ผลงานปืนต่อสู้ชิ้นเอกจากแมสซาซูเซตส์กับงูเห่าแห่งคอนเนตติคัท

ลงภาพปืนสวยๆแบ่งกันชม
morkus

ผลงานปืนต่อสู้ชิ้นเอกจากแมสซาซูเซตส์กับงูเห่าแห่งคอนเนตติคัท

โพสต์ โดย morkus »

สมิทแอนด์เวสสันคอมแบทมาสเตอร์พีซ กับโคลท์คอบบรา
ชื่อกระทู้แปลงชื่อฝรั่งเป็นไทยเท่านั้นเอง
ลูกโม่ขนาด.38 ลำกล้องสี่นิ้วรมดำ หกนัดทั้งคู่ครับ
เอามาแบ่งกันชมในประสาคนผู้นิยมปืนเป็นงานอดิเรก
กระบอกแรกคอมแบทมาสเตอร์พีซโมเดล15-4 สมัยนั้นอาจารย์พนมเทียนกับผู้นิยมปืนชอบเรียกสั้นๆว่าคอมแบทดำ คู่กับคอมแบทขาวโมเดล67
รูปภาพ
ทะเบียนปี2529ซื้อปี2530ลูกโม่กระบอกแรกในความครอบครอง
กล่องปืนกระดาษน้ำมันและเอกสารอื่นอยู่ครบ
รูปภาพ
รูปภาพ
ด้านซ้ายตัวปืน
ก็มาตราฐานปืนลูกโม่สมัยนั้น ประทับยี่ห้อสมิทแอนด์เวสสัน ปุ่มปลดโม่แบบรุ่นเก่าใช้ดันเพื่อเปิด
ศูนย์หน้าลาดหลังหน้าลบมุมเล็กน้อย รุ่นนี้ลำกล้องบางมีหลังสะพานพองาม
รุ่นถัดมาดูเหมือนจะลำกล้องหนากว่านี้
รูปภาพ
ตัวกันโม่ถอยเป็นตุ่มเล็กๆแบบเก่าโม่เซาะร่องหมุนทวนเข็มนาฬิกาไกเหล็กคัลเลอร์เคสฮารด์เดนหน้าเรียบไม่เซาะร่อง
รูปภาพ
ลำกล้องด้านซ้ายประทับชื่อผู้ผลิต”Smith&Wesson”ส่วนกองทะเบียนกลัวจะไม่มีภาษาไทยปรากฎก็เลยตอกทะเบียนบนโครงปืนให้เห็นชัดๆ
รูปภาพ
ดูศูนย์หน้าชัดๆปาดลบมุมด้านหน้าเล็กน้อยเพื่อสอดเช้าซองปืนได้สะดวก กระบอกนี้ยิงมามากก้านคันคัดปลอกรมดำสึก ส่วนหน้าโม่โดนขัดคราบตะกั่วเพลินจนเห็นเหล็กขาวจั๊วะ
คันคัดปลอกของสมิทจะมีล็อกที่ปลายก้านด้วยอันนี้ต่างจากโคลท์
รูปภาพ
รูปภาพ
ศูนย์หลังไมโครคลิกปรับได้สี่ทิศทางเป็นจุดเด่นของรุ่นนี้
หงอนนกบานออกเล็กน้อยนี่ก็ต่างจากโคลท์
รูปภาพ
ภาพด้านซ้าย
ประทับชื่อบริษัทพร้อมที่อยู่เสร็จสรรพเมืองสปริงฟิลด์รัฐแมสซาซูเซตส์
ส่วนชื่อรุ่นของปืนพลิกไปพลิกมาหาไม่เจอมีชื่อโมเดล15-4อยู่ให้เห็นก็ต่อเมื่อเปิดเครนโม่ออกมา
ด้ามสแควร์บัทด้ามไม้เดิมโรงงาน
โลกนี้มันช่างแปลกจริงๆสมัยโน้นด้ามวอลนัทแท้โรงงานเขาเรียกธรรมดา อยากพิเศษต้องเปลี่ยนด้ามยาง
ส่วนปัจจุบันด้ามโรงงานเป็นยางเขาเรียกธรรมดาอยากได้พิเศษต้องสั่งเหลา
รูปภาพ
ไซดเพลทเปิดด้านขวามีสกรูสามตัว
สกรูศูนย์หลังใช้ปรับทางทิศ โม่ยิงมามากเห็นรอยขีดชัดเจนแต่เล็บขูดยังไม่สะดุดนะ
รูปภาพ
ลำกล้องด้านขวาประทับขนาดกระสุน.38S&Wspecial คิดว่าโคลท์กล้าประทับไหม?
รูปภาพ รูปภาพ
ไกปืนเป็นโลหะคัลเลอร์เคสฮารเด็นไม่เซาะร่องดูช่องเครนโม่แม้ดีแต่ยังแพ้โคลท์
รมดำอายุสามสิบกว่าปียังสีน้ำเงินเข้มแวววาว
รูปภาพ
เข็มแทงชนวนติดหน้านกสับ
ขยับได้เล็กน้อยแบบอิสระไม่มีสปริง
รูปภาพ
ด้ามเซาะกันลื่นทั้งหน้าด้ามและหลังด้าม มีสกรูปรับน้ำหนักไกได้
รูปภาพ
รูปภาพ
เจ้างูเห่าจากคอนเนตติคัท
สี่นิ้วหกนัดเช่นกัน
โม่และลำกล้องโลหะรมดำโครงอัลลอยอโนไดซ์น้ำหนักไม่ถึงห้าขีด(470+กรัม)
กระบอกนี้รับมามือสองเจ้าของเดิมไม่เคยยิง
ผมเองรับมายิงหัวตัดไปสองโม่แล้วเลิกเลยเพราะเจ็บมือมาก
ปืนถีบสนุกครับ
แต่เจ็บนี่ไม่
ภาพด้านซ้าย
โดยรวมลำกล้องเพรียวบาง ด้ามกึ่งสแควร์บัทขัดเกลาเก็บมุม ลดการเกาะเกี่ยว
ศูนย์หน้าลาดลงด้านหลัง ขัดลบมุมด้านหน้าออกเอื้อต่อการสอดคืนเข้าซอง เห็นได้ชัดว่ามากกว่าสมิท มีตราม้าผอมคาบแหลน
รูปภาพ
ไซด์เพลทเปิดจากด้านซ้ายมีตราม้าผอมที่โครงด้ายซ้าย ไกเหล็กรมดำเซาะร่องหน้าไก โม่เซาะร่องหมุนตามเข็มนาฬิกา
รูปภาพ
รูปภาพ
ปลุ่มปลดโม่แบบดึง หงอนนกไม่บานออก แบนสม่ำเสมอออกแนวรูเกอร์ตรงนี้ผมให้แพ้สมิทขึ้นนกลดนกไม่มั่นใจเท่า
รูปภาพ
ลำกล้องด้านซ้ายประทับชื่อโมเดล”COBRA”บันทัดถัดมาบอกขนาดกระสุน.38special ตั้งใจไม่พิมพ์”S&W” แปลว่ายอมรับไม่ได้ที่จะมีชื่อคู่แข่งบนปืนตัวเอง

รูปภาพ

ลำกล้องโลหะรมดำเรียว ไม่มีหลังสะพาน ก้านคัดปลอกลอยตัวโดดๆไม่มีฝักไม่ล็อคด้านหน้า
รูปภาพ
เห็นศูนย์หน้าชัดๆสีลำกล้องโลหะตัดกันเล็กน้อยกับโครงอัลลอยด์อโนไดซ์
รูปภาพ
ตัวผมเองว่าผิวปืนการรมดำเหล็กและเทคนิคอโนไดซ์ของโคลท์เรียกได้ว่า”ไร้ที่ติ”สัมผัสสองกระบอกเทียบกันสวยกว่าสมิทมากมาย
ศูนย์หลังตายเซาะร่อง ปรับไม่ได้ตรงนี้แพ้อีก
รูปภาพ
เข็มแทงชนวนติดหน้านกสับใช้หมุดยึดนก ปิดซ่อนจนเนียน ของคอมแบทมาสเตอร์พีซเป็นรูโบ๋
โครงด้านขวาปิดทึบมีสลักยึดปรากฏ
รูปภาพ
โครงด้ามเรียบไม่เซาะร่องทั้งหน้าและหลังด้ามไม่มีสกรูปรับน้ำหนักไก แพ้เขาอีกแล้ว
เห็นนกสับชัดว่าแบนบาง ไม่บานออกรับการง้างหรือลดนกต่างจากคอมแบทมาสเตอร์พีซ
รูปภาพ
รูปภาพ
ศูนย์หลังตายตัวเซาะบนหลังสะพาน
สันสะพานเซาะลายขวางลดแสงสะท้อนละเอียดยิบจนกล้องไอแพดจับรายละเอียดไม่ได้
รูปภาพ
รูปภาพ
ภาพด้านขวาโครงปืนไม่เนียนมีหมุดสลักยึดชิ้นส่วนภายในปรากฏให้เห็น
ไม่ประทับอักษรอะไรที่โครง มีชื่อยี่ห้อและสถานที่ตั้ง เมืองฮารต์ฟอรด์รัฐ”คอนเนตติคัท”อยู่ที่ลำกล้อง
รูปภาพ
รูปภาพ

ดูช่องเครนโม่ครับ
ฝีมือช่างยุคก่อนของโคลท์เหนือกว่าสมิท
รูปภาพ

จุดแตกต่างที่กล่าวมาเป็นรายละเอียดปลีกย่อยปืนต่างยี่ห้อถ้าไม่เลียนแบบกันก็ต้องต่างกันอยู่แล้ว
ที่สำคัญคือการออกแบบที่อาจสร้างปัญหาต่อโครงสร้างได้คือที่ตัวโม่ละครับ
โคลท์เซาะตัวล็อคโม่ไว้เยื้องจากศูนย์กลางรูโม่และที่โครงปืนขยับตัวล็อคเยื้องจากแนวกลางออกไป
รูปภาพ
รูปภาพ
ส่วนของคอมแบทมาสเตอร์พีซเซาะกึ่งกลางช่องโม่
ตัวล็อคโม่อยู่กลางพอดี
รูปภาพ
ทำให้เนื้อเหล็กช่องโม่ตรงนั้นบางที่สุด แม้ในปืนใช้กระสุนแรงดันสูงๆขนาด.44แม็กนั่มแบบโมเดล29ก็ยังทำเหมือนกัน
รูปภาพ
เทียบกับโคลท์คอบบรา
รูปภาพ
เปรียบขนาดกันหน่อย
รูปภาพ
ยาวเท่ากันด้ามสั้นกว่า
รูปภาพ
จบละครับ
เอากลับเข้าตู้บรรจุเต็มพร้อมสปีดโหลดกระบอกละอัน
คู่นี้คือปืนเฝ้าห้องนอน
วันหลังว่างเอาไปยิงจะมาอัพเดทอีกทีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย morkus เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 16, 2021 1:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 7 ครั้ง.
“เย ธมฺมา เหตุปฺปภวา ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ

เตสํ เหตุ ตถาคโต พระตถาคต ทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น

เตสญฺจ โย นิโรโธ จ และความดับของธรรมเหล่านั้น

เอวํ วาที มหาสมโณติ พระมหาสมณะทรง สั่งสอนอย่างนี้”

Trang

Re: ผลงานปืนต่อสู้ชิ้นเอกจากแมสซาซูเซตส์กับงูเห่าแห่งคอนเนตติคัท

โพสต์ โดย Trang »

ดูแลรักษาปืนได้เยี่ยมยอดมากครับ

aids

Re: ผลงานปืนต่อสู้ชิ้นเอกจากแมสซาซูเซตส์กับงูเห่าแห่งคอนเนตติคัท

โพสต์ โดย aids »

งดงามทั้ง 2 กระบอกครับ
รูปภาพ

morkus

Trang เขียน:
จันทร์ พ.ค. 10, 2021 9:41 am
ดูแลรักษาปืนได้เยี่ยมยอดมากครับ
ขอบคุณครับ
“เย ธมฺมา เหตุปฺปภวา ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ

เตสํ เหตุ ตถาคโต พระตถาคต ทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น

เตสญฺจ โย นิโรโธ จ และความดับของธรรมเหล่านั้น

เอวํ วาที มหาสมโณติ พระมหาสมณะทรง สั่งสอนอย่างนี้”

morkus

aids เขียน:
จันทร์ พ.ค. 10, 2021 11:11 am

งดงามทั้ง 2 กระบอกครับ
ขอบคุณครับ
มีอะไรมาแบ่งกันชมบ้างนะครับ

1911 NEVER DIE

โพสต์ โดย 1911 NEVER DIE »

สวยมากกครับ ขอแอบถามได้ไหม ชอบกระบอกไหนมากกว่ากันครับ

morkus

1911 NEVER DIE เขียน:
จันทร์ พ.ค. 10, 2021 11:14 pm
สวยมากกครับ ขอแอบถามได้ไหม ชอบกระบอกไหนมากกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ
ตอบยากจริงๆ
ชอบยิงสมิทมากกว่า
โคลท์เอาไว้ดมครับ
555

ภาพประจำตัวสมาชิก
Aek-Oldman

โพสต์ โดย Aek-Oldman »

จุก แน่น พูดไม่ออก....สวย มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ครับผม สวยๆๆๆทั้งสองกระบอก
นกไร้ขน คนไร้เพื่อน
บินได้ก็ไม่สูง ไปได้ก็ไม่ไกล

morkus

Aek-Oldman เขียน:
พุธ พ.ค. 12, 2021 10:30 pm
จุก แน่น พูดไม่ออก....สวย มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ครับผม สวยๆๆๆทั้งสองกระบอก
ขอบคุณครับ
ชอบปืนมาเป็นสิบๆปีจนสร้างนิสัยนะครับ
ก่อนจับต้องใส่ถุงมือ นี่เป็นรีเฟลกซ์ล่ะไม่รู้สึกอะไร
ถ้าไม่มีถุงมือใกล้ๆหรือบางจังหวะไม่ใส่ เนื้อกับเหล็กจะไม่มีสัมผัสกันเลยครับคีบด้ามจับประกับตลอด5555
ถ้าITพัฒนากว่านี้ก็จะเติมกลิ่นลงไปด้วยครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Daredevil

โพสต์ โดย Daredevil »

สวยเท่มากๆครับ เดี็ยวว่างๆผมจะกลับไปบ้านพ่อเอาคอมแบตมาสเตอร์พีสมาลงบ้าง (สนิมเคอะทั้งกระบอก เท่ไปอีกแบบครับ 555555)
ค่อยๆเก็บตังซื้อทีละกระบอกนะครับ :D :D

ตอบกลับโพส