ปืนยี่ห้ออะไรครับ

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Dash

ปืนยี่ห้ออะไรครับ

โพสต์ โดย Dash »

สอบถามเป็นความรู้ครับ ว่าตามภาพเป็นปืนยี่ห้ออะไรครับ
รูปภาพ

p-boonma

Re: ปืนยี่ห้ออะไรครับ

โพสต์ โดย p-boonma »

เดาเอาครับว่า เมด อิน ไทยแลนด์
รอผู้รู้จริงๆมาตอบอีกทีครับ

van1

โพสต์ โดย van1 »

คล้ายๆปืนลูกโม่เยอรมันยี่ห้อหนึ่งครับ จำได้ว่าชื่อ rohm ลองกูเกิลเทียบดูนะครับ

Dash

p-boonma เขียน:
จันทร์ มิ.ย. 29, 2020 6:53 pm
เดาเอาครับว่า เมด อิน ไทยแลนด์
รอผู้รู้จริงๆมาตอบอีกทีครับ
ขอบคุณครับ

Dash

van1 เขียน:
จันทร์ มิ.ย. 29, 2020 7:30 pm
คล้ายๆปืนลูกโม่เยอรมันยี่ห้อหนึ่งครับ จำได้ว่าชื่อ rohm ลองกูเกิลเทียบดูนะครับ
ขอบคุณครับ

Yam Rung
ที่อยู่: Yamwong Rungarun. Erlenweg 10. 5312 Döttingen AG. Switzerland.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yam Rung »

ตาผมไม่ถึงจริงๆครับ ดูไม่ออก
DAS PARADIES LIEGT UNTER DEN FÜSSEN DER MÜTTER. VERMISSE DICH

รูปภาพ

เจี๊ยบ ปางสัก

โพสต์ โดย เจี๊ยบ ปางสัก »

โม่เนียนมาก ไม่น่าจะใช่ไทยทำ แต่โครงเหมือนเป็นเหล็กหล่อ ดูมันเป็นขี้กลาก แต่ปืนอะไร ไม่รู้ครับ เดายาก

morkus

โพสต์ โดย morkus »

หลักฐานเท่าที่เห็นนะครับ
โม่โครงเล็กแต่จุหกนัดได้ คงต้องขนาดจุด32
โม่หมุนทวนเข็มโครงขี้กลากได้ ต้องอัลลอยด์แน่น่าจะเป็นโม่ราคาถูกๆ เห็นมีปุ่มปลดโม่หน้าตาแบนๆ
ถามผู้โพสต์อีกทีว่าเอาภาพมาจากไหนถ้าจากในไทยถ้าเป็นปืนจริงแท้ก็นึกถึงลูกโม่ราคาถูก จากสเปนต้องrubyหรือllamaถ้าจากเยอรมันก็โรมห์หรืออารมินุส(ออกเสียงแบบคนไทยยุคกึ่งพุทธกาล) คนรุ่นเก่าๆอย่างพนมเทียนหรือลุงก๊งต้องรู้จัก ผมเดาว่าเป็นโรมห์ เพราะปุ่มปลดโม่ดูจากเน็ตเหมือนครับ
ถ้าปืนดัดแปลงก็จบครับผมไม่รู้จัก
“เย ธมฺมา เหตุปฺปภวา ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ

เตสํ เหตุ ตถาคโต พระตถาคต ทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น

เตสญฺจ โย นิโรโธ จ และความดับของธรรมเหล่านั้น

เอวํ วาที มหาสมโณติ พระมหาสมณะทรง สั่งสอนอย่างนี้”

Dash

morkus เขียน:
พุธ ก.ค. 01, 2020 9:59 pm
หลักฐานเท่าที่เห็นนะครับ
โม่โครงเล็กแต่จุหกนัดได้ คงต้องขนาดจุด32
โม่หมุนทวนเข็มโครงขี้กลากได้ ต้องอัลลอยด์แน่น่าจะเป็นโม่ราคาถูกๆ เห็นมีปุ่มปลดโม่หน้าตาแบนๆ
ถามผู้โพสต์อีกทีว่าเอาภาพมาจากไหนถ้าจากในไทยถ้าเป็นปืนจริงแท้ก็นึกถึงลูกโม่ราคาถูก จากสเปนต้องrubyหรือllamaถ้าจากเยอรมันก็โรมห์หรืออารมินุส(ออกเสียงแบบคนไทยยุคกึ่งพุทธกาล) คนรุ่นเก่าๆอย่างพนมเทียนหรือลุงก๊งต้องรู้จัก ผมเดาว่าเป็นโรมห์ เพราะปุ่มปลดโม่ดูจากเน็ตเหมือนครับ
ถ้าปืนดัดแปลงก็จบครับผมไม่รู้จัก
เป็นปืนที่ใช้ก่อเหตุยิงกันบริเวณแค้มป์คนงานก่อสร้างคอนโดหรูแยกเนินสำลี ระยอง เมื่อวันที่ 29 มิย.63 ครับ คนโดนยิง ไปตาย รพ. 1 บาดเจ็บ 2แต่ผู้ยิงโดนรุมกระทืบตายในที่เกิดเหตุครับ ผมตัดเอาเฉพาะส่วนโม่มาให้ดูอีกครั้งครับ
รูปภาพ

nontan

โพสต์ โดย nontan »

ดูจากปุ่มปลดโม่น่าจะเป็น rohm แบบพี่ๆข้างบนบอกนะครับ
ในรูปที่เสริชมา เป็นรุ่น rg38 ขนาด .38 ครับ

รูปภาพ

ตอบกลับโพส