ลูกซองลำยาวๆ

ชุมชนคนรักปืนลูกซอง จะเฝ้าบ้าน แข่งขัน มาทางนี้
ตอบกลับโพส
wchaium

ลูกซองลำยาวๆ

โพสต์ โดย wchaium »

มีเพื่อนท่านใดเล่นลูกซองลำกล้องยาวบ้าง ผมมีปั้มและแฝดขนานลำ28นิ้วทั้งคู่ แฝดขนานอีกตัวลำ20นิ้ว ชอบยิงลำ28นิ้วมากกว่าทั้งปั้มทั้งแฝด มันให้กลุ่มถูกใจที่ระยะ20-25เมตร และรีคอยล์นิ่มดี เสียแต่มันหนักไปหน่อย ต้องรีบยิงก่อนยิงไม่ไหวคือแก่แล้ว ในสนามอายุอย่างผมมีไม่กี่คนครับ

NUTAPHOL

Re: ลูกซองลำยาวๆ

โพสต์ โดย NUTAPHOL »

ผมมีอยู่กระบอกเป็นลูกซองลูกเลื่อน 3 นัดของมอสเบิร์ก ลำกล้องยาว 28 นิ้ว ปลายลำกล้องปรับโช๊คได้ ครั้งสุดท้ายยิงเมือประมาณ 4 - 5 ปีที่แล้วครับยิงไปแม็กฯนึงเจ็บไหล่ไปหลายอาทิตย์ ตอนนี้เลยเลิกยิงนานๆเอาออกมาไล้น้ำมันสักครั้ง อีกกระบอกเป็นไซกาออโตฯรุ่นพับฐาน กระบอกนี้ยิงดีแต่หนักครับ

Trang

โพสต์ โดย Trang »

ผมก็ใช้ไบคาลแฝดขนาน28นิ้วอยู่10ปีครับ ปืนยิงดีกลุ่มดี แต่รู้สึกหนักไปหน่อยจึงแบ่งให้เพื่อนซึ่งชอบแต่งตัวแนวคาวบอยไป นี่จะหาไบคาลเดี่ยวมาใช้แทน ลองจับลองคอนแล้วเพรียวมือดีครับ

NUTAPHOL

โพสต์ โดย NUTAPHOL »

ตอนวัยรุ่นเคยเอาปืนของลุงมายิงอยู่ช่วงระยะเวลาสั้นๆ น่าจะเป็นปืนตราเสือโคนเหลี่ยมของเบลเยี่ยมสลักเป็นภาษาไทยที่แถวๆรังเพลิงว่ายิงลูกโดดได้ ลำกล้องยาว 30 นิ้ว เป็นเดี่ยวหักลำ ยิงติดต่อกันได้ไม่เคยเกิน 5 นัดสักทีพอจะหักลำใส่ลูกยิงนัดที่ 6 มือไม้แขนมันไม่มีแรงซะงั้น

aids

โพสต์ โดย aids »

เพราะกระทู้นี้แท้ ๆ ทำให้ผมต้องไปเปิดดู Wing Master ที่เก็บไว้นาน 5 ปี
ลุ้นมากเลยครับว่าจะเจอน้องหนิมไหม
มองด้านนอกรอดตัว ไม่มีสนิมครับ
มองในลำกล้อง ตกใจเจอฝุ่นเพียบ
พอเอาแส้งูรูดผ่าน ก็ใสกิ๊ง รอดตัวไป

รูปภาพ
รูปภาพ

เอาน้ำมันมาลงผิวใหม่ ใส่ถุงเก็บต่อครับ
อยากยิงมากกกกกกก แต่ต้องหาโอกาสที่เหมาะ ๆ ครับ
รูปภาพ

wchaium

โพสต์ โดย wchaium »

แซ่งูสำหรับปืนลูกซองใช้ยี่ห้อไหนครับ

aids

โพสต์ โดย aids »

wchaium เขียน:
เสาร์ เม.ย. 10, 2021 1:01 pm
แซ่งูสำหรับปืนลูกซองใช้ยี่ห้อไหนครับ

ขนาด12 ผมทดลองใช้ของจีนทั่วไปสองสามร้อยบาท ไม่แพงครับพี่
คุณภาพความทนทาน ไม่ต่างเมื่อเทียบกับ Snack bore แท้
งานเบา ๆ ลำสะอาดใช้ได้ครับ
(ขนาด .22 ขนาด9mm ที่เคยใช้มาราคา 700-1000 ครับ)

และอนาคตมั่นใจว่า คงจะเลิกใช้ของแท้ หันมาคบของจีนราคาเบา ๆ แทนครับ
รูปภาพ

morkus

โพสต์ โดย morkus »

ลำกล้องยาวมีเรมิงตัน11-87 พรีเมียร์28นิ้วออโต้
แฝดขนานไกเดียวไบคาลลำกล้องยาว28นิ้วเท่ากัน

นอกนั้นมันสั้นกว่าเยอะ เห็นจะไม่เรียกว่าลำกล้องยาว
มันไม่ค่อยมีที่ยิงครับไม่รู้จะเล่นอะไรกับมันดีลูกกรดพาดยิงอาศัยฝึกตนฝึกสมาธิ
ปืนสั้นก็ได้ฝึกจังหวะลั่นไกฝึกเลี้ยงศูนย์ดูกลุ่มกระสุนได้ส่วนลูกซองมันดูกลุ่มไม่ได้ศูนย์ปืนก็ไม่ต้องเลี้ยงศูนย์ฝึกสมาธิก็ไม่ได้เลยไม่ค่อยได้ทำอะไรกับมัน
แต่เอาเฝ้าบ้านนี่เชื่อถือได้เต็มร้อย
อยากยิงเป้าบินเล่นๆบ้างเหมือนกันแต่ไม่มีเวลาสักที
“เย ธมฺมา เหตุปฺปภวา ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ

เตสํ เหตุ ตถาคโต พระตถาคต ทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น

เตสญฺจ โย นิโรโธ จ และความดับของธรรมเหล่านั้น

เอวํ วาที มหาสมโณติ พระมหาสมณะทรง สั่งสอนอย่างนี้”

NatusNum

โพสต์ โดย NatusNum »

มีลูกซองออโต้ 28 กับ 30 นิ้ว
ปั้ม 26 นิ้ว แล้วก็แฝดซ้อน 30 นิ้วครับ
ทั้งหมดเอาไว้ยิงเป้าบิน ที่สนามภูมิไพลินครับ

ตอบกลับโพส