นอนว่าต้องดีกว่าครับ เท่าที่ผมรู้นะครับว่าทาง CZC USAตั้งใจทำออกมาให้ดีกว่า SHADOW 2 มากเลยนะครับ เท่าที่เห็น ก็ลำกล้องหนา หรือที่เราเรียกกันว่า บูลบารเรลล์ ซึ่งก็ทำให้ปืนมีน้ำหนักเพิ่มขึ้นมาอีก คางก็เต็ม อันนี้ก็ทำให้ปืนมีน้ำหนักเพิ่มขึ้นลดแรงรีคอยล์ของปืนได้มากขึ้น ทำให้ปืนกระดกไม่มากจนเกินไป ก็มีผลทำให้เราจับศูนย์ได้เร็วขึ้นกว่าปกติ มันมีผล ทำให้กลุ่มกระสุนดีกว่าปืนลำกล้องบางโดยทั่วๆไปนะครับ ปืนระกับโรงงานผลิต กับปืนระดับคัสตอม ย่อมมีความแตกต่างกันมากอยู่แล้วนะครับ และผมว่าฟิตติ้งมันดีมากเลยนะครับ

สาเหตุที่ผมอยากได้ CZCตัวนี้ เพราะ อยากได้ปืนราคาที่ไม่แพงมากนัก แต่ได้ปืนเกรดคัสตอม ค่อนข้างที่น่าสนใจมากๆนะครับ. แต่ก็ดู PHOENIX REDBACKไปด้วย ส่วนตัวนี้มันพอๆกับ SPHINX 3000 เลยนะครับ คอปืนทั่วไปเรียกกันว่า โรลส์ รอยซ์แห่งปืนกันเลยนะครับ ฝีมือช่างปืนสวิส ทำและประกอบที่ละกระบอก ราคา คงไม่ต้องพูดถึงว่าแพงกว่า CZ มากแค่ไหน. แต่ได้ปืนที่ดี ฝีมือปราณีตบรรจง เพราะฉะนั้นที่บอกว่า. ปืนที่ทำตามแบบCZ ไม่มีค่ายไหน ทำได้แม่นยำเท่า ไม่เป็นความจริงนะครับ. ก็CZ นี้แหละ ทำเลียนแบบค่ายอื่นเค้ามาทั้งดุ้นเลยครับ แบบช่องซองกระสุนสองแถวลูกดกแบบ BROWNING HI POWER. ระบบลั่นไก ใช้ไกดับเบิล/ซิงเกิล เช่นเดียวกับWALTHER P38. โดยเฉพาะตัวโครงปืน และ โครงปืนครอบสไลด์ ที่สำคัญ ช่วยลดการสึกหรอของสไลด์กับโครงปืน ซึ่งเป็นสาเหตุทำให้ปืนลดความแม่นยำลงไป กับระบบขัดกลอนเช่นเดียวกับ SIG P 210 ปืนของสวิสเซอร์แลนด์.

แต่คอปืนบ้านเราส่วนใหญ่ ไม่ค่อยให้ความสนใจกัน รู้กันแต่ว่า CZ ปืนดี แม่น ส่วนค่ายๆอื่นๆ ทำเลียนแบบCZกันครับ.

รูปภาพ

ตอบกลับโพส