กระทู้สำหรับผู้ใช้งานปืนลูกซอง COMMANDO M4

ชุมชนคนรักปืนลูกซอง จะเฝ้าบ้าน แข่งขัน มาทางนี้
OfficerJoe

Re: กระทู้สำหรับผู้ใช้งานปืนลูกซอง COMMANDO M4

โพสต์ โดย OfficerJoe »

Vash เขียน:
อาทิตย์ ส.ค. 02, 2020 1:02 pm
กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่ครับไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ ไม่ทราบว่าของล็อตใหม่จะเข้าเมื่อไหร่
เท่าที่ผมทราบ อาจมีบางกระบอกที่เจอปัญหาบ้าง แต่สามารถเอากลับไปให้ที่สน.อส. แก้ไขให้ได้ ยังไม่มีกระบอกไหนที่มีปัญหาจนใช้งานไม่ได้ ส่วนปืนจะมาเมื่อไรต้องคอยติดตามในเพจ ปืนสวัสดิการสน.อส.ครับ
mad74589 เขียน:
เสาร์ ส.ค. 15, 2020 1:55 pm
ตัวลำ 14 กับ 18 ใส่กระสุนได้เท่ากันไหมครับ
ตัว 14 นิ้ว จุ 5 นัด ตัว 18.5 นิ้ว จุ 7 นัด ครับ

mad74589

Re: กระทู้สำหรับผู้ใช้งานปืนลูกซอง COMMANDO M4

โพสต์ โดย mad74589 »

OfficerJoe เขียน:
เสาร์ ส.ค. 15, 2020 4:04 pm
Vash เขียน:
กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่ครับไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ ไม่ทราบว่าของล็อตใหม่จะเข้าเมื่อไหร่
เท่าที่ผมทราบ อาจมีบางกระบอกที่เจอปัญหาบ้าง แต่สามารถเอากลับไปให้ที่สน.อส. แก้ไขให้ได้ ยังไม่มีกระบอกไหนที่มีปัญหาจนใช้งานไม่ได้ ส่วนปืนจะมาเมื่อไรต้องคอยติดตามในเพจ ปืนสวัสดิการสน.อส.ครับ
ตัวลำ 14 กับ 18 ใส่กระสุนได้เท่ากันไหมครับ
ตัว 14 นิ้ว จุ 5 นัด ตัว 18.5 นิ้ว จุ 7 นัด ครับ
ขอบคุณครับ ผมกำลังรอรอบใหม่เข้า ว่าจะมีตัว 18" ไหม

Vash

โพสต์ โดย Vash »

เสาร์ ส.ค. 15, 2020 4:04 pm
Vash เขียน:
ขอบคุณครับ

Prasanai

โพสต์ โดย Prasanai »

รูปภาพ
รูปภาพ

เนื่องจากสิทธิบัตรที่ได้รับในปี 1998 สำหรับระบบที่เรียกว่า ARGO Auto Regulated Gas Operated ที่ใช้ใน Benelli M4 ได้หมดอายุลงทุกคนสามารถคัดลอก M4 เพื่อมนุษยชาติให้คนอื่นได้รับประโยชน์ต่อไป นี้คือกฏของการแบ่งปันครับ ปืนงานมิลเลอร์ Benelli m4 หรือที่แขกเรียก ตุรบินลี่ จึงกำเนิดออกมาครับ คราวนี้ชื่อของมันทำเอาผมสับสนมากกับชื่อเรียก เพราะดูเหมือนกันหมด เรียกว่า M4 คนที่ใช้ Benelli ผมเชื่อว่าเค้าก็ไม่พอใจ 555 ความคิดส่วนตัวผมว่าถึงเวลาแล้วที่ Benelli ควรลดราคา เพราะตอนนนี้เราไม่ได้ซื้อปืนที่มีสิทธิบัตรแล้ว
คราวนี้มาที่ไทยเรียกปืน NST Commando M4 แต่ที่เราใช้กันมาจากการผ่านเครื่องกลึงเครื่องเจียร์ของ Ermox XA4 ที่เมืองแขกในตุรกี และยังมีอีกหลายแบรนด์ที่M4เหมือนกัน ผ่านตามาบ้างก็ Sulun tac-12 มีรีวิวไว้ว่าของแถมเยอะแยะ ถ้าจำไม่ผิดโช๊ค5ตัว เอ็กเท็นเดอร์โชค์5ตัว หัวคอมพ์ พานท้ายแบบฟิกก็มีมาให้ และก็มีแบรนด์ AKSA Crossfire Wi จากภายนอกที่เห็นจะต่างนิดหน่อยที่พานท้าย ขนาดปุ่มกดลูกเลื่อน และทรงโกร่งไก แบรนด์ Toros Arms Copolla T4 หรือ แบรนด์ Canuck Operator และคงมีอื่นๆอีกที่ยังไม่ผ่านตาให้เห็น
เรื่องแบรน์ผมว่าคงจะเป็นที่หน่วยงานนำเข้าเปลี่ยนชื่อรุ่น ในตุรกีเค้ายกทั้งเมืองทำอาชีพผลิตปืนกันเลยล่ะครับ หลายเจ้าแล้วแต่ทุนผลิตสูง อาจผลิตเองหมด หรือแต่ละล๊อตส่งไปจ้างโรงกลึง โรงหลอมเบ้า แยกกันไป แล้วค่อยนำมารวมประกอบ รวมถึงเกรดวัสดุที่ดีมาใช้ ที่เหลือก็การทำตลาด บางล๊อตเป็นโรงกลึงมืออาชีพอาจงานล้น บ.ที่รับออร์เดอร์ก็ต้องไปหาโรงกลึงมือวางอันดับสองสาม และราคาประหยัดด้วย ดังนั้นก็รับปืนมาก็อย่างหวังว่าล๊อตแรก ล๊อตสอง สาม สี่ จะเหมือนกันหมดทุกจุดคงหาไม่ได้ครับ แต่ บ.ผลิตเค้าก็ทดสอบจนยิงได้มาก่อนแล้ว แต่เราก็เช็คให้ดีรายละเอียดยิบย่อยมีความต่างแน่ๆครับ

ผมไม่เคยได้เอา Benelli m4 มานอนกอด นั้งถอดภายใน เลยไม่รู้ความปราณีตของมันแบบใกล้ชิด แต่ผมเองได้ Commando M4 มาครอบครองเลยขอแชร์ เจ้า NST Commando M4 18" รุ่นที่ปุ่มห้ามไกปืนสีเทา ปลดล็อกลูกเลื่อนอยู่ใต้ช่องคัดปลอกไม่เป็นโครเมี่ยม

รูปภาพ

แกะลังกระดาษออกมาเจอ กล่องเป็นพลาสติกทรงขอบโค้งสวยมีมือจับตรงกลางแนวนอน สติกเกอร์โลโก้ตรงฝากล่องไม่มีมาให้ กล่องงานของแจกครับจึงกล่องปืนไม่แข็งมาก ตัวปิดล๊อคกล่องเลื่อนเปิดเองง่าย แต่มีเจาะรูให้ใส่แม่กุญแจล๊อคได้มีไม่น่าไว้ใจแค่เรื่องความแข็งแรงไม่เหมือนที่ทำขายโดยเฉพาะทาง แต่ดีที่สามารถโหลดเครื่องบินตามเงื่อนไขของสายการบินได้

รูปภาพ

ภายในกล่องมีโฟมกันกระแทกแบบอ่อนทั้งสองฟาก มีรอยเกี่ยวขาดจากที่มือจับก้านลูกเลื่อนยื่นออกไปเจาะฟองน้ำ(ผมแนะนำว่าให้ดึงออกแต่ตอนแรกจะทำให้ฟองน้ำไม่ขาด) ของแถมมีให้ก็เป็นกล่องใส่โช๊คสีโครเมี่ยมเอามือลูปเกลียวมีคมนิดหน่อยเพราะยังไม่ได้ใช้งาน และประแจขันโช๊คแบบแบนที่ทำสีเคลือบมาดำๆด่างๆเหมือนเก็บงานมาไม่ดี และคู่มือกระดาษมันเล่มเล็กๆที่เปิดคล้ายเกรดคู่มือแถมไฟฉายงานจีนที่ซื้อแถวคลองถม คู่มือที่ให้มามีสองภาษาเป็นตุกีกับปะกิต บอกวิธีถอดแต่ไม่ละเอียด หน้าหลังสุดเป็นดรออิ้งแต่ไม่มีความชัด เบลอเหมือนหมึกเอสี่ปริ้นหมึกแล้วไปโดนละอองฝน

ตัวปืนรูปทรงสภาพภายนอกปกติ สีดำด้านดูดุสวยสายสงคราม ตรงที่ปืนพ่นสีสเปรย์โลโก้สีขาวระบุบอกว่าเป็น บริษัท ณธรรศชาตรี ถ้าจำไม่ผิด บ.นี้อยู่แดงมังกรทอง เมืองปากน้ำโพ คาดว่า สน.อส. ผ่านบริษัทนี้ กวาดสายตาถัดมาข้างๆมีพ่นคำว่าคอมมานโด และพ่นคำว่าเอ็มสี่ ข้างปืนมีสลักชุดลั่นไก รางสะพานปืน พานท้าย ต่างจากของแท้อย่างเห็นได้ชัด นำปืนไปเจอแสงไฟสว่างๆและดูลึกละเอียดจริงๆ จะเจอมือจับมีเนื้อยางปลิ้นออกมาจากกระบวนการผลิต และจะงอยหลังมือจับมีรอยถูกกระแทกมามีตำหนิรอยกดบิ่นเล็กน้อยตรงขอบพลาสติกแต่บิ่นไปลึกแค่2มิลยาว3มิล ส่องดูภายในขอบมือจับมีเศษเสี้ยนคมๆของพลาสติกที่ไม่ได้เก็บงาน ตีรวมๆความเนียนละมุนต่อสายตาของงานแพ้งานปืนบีบีกันครึ่งต่อครึ่ง ที่กดเลื่อนระยะพานท้ายปืนมีคลีบพลาสติกที่หลอมไม่ได้มุมทรงที่คมชัดร่องเหลี่ยมเหมือนหลอมจากเบ้ามาไม่ดี แต่ชมงานกระโจมมือดูใส่ใจกับการหล่อจากเบ้าได้มาตรฐานไม่เจอข้อตำหนิ ส่วนตัวปืนผิวนอกลำกล้องมีรอยรมดำลอกไปประมาณวงรี5x2มิล แต่ก็ไม่เอามาเป็นประเด็นครับเพราะเข้าใจว่าถ้าเอาของเนียนผิวดีให้ไปห้างปืน และตอนเอากลับไปบ้านก็ต้องเกิดรอยอยู่ดีไม่ว่าจะตอนถอด ตอนใช้หน้างาน

รูปภาพ

วันที่ไปรับปืนเสร็จก็นำไปโหลดเครื่องกลับไปลำเดียวกับเจ้าของเลย เอากลับถึงบ้านมาก็จัดการถอดเช็คดูงานภายใน ที่ถอดพยามออกแรงมากๆแล้วยังไม่ออกก็มี 4-5จุด จึงต้องมีเครื่องมือพิเศษ
1 ห้องแก๊ส ต้องใช้พินเหล็กเสียช่องระบายแก๊สเพื่อบล๊อคพลังดีดสปริงภายใน แล้วต้องใช้ไขควงปากแบนแบบปากก้านยาวถึงจะถอกหัวแค๊ปง่ายและเกลียวเสียหายน้อย เอาสปริงและวาล์วคลายแก๊สออก จากนั้นเอาพินเสียบผ่านรูกระบอกระบายแก๊สบิดทวนเข็มเอาปล่องระบายแก๊สออก แนะนำว่าคลายได้เกลียวนึงหรือสองเกลียมจึงหยดน้ำมันหล่อลื้นไปในเกลียวให้ลงไปให้ชุ่ม ซึ่งต้องระวังโอริงขาด ทางคลับตุรบิลลี่ มีฝ่ายบริการลูกค้าออกมาประกาศบอกเลยว่าพอถอดจดถึงเกลียวสุดท้ายมันจะยังไม่หลุดก่อนจากห้องลูกสูบก่อน เพราะโอริงยังมีแรงตึง อย่าหมุนต่อ ให้ดึงออกมาตรงๆ จะลดโอกาศโอริงฉีกขาดจากการหมุน ตอนใส่ระวังปีนเกลียว เรื่องนี้มีประเด็นอยู่ที่ตุรกีเค้าพยามจะไม่รับเคลม (เรื่องโอริง เป็นอะไหล่ที่ควรมีติดตัวไว้ เนื่องจากความร้อนและแก๊สเป็นตัวการเร่งความบวมของโอริง และคมเกลียวที่บาดได้ง่าย แนะนำว่าให้เตรียมโอริงไซด์พีแปดสำรองไว้)
รูปภาพ
รูปภาพ
2 เข็มแทงชนวน กดเข็มเข้าให้สุด เอาพินออกจากฝั่งด่านที่มองเห็นว่ารูเล็ก ออกไปรูใหญ่ ตอกผ่านเหล็กนำไปในรูด้วยค้อนโพลิเมอร์แข็ง ตอนตอกเอาพินออก-เข้า ระวังหัวบานเพราะวัสดุพินไม่ได้แข็งแรง และระวังสปริงดีดหาย แนะนำว่าให้เอาเทปใสแปะป้องกันกันทิศทางที่จะดีดออก ตอนใส่เอากระดาษทรายลบคมลบบานที่หัวพินด้วย ด้านเอาที่เข้าลบคมปลายทำองศาด้วยกระดาษทรายนิดหน่อย (พินตัวนี้อนาคตจะมาถึงต้องเปลี่ยนบ่อยแน่นอนเพราะรับแรงเฉือนจากการกระแทกจากเข็มแทงชนวน เจ้าของต้องวางแผนหาอะไหล่สำรอง)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
3 หลอดกระสุน ใช้ปืนลมร้อนเป่านานๆ แล้วใช้ถุงมือกันความร้อนจับบิด ระวังสปริงดีดด้วยเช่นกัน ระวังความร้อนจากที่เราเอามือจับบิด ตอนวางชิ้นส่วนก็ระวังด้วยวางบนพื้นที่จะทนร้อนได้
รูปภาพ
4 พานท้ายปืน ถอดโดยใช้ความร้อนเป่าแบบหลอดกระสุน แต่ให้ระวังความร้อนทำให้ด้ามจับและพลาสติก ที่อยู่ใกล้หลอมละลาย ตอนถอดมือจับก่อนเป่าลมร้อนใช้หกเหลี่ยมขันน่ะ เช็คดูด้วยล่ะว่าใช้แบบขนาดเป็นนิ้วหรือแบบมิล ผมเองก็จำไม่ได้
รูปภาพ
5 สกรูอลูมิเนียม มีความบอบบางมาก ขันลำบากอ่อนและฉีกง่าย ลองฉีดหล่อลื่นใช้ลมร้อนจี้แล้วก็ไม่ออกขันด้วยปากแบนจะมีบิ่นทุกตัว นึกได้ว่าขยายตัวและนำความร้อนได้ดีกว่าเหล็กเท่าตัว เลยไปตั้งให้ลมแอร์เป่าให้เย็นก่อนน่าจะดีกว่า ใช้ปากาจับกะโหลกปืนให้มั่นคง ฉีดหล่อลื่น ให้ใช้เหล็กนำปลายแหลมหรือตะปูตอกที่ขอบหัวสกรูตอกแรงๆจะหมุนได้ดีกว่า อย่าฝืนด้วยไขคางปากแบนจนไม่เหลือสภาพ

แต่พอมาอ่านดูในคู่มือพิมพ์แบบละเอียดบอกว่าสามารถถอดทุกส่วนได้โดยด้วยมือเปล่า นี่ผมทำผิดวิธีใช่มั้ยหรือไอไทยทำเกินไป
รูปภาพ
รูปภาพ
ส่วนงานผิวปืนภายในทำเอาผมทึ่งมาก ระบบเหมือนกันเลย ตื้นตันใจว่านี่คือสิทธิบัตรของรักของหวงของต้นฉบับตั้ง15ปีเหรอเนี้ย พอเริ่มแกะออกมาดูพบว่าชิ้นส่วนคล้ายของแท้ ส่วนชุดไกปืนเนื้อวัสดุไม่เหมือนกัน แต่ก็งานมีคมมีมุมให้สากๆมืออยู่หลายจุด งานสปริง ปลอกสปริงเล็กๆ ใช้ขั้นตอนทำงานแบบลดต้นทุน ไม่ได้เนียนตั้งแต่ตอนแรกคลอดจากห้าง คงต้องผ่านรันอินไปก่อนครับ งานวัสดุเล็กๆนี้ผมดูไม่ออกมากนัก งานสปริงเล็กๆ เข็มพิน หมุด รายละเอียดย่อยๆ ยังไม่ใช่ระดับงานศิลป์ไม่ได้เหมือนต้นฉบับแซะเนียนทุกมุม เช่นแทนที่ใช้การเชื่อมอุดปลายปลอดให้ปิดไม่มีคม อาจใช้ปลายคีมบีบจนแบนให้ปิดแทนอะไรทำนองนี้ แต่ได้ฟังก์ชั่นให้พอทำงานเหมือนได้กัน ส่วนระยะยาวคงแสดงอาการไวกว่าของต้นฉบับ แต่ถ้าใช้ต้นฉบับแล้วดูแลไม่เป็นก็อาจไปไวกว่าของเกรดรองก็ได้
ส่วนตัวผมคิดว่าเอาเค้ามาอยู่ด้วยแล้วก็พยามดูแลเค้าให้ดีๆ แรกๆก็มีดื้อกันบ้างยิงติดขัด ถอดปืนแกะปืนติดขัด ใช้ไปมันก็จะรู้จังหว่ะครับ แต่ก็ต้องพยามใจเย็นๆค่อยๆศึกษาเรียนรู้กันไป
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ล่าสุดผมส่งอีเมล์ไปขอดรออิ้ง กับ Ermox เนื่องจากในคู่มือดูไม่รู้เรื่อง ถามสเป็กของโอริงที่เราต้องใช้เปลี่ยนบ่อยๆ ก็ยังไม่มีการตอบกลับแต่อย่างได เพื่อนๆท่านไดมีข้อมูลก็แบ่งบันผมบ้างครับ

ใครว่าปืนโคลนนิ่งผมก็ไม่ถียงครับ ก็ตามราคาครับ ความทนแปลผันตรงตามราคาวัสดุที่นำมาผลิตเรื่องนี่ก็ต้องยอมรับ มีบางคนที่คิดลังเลใจ ว่าจะถูกหรือจะแพงดี ผมว่าถ้าลองได้ไปเดินแถววังงานแท้ แล้วมาดูของมิลเลอร์ก็จะตัดสินใจได้ว่า จะสายหล่อเนี้ยบออกลุยงานใหญ่ หรือสายใช้งานหน้าดำแดดสวมเสื้อสีซีด เจ็บป่วยไข้บ้างจากการทำงานจริงๆ ส่วนตัวผมถ้าซื้อกระบอกแสนปลายๆ ไม่กล้าใส่เบาะหลังไปไหนมาไหน หรือไม่กล้าให้คนอื่นถอดประกอบปืนเล่นแน่ๆ แต่ราคานี้ผมกล้า อ่ออีกอย่าง สน.อส.บอกว่ามีปัญหาเข้ามาได้ทุกเมื่อไม่กำหนดระยะเวลาประกัน เน้นคุยสาเหตุที่มาปัญหากันก่อนหาทางแก้ไข ส่วนตัวผม บ้านอยู่ไกลมาก และไม่รู้ติดต่อใครคนไหนยินดีพร้อมให้บริหารทุกปัญหา
แต่ปืนมันมีเสนห์ของมันเราสนุกที่ได้เรียนรู้ อย่างรุ่นตลาดความรู้ จะหาง่ายถามใครก็ได้ แต่รุ่นนี้ในไทยอาจหาข้อมูลยากหน่อยต้องศึกษาจากแดนแขก แต่พอรู้มามันจะมีคุณค่าและภูมิใจ ถ้ากดยูทูปเจอมันหน้าแรกก็จะภูมิใจน้อยหน่อย ส่วนของแต่งก็พอมีให้ไม่อายใคร ไม่ว่า เซล่าโค๊ทสีสวย เรทดอทไฮโซ ไฟฉายแยงคา หลอดต่อเพิ่มแม่น ดาบปลายปืนลุยประชิด รางกระสุนตีนตุ๊กแกยิงไปลอกออกแปะอันใหม่เข้ามา พานท้ายแต่งเปลี่ยนสไตล์ ปลอกคอม์ปลดแสงกระแทกกระจก กระโจมมืองานโลหะโหดๆ แคล๊มป์จับหลอดเพิ่มราง สลักดึงลูกเลื่อนแบบแต่งใหญ่กระตุกแล้วตอดมือ หรือที่เก็บกระสุนข้างๆคัดปลอกแบบเอ็มทูไว้โชว์โปร ของแต่งเยอะมากครับแต่อยากได้จริงต้องลองดิวเข้าไปดูเองเด้อ...
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Prasanai เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 16, 2020 8:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 12 ครั้ง.

OfficerJoe

วิธีถอดห้องแก็ซ จะต่างจากเบเนลลี่พอสมควร ลองดูในคลิปนี้ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=HJGJPMiv80I

Prasanai

ช่วยด้วยครับ !!!! ลองถอดเช็คดูพบ O-Ring ห้องแก๊ส ของผมมันฉีก ใช้ไม่ได้ล่ะ ใครรู้ประเภทขนาด บอกหน่อยครับ
รูปภาพ

OfficerJoe

Prasanai เขียน:
อังคาร ต.ค. 13, 2020 10:19 am
ช่วยด้วยครับ !!!! ลองถอดเช็คดูพบ O-Ring ห้องแก๊ส ของผมมันฉีก ใช้ไม่ได้ล่ะ ใครรู้ประเภทขนาด บอกหน่อยครับ
รูปภาพ
โอริงหาซื้อไม่ยาก เอาตัวที่ขาดเดินไปร้านขายวัสดุช่าง แล้วให้เขาหาให้เลยครับ

Prasanai

อังคาร ต.ค. 13, 2020 11:30 am
Prasanai เขียน:
อังคาร ต.ค. 13, 2020 10:19 am
รูปภาพ
โอริงหาซื้อไม่ยาก เอาตัวที่ขาดเดินไปร้านขายวัสดุช่าง แล้วให้เขาหาให้เลยครับ
ขอบคุณมากเลยครับ ผมนี้อ่านเสร็จรีบอาบน้ำแต่งตัวเดินไปร้านขายโอริงเลยครับไปถึง ดันเจอเฮียเก๋า แกยกถาดมาให้เลือกทั้งแบบ ไวตั้น ซิลิโคน อีพีดีเอ็ม เอ็นบีอาร์ ไหนแกยังจะถามผมถึงค่าช๊อคอีก ผมเดินงงออกไปร้านอะไหล่ยนต์ข้างๆเลย 555 ไปถึงลุงแกก็เอาเวอร์เนียมาคีบๆถ่างๆ แล้วเปิดลิ้นชักใต้โต๊ะหยิบอันใหม่มาให้ แล้วบอกว่าฟรีเอาไปเลย

Prasanai

รูปภาพ
พอดีวันก่อนไปเลื่อนเจอประเด็นในต่างประเทศที่เจอแผลเป็นหลังจากรับปืนรุ่นนี้มา

เลยขอปรึกษาท่านพี่ๆสมาชิกหน่อยครับ ว่าชิ้นส่วนในรูปชื่อ Ejector Frame ครับ ของบิเนลี่ก็ตกตัวล่ะสองพันกว่าบาทไม่รวมค่าแรงและขนส่ง ของผมเห็นมันมีรอยเหมือนกัน ตั้งแต่ผมลงเครื่องพร้อมปืนมาถึงบ้านแล้วก็ถอดดูก็เจอเลยครับ ( ตอนที่อยู่ตรงหน่วยงาน รับปืนไม่กล้าถอดเช็ค สภาพจิตใจผมมันเหมือนโดนหางสายตา จนท. กดดัน จิตมันบอกว่า จนท.ด่าในใจแน่ๆถ้าถอดตรงนั้น )

เข้าเรื่องเลยดีกว่า ของพี่ๆได้เห็นกันบ้างมั้ยไม่รู้ว่ามันมีตำหนิกันหลายคนป่าว
อย่างรูปข้างล่างคือตัวที่หน่วยงานในไทยถอดโชว์ในคลิปตรงท้ายหลอดสปริงเล็กๆ มันไม่ได้บุบๆเบี้ยวๆแบบรูปบน
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตอบกลับโพส