ถ้าการขึ้นลำ +1 ไม่ได้มีเหตุผลเดียว

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
bunchok

Re: ถ้าการขึ้นลำ +1 ไม่ได้มีเหตุผลเดียว

โพสต์ โดย bunchok »

ปืนสันกึ่งอตโนมัติพกแล้วจะพร้อมใช้ ไม่พร้อมใช้ จะขึ้นลำไว้ดีไหม คำถามเหล่านี้มีมาถามตลอดทุกปี
ก็อยู่ที่ท่าน จขกท. แหละครับเพราะการใช้ชีวิตของแต่ละคนซึ่งจะมีความเสี่ยงที่ไม่เหมือนกัน เอาเป็น
ว่าถ้าอยู่ในสถานที่ๆไม่ปลอดภัยก็ต้องให้พร้อมครับ อย่างปืนกลุ่มเข็มพุ่งก็ต้องศึกษาให้ดีว่าขึ้นลำแล้ว
จะมีความปลอดภัยแค่ไหนที่จะไม่ลั่นเอง ขึ้นลำทิ้งไว้นานๆสปริงจะล้ามั้ย ซึ่งกลุ่มปืนที่เป็นระะบบพุ่งเนี๊ย
หลายๆยี่ห้อมันก็ใช่ว่าจะเหมือนกัน บางยี่ห้อเขึ้นลำแล้วเข็มฉนวนถอยอัดสปริงมาครึ่งนึงรอให้เหนี่ยวไก
ก่อนเพื่อให้แทงฉนวนถอยหลังมาอีกหน่อยค่อยงหลุดเซียร์ บางยี่ห้อขึ้นลำแล้วเข็มแทงฉนวนถอยมาจนสุด
รอแค่เพียงผู้ยิงเหนี่ยวไกปลดเซียร์เท่านั้น ซึ่งท่านผู้เป็นเจ้าของปืนต้องรู้จักปืนของท่านเองให้ดีครับ ต่อมา
กลุ่มมีนกสับ ซึ่งก็มีแยกอีก เอ จะยาวไปไหม เดี๋ยวขอรอให้เพื่อนๆ ท่าน สมช.มาต่อให้ก็แล้วกันนะครับ :D

van1

Re: ถ้าการขึ้นลำ +1 ไม่ได้มีเหตุผลเดียว

โพสต์ โดย van1 »

ถ้าคิดแต่ความปลอดภัยอย่างเดียว ใส่ลูกขึ้นลำปืนของผมที่มี ก็ต้องกระบอกนี้หละครับ พอเข้าห้ามไก ลูกเบี้ยวห้ามไกมันหมุนมาบังท้ายเข็มไว้มิดเลยเหล็กกล้าทรงกระบอกหนาหุนบังท้ายเข็มมิด แถมมีลิ้นไปล๊อกเข็มแทงชนวน และล๊อกไกด้วยจบเอาค้อนทุบนกสับเข็มยังไม่ขยับ แต่ปืนมันพ้นสมัยไปแล้วกระสุนแรงอ่อนจุน้อย พกๆไปสนิมขึ้นหนักด้วย สุดท้ายก็ต้องไปโพลีเมอร์ตามสมัยอยู่ดีละครับ

รูปภาพ

KingTiger

โพสต์ โดย KingTiger »

ส่วนตัวผมมองว่า ความปลอดภัยในการพกพาสำคัญกว่าครับ
โอกาสได้ยิงต่อสู้จริงๆไม่น่าจะมีมาก แต่โอกาสทำพลาดแล้วลั่นเอง น่าจะง่ายกว่า
ผมจึงพกปืนโดยไม่ขึ้นลำไว้ครับ แต่ผมฝึกขึ้นลำจนชำนาญในระดับนึงแล้ว
ถ้าต้องใช้จริงๆ แค่ชักออกมาขึ้นลำ แล้วยิงทันที ไม่น่าจะใช่เรื่องยากเย็นอะไร

November

โพสต์ โดย November »

ผมพกก็ขึ้นคาลำ ระบบ double / single วางนกเป็น half cocked(คำนี้ไม่รู้ใช้ถูกมั๊ย ผิดก็รบกวนแก้ด้วยครับ กำลังฝึกภาษาอังกฤษ ขอบคุณครับ)
อีกกระบอกปืนเฝ้าร้านระบบเดียวกัน คาลำ หลายปี แม็ก1-2ปี สลับย้ายกระสุนซักครั้ง Springไม่ล้าครับ
แต่ถ้าคาลำ ระบบเข็มพุ่ง ไกลากสั้น และไม่มีเซพไก รึ1911 ปลดเซพ ใจไม่ถึงครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Onsig320

โพสต์ โดย Onsig320 »

สำหรับผมถ้าไม่มีแผนไปน็อคใครไม่ขึ้นลำ ตามสมาชิกว่า ขึ้นลำแล้วมีโอกาสเผลอทำลั่นเอง 50/50ผมใช้ปืนเข็มพุ่งไม่มีห้ามไกครับ

chaokhun

โพสต์ โดย chaokhun »

ปืนทุกระบบทุกแบบ ในโลกนี้ ถูกออกแบบการใช้งาน ต้องให้กระสุนอยู่ในรังเพลิงเตรียมพร้อมเสมอ

BOSSANOVA

โพสต์ โดย BOSSANOVA »

ขอบคุณครับ เงื่อนไขการพกพา ขึ้นอยู่กับความจำเป็นของแต่ละท่าน
ท้องนทีที่ราบเรียบ ก็ไม่ได้หมายความว่า ใต้น้ำจะสงบนิ่ง
ชีวิตคนเราก็เช่นกัน แม้ไม่ได้วิ่งเข้าหาเหตุ แต่เหตุมันอาจวิ่งมาหาเราเอง
การเตรียมตัวเองให้พร้อม + ความมั่นใจ+ สติ เงื่อนไขใดๆก็ใช้งานได้หมดครับ
เหนือสิ่งใด ปืนที่เรามี มันต้องพร้อมและป้องกันชีวิตผู้เป็นเจ้าของได้ครับ
การมีปืนมิได้หมายว่าชนะ แต่นั่นล่ะมีศาสตราช่วยแก้ไข
พอได้สู้หลั่งเลือดล้มแลกกันไป อย่างน้อยไซร์มีหนทางให้ต่อกร

ภาพประจำตัวสมาชิก
Hen

โพสต์ โดย Hen »

แล้วแต่สถานการณ์ครับ พกปกติไม่ขี้นลำ ไม่น่าไว้วางใจขึ้นลำใส่ซองไคเดก หนักกว่านั้นก็ถือเลย

terpakkapon

โพสต์ โดย terpakkapon »

chaokhun เขียน:
เสาร์ พ.ค. 15, 2021 9:53 pm
ปืนทุกระบบทุกแบบ ในโลกนี้ ถูกออกแบบการใช้งาน ต้องให้กระสุนอยู่ในรังเพลิงเตรียมพร้อมเสมอ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ไม่งั้นผู้ออกแบบคงไม่สร้าง ห้ามไก ลิ้นหน้าไก สมอล๊อคเข็ม ฮาฟค๊อก ทานสเฟอบาร์ ดร๊อปเชฟตี้ และอื่นๆออกมา ปืนจะลั่นปัจจัยส่วนใหญ่น่าจะอยู่ที่ผู้ใช้งานเป็นหลัก ตัวผมเองและคนใกล้ตัวหลายคนเคยทำปืนลั่น สาเหตุส่วนใหญ่มาจากไปซนกับระบบกลไกทำให้ปืนทำงานไม่ปกติ ตัวผมเองทำลูกซองนกในลั่นเนื่องจากเข้าใจผิดเรื่องระบบลดนก อาจจะโชคดีหรืออาจจะเคยชินกับการเคร่งครัดเรื่องแนวปืน ทุกเหตุที่ลั่น มีผู้บาดเจ็บเป็นต้นหญ้าและไส้เดือนครับ :) :) :) :) :)

van1

โพสต์ โดย van1 »

อ่านๆแล้ว นี่เป็นเหตุผผลที่สุดท้ายลูกโม่ก็ยังขายได้อยู่ ครับ

รูปภาพ

ตอบกลับโพส