เทารัส M85 ขนาด.38 ลำกล้อง 2 นิ้ว ปืนใหม่ปี2020 ยิงลูก +P ได้มั้ยครับ

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
SSP_SS

เทารัส M85 ขนาด.38 ลำกล้อง 2 นิ้ว ปืนใหม่ปี2020 ยิงลูก +P ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย SSP_SS »

ตามหัวข้อเลยครับ เทารัส M85 ขนาด.38 ลำกล้อง 2 นิ้ว ปืนใหม่ปี2020 ยิงลูก +P ได้มั้ยครับ

ที่ตัวปืนไม่ได้ระบุว่า +P แต่ด้วยคุณภาพของสแตนเลสสมัยนี้จะรับไหวมั้ยครับ
(แค่อยากเอาลูก Hydra +P ติดปืนไว้เฉยๆครับ หากถึงคราวคับขัน จะหวังพึ่งอำนาจหยุดยั้งของมัน
ไม่ได้จะเอามายิงเล่น หรือยิงซ้อมมือบ่อยๆครับ)

ขอคำชี้แนะพี่ๆน้าๆด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Onsig320

Re: เทารัส M85 ขนาด.38 ลำกล้อง 2 นิ้ว ปืนใหม่ปี2020 ยิงลูก +P ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย Onsig320 »

ได้ครับเคยใช้อยู่ แต่ลูกแพงมากใช้แค่ห้วรูนอกก็ถมเถแล้วครับ

van1

Re: เทารัส M85 ขนาด.38 ลำกล้อง 2 นิ้ว ปืนใหม่ปี2020 ยิงลูก +P ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย van1 »

น่าจะได้น่าจะใช้ลูกแบบนี้ด้วยเพราะ ผมมี 85 s รุ่นแรกที่เข็มอยู่ที่โครงปืนถ้าวัดกันจริงๆโม่มันสั่นกว่าสมิธชีฟอยู่นิดหนึ่ง ปัญหาคือผมเคยใส่ลูกวินหัวตะกั่วไว้พอยิงไปได้สองสามลูกโม่ติดขยับไม่ได้ รื้อออกมาถึงได้รู้ว่าหัวกระสุนตะกั่วนัดต่อมาในช่องโม่มันเคลื่อนออกมาจากปลอกพ่นความยาวโม่ไปติดกับฟอร์สซิ่งโคนของลำกล้องคราวนี้ก้กลายเป็นปืนพิการเลย มันหลุดยื่นออกมานิดเดียวเองครับแค่เฉี่ยวๆแค่นี้ปืนก็ล๊อกแล้วตั้งแต่นั้นมาผมเชื่อกระสุนเคลือบแจ๊กเก็ตโลหะที่รัดมาแน่นๆมากกว่าครับ

aids

โพสต์ โดย aids »

ตามคู่มือ Taurus หน้า 28 ระบุไว้ว่า
M85 ซึ่งเป็นโม่รุ่นเล็ก(small frame) สามารถยิงลูก +P ได้ครับ

รูปภาพ

แต่คู่มือก็มีหมายเหตุไว้ตอนท้ายด้วยครับ บอกว่า
แม้ว่าปืนเทารัสรุ่นที่ระบุ จะสามารถยิงลูก +Pได้
แต่แรงดันที่สูงกว่าปกติของลูก+P ก็อาจมีผลทำให้อายุการใช้งานของปืนสั้นลง
ยิงลูก+Pได้ถ้าคุณต้องการ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ลูก+P สำหรับการฝึกซ้อมทั่ว ๆ ไปครับ

https://www.taurususa.com/Taurus_Manual_Revolvers.pdf
รูปภาพ

เด็กน้อย

โพสต์ โดย เด็กน้อย »

aids เขียน:
อังคาร พ.ค. 04, 2021 10:41 pm

ตามคู่มือ Taurus หน้า 28 ระบุไว้ว่า
M85 ซึ่งเป็นโม่รุ่นเล็ก(small frame) สามารถยิงลูก +P ได้ครับ

รูปภาพ

แต่คู่มือก็มีหมายเหตุไว้ตอนท้ายด้วยครับ บอกว่า
แม้ว่าปืนเทารัสรุ่นที่ระบุ จะสามารถยิงลูก +Pได้
แต่แรงดันที่สูงกว่าปกติของลูก+P ก็อาจมีผลทำให้อายุการใช้งานของปืนสั้นลง
ยิงลูก+Pได้ถ้าคุณต้องการ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ลูก+P สำหรับการฝึกซ้อมทั่ว ๆ ไปครับ

https://www.taurususa.com/Taurus_Manual_Revolvers.pdf
ทางร้านก็แจ้งตามนี้ครับ

a lone wolf

โพสต์ โดย a lone wolf »

van1 เขียน:
อังคาร พ.ค. 04, 2021 8:34 pm
น่าจะได้น่าจะใช้ลูกแบบนี้ด้วยเพราะ ผมมี 85 s รุ่นแรกที่เข็มอยู่ที่โครงปืนถ้าวัดกันจริงๆโม่มันสั่นกว่าสมิธชีฟอยู่นิดหนึ่ง ปัญหาคือผมเคยใส่ลูกวินหัวตะกั่วไว้พอยิงไปได้สองสามลูกโม่ติดขยับไม่ได้ รื้อออกมาถึงได้รู้ว่าหัวกระสุนตะกั่วนัดต่อมาในช่องโม่มันเคลื่อนออกมาจากปลอกพ่นความยาวโม่ไปติดกับฟอร์สซิ่งโคนของลำกล้องคราวนี้ก้กลายเป็นปืนพิการเลย มันหลุดยื่นออกมานิดเดียวเองครับแค่เฉี่ยวๆแค่นี้ปืนก็ล๊อกแล้วตั้งแต่นั้นมาผมเชื่อกระสุนเคลือบแจ๊กเก็ตโลหะที่รัดมาแน่นๆมากกว่าครับ
สมิธ m60 โครง J ตัวลำกล้อง 3 นิ้วก็เกิดอาการเดียวกันครับพี่
บนลำกล้องเขียนชัดเจนว่ายิง +p ได้
คือได้ในแง่ความทนทานว่าโม่คงไม่แตก
แต่อาการ "ลูกโม่ขัดลำ" น่าวิตกกว่าโม่แตก เวลาที่ต้องใช้ปืนเพื่อชีวิตนะครับ จขกท น่าจะพิจารณาจุดนี้ด้วย

โครง j มันเล็ก แรงสะเทือนจาก +p มันเลยส่งผลให้หัวกระสุนนัดอื่นเคลื่ิอนตัวจากปลอกมากกว่าโครงขนาดที่ใหญ่กว่า

ของผมน่ะบรรจุลูก + p หัวรูทองแดงของวินเชสเตอร์ครับ
เอาติดปืนไว้ทั้งโม่
ตอนปีแรกเอาลูกติดปืนมายิงฉลองวันเกิด (ยิงในสนามยิงปืนนะครับ)
ยิงไป 2 นัด มาติดนัดที่ 3 ตอนนั้นยังไม่รู้สาเหตุขยับโม่อยู่นานกว่าจะหมุนใหม่ได้

ปีถัดมาก็ยิงลูก +p ติดปืนฉลองวันเกิดอีก
คราวนี้นัดที่ 2 ก็ "ขัดลำ" เลยครับ
เวรล่ะครับ ผมบอกตัวเองว่า เลิกเลิกเลิก ไม่เอาแล้วบวกพีเนี่ย
กลัวว่ายามคับขันต้องใช้ปืน ก็อาจจะไม่ได้มีโอกาสฉลองวันเกิดปีถัดไป

เดี๋ยวนี้ผมใช้หัวรูแรงดันธรรมดาของบูลเลตมาสเตอร์ติดเจ้าสมิธฟูลลักซ์ของผมไว้แทนครับ
ความดีงามมีอยู่จริง
และคนที่เชื่อล้วนไม่ลังเลที่จะลุกขึ้นค้ำจุน

Onsig320

โพสต์ โดย Onsig320 »

ไว้เป็นข้อพิจารณาครับ อาวุธปืนติดตัว

PorWebgun

โพสต์ โดย PorWebgun »

a lone wolf เขียน:
พุธ พ.ค. 05, 2021 6:19 am
van1 เขียน:
อังคาร พ.ค. 04, 2021 8:34 pm
สมิธ m60 โครง J ตัวลำกล้อง 3 นิ้วก็เกิดอาการเดียวกันครับพี่
บนลำกล้องเขียนชัดเจนว่ายิง +p ได้
คือได้ในแง่ความทนทานว่าโม่คงไม่แตก
แต่อาการ "ลูกโม่ขัดลำ" น่าวิตกกว่าโม่แตก เวลาที่ต้องใช้ปืนเพื่อชีวิตนะครับ จขกท น่าจะพิจารณาจุดนี้ด้วย

โครง j มันเล็ก แรงสะเทือนจาก +p มันเลยส่งผลให้หัวกระสุนนัดอื่นเคลื่ิอนตัวจากปลอกมากกว่าโครงขนาดที่ใหญ่กว่า

ของผมน่ะบรรจุลูก + p หัวรูทองแดงของวินเชสเตอร์ครับ
เอาติดปืนไว้ทั้งโม่
ตอนปีแรกเอาลูกติดปืนมายิงฉลองวันเกิด (ยิงในสนามยิงปืนนะครับ)
ยิงไป 2 นัด มาติดนัดที่ 3 ตอนนั้นยังไม่รู้สาเหตุขยับโม่อยู่นานกว่าจะหมุนใหม่ได้

ปีถัดมาก็ยิงลูก +p ติดปืนฉลองวันเกิดอีก
คราวนี้นัดที่ 2 ก็ "ขัดลำ" เลยครับ
เวรล่ะครับ ผมบอกตัวเองว่า เลิกเลิกเลิก ไม่เอาแล้วบวกพีเนี่ย
กลัวว่ายามคับขันต้องใช้ปืน ก็อาจจะไม่ได้มีโอกาสฉลองวันเกิดปีถัดไป

เดี๋ยวนี้ผมใช้หัวรูแรงดันธรรมดาของบูลเลตมาสเตอร์ติดเจ้าสมิธฟูลลักซ์ของผมไว้แทนครับ
ขอความเห็นหน่อยครับพี่ นานๆจะเจอคนใช้ M60 3"ครับ

1.ตอนนี้กำลังจะพิจารณาตัวนี้คับ m60-17 3" ครับปืนกระบอกแรกหลังจากชั่งใจกับตัว m60-16 2"ครับ คิดว่าน่าจะเอาติดไปยิงสนามด้วยครับ เลยจะเอา3 แต่หลักๆคงเอาเฝ้าบ้านครับ ดูรีวิวไทยในยูทูปคือน้อยมาก ส่วนมากเป็นชีพบอกสั้น เห็นว่า3"ยิงระยะต่ำกว่า10เมตรลงมา นี่ไว้ใจได้แล้วครับ และรีคอยจะคุมง่าย กลุ่มกระสุนจะดีกว้า2"...ในความเห็นพี่คิดว่าอย่าไรบ้างครับ

2.3"+pได้แน่นอนครับปลายกระบอกเขียน แต่ปันหาโม่ติดผมพึ่งรู้จากเคสพี่เลยไม่รุ้ว่าจะเป็นประเด็นซีเรียสไหม สำหรับเวลาขับคันคับ ดูหลายๆรีวิวโม่นี่ขัดลำแทบเป็นไปไม่ได้เลยไหมครับ

3.ปล.ผมคิดว่จะใช้ลูกหัวรูใส่ติดโม่สลับกับหัวตะกั่วธรรมดาไว้พอครับ ลูก+p ปืนรับได้แต่ลูกมันแพงกว่า

4.ตอนนี้สืบราคาปืนร้าน3"วิ่งอยู่ราวๆ80-85k.นีมันแพง-ถูกครับ

a lone wolf

โพสต์ โดย a lone wolf »

PorWebgun เขียน:
พุธ พ.ค. 05, 2021 7:45 am

ขอความเห็นหน่อยครับพี่ นานๆจะเจอคนใช้ M60 3"ครับ

1.ตอนนี้กำลังจะพิจารณาตัวนี้คับ m60-17 3" ครับปืนกระบอกแรกหลังจากชั่งใจกับตัว m60-16 2"ครับ คิดว่าน่าจะเอาติดไปยิงสนามด้วยครับ เลยจะเอา3 แต่หลักๆคงเอาเฝ้าบ้านครับ ดูรีวิวไทยในยูทูปคือน้อยมาก ส่วนมากเป็นชีพบอกสั้น เห็นว่า3"ยิงระยะต่ำกว่า10เมตรลงมา นี่ไว้ใจได้แล้วครับ และรีคอยจะคุมง่าย กลุ่มกระสุนจะดีกว้า2"...ในความเห็นพี่คิดว่าอย่าไรบ้างครับ

2.3"+pได้แน่นอนครับปลายกระบอกเขียน แต่ปันหาโม่ติดผมพึ่งรู้จากเคสพี่เลยไม่รุ้ว่าจะเป็นประเด็นซีเรียสไหม สำหรับเวลาขับคันคับ ดูหลายๆรีวิวโม่นี่ขัดลำแทบเป็นไปไม่ได้เลยไหมครับ

3.ปล.ผมคิดว่จะใช้ลูกหัวรูใส่ติดโม่สลับกับหัวตะกั่วธรรมดาไว้พอครับ ลูก+p ปืนรับได้แต่ลูกมันแพงกว่า

4.ตอนนี้สืบราคาปืนร้าน3"วิ่งอยู่ราวๆ80-85k.นีมันแพง-ถูกครับ
ข้อแรกคือฟูลลักซ์เจ้าแกนเหล็กใต้กระบอกมันทำให้ปืนทั้งกระบอกสวยน่ะครับ ถ้าชอบเหมือนกันก็คงต้องเอามานะครับ ฮ่าาาาาาา

ปืนยิงดีครับ
เจ้าศูนย์หลังที่ปรับได้ ทำให้เวลาที่เราอยากไปซ้อมที่สนามเรามั่นใจได้ว่าไม่ต้องเล็งเผื่อแบบศูนย์ตาย (หากว่าศูนย์ตายมันเกิดไม่ตรงมาจากโรงงานน่ะครับ) ยิงแล้วมันเบี้ยวเราก็ปรับเอา จะเอาเล็งจี้ จะเอานั่งแท่นที่ 25 เมตร ก็ได้ทั้งนั้น แต่ถ้าจะไปแข่งอันนี้คงต้องเอาลำกล้องยาวกว่านี้นะครับ

ไอ้เรื่องขัดลำนั้น ก็อย่างที่บอกแหละครับว่ามันเกิดจากหัวกระสุนที่ยังไม่ได้ยิงมันเคลื่อนตัวออกมาจากปลอก แล้วไปขัดที่โคนกรวยท้ายลำกล้องโม่เลยหมุนไม่ได้ โม่ไม่หมุนก็ยิงไม่ได้
มักเกิดกับการยิงลูกบวกพีกับปืนโครงเล็ก กรณีของผมนั้นอาจจะไม่เกิดกับท่านอื่นก็ได้นะครับ การจับกริปปืนมีผลหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ (แต่ผมว่าผมก็จับแน่นหนาอยู่นาครับ เวลายิงบวกพีลูกฝรั่ง ผมมักเล็งประณีตครับ เพราะลูกมันแพง ฮะฮะฮะ) ถือซะว่ามีคนใช้บางคนเจอประสบการณ์แปลกๆเอามาเล่าเป็นข้อพิจารณาในการเลือกลูกติดปืนครับ
กรณีนี้ไม่เคยเกิดกับลูกธรรมดาไม่บวกพีเลยครับ

การพกพาไปในเหตุจำเป็นเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์นั้นทำได้แนบเนียนดีครับ
อาจไม่สะดวกเท่าตัว 2 นิ้ว ที่เสียบตรงตำแหน่งไส้ติ่งได้ง่ายกว่า แต่ลำ 3 นิ้ว หาซองดีๆก็เสียบตรงห้าหรือสี่นาฬิกาได้สบายครับ เผื่อเอวกางเกงไว้หน่อยก็จะไม่แน่นครับ ปืนไม่ได้ใหญ่มาก เผื่อสักนิ้วสองนิ้วก็จะได้ไม่อึดอัด

เจ้าตัวนี้เวลายิงไปเยอะๆ สักหกเจ็ดพันนัด มันจะมีอาการโม่รุนไปข้างหน้า ทำให้เข็มวิ่งหาจอกแก๊ปไม่ค่อยถึง บางนัดจึงสับไม่แตก
ไปหาช่างท่านปรับแก้ใส่แหวนให้แป๊ปเดียว สักสิบนาทีก็เสร็จ อาการหายขาดครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะแนะนำให้ใช้ลูกหัวรูบูลเล็ตมาสเตอร์ แบบไม่บวกพี ติดปืนไว้ครับ
เรามี 5 นัด ถ้าเข้าอกฝั่งตรงข้ามสักนัดสองนัด มันก็ต้องมีหยุดกันบ้างล่ะครับ
ราคาไม่แพงมาก ลูกสดใหม่ไม่ค้างนานครับ

ราคา 80-85K นี่ซื้อไปเถิดครับ ไม่แพงหรอกครับ
เรามิใช่ข้าราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจที่จะซื้อสวัสดิการได้
ผมซื้อมาปี 48 ราคา 67K นี่ก็ผ่านมา 16 ปีแล้ว ถือเสียว่าส่วนต่างคือเงินเฟ้อแล้วกันครับ
เสียดายตอนก่อนปี 47 ที่จะมีปล้นปืนที่ปักษ์ใต้ ผมไปดมๆแถวหน้าร้าน ตอนนั้นราคา 43K เองครับ ยังไม่ได้ต่อด้วยซ้ำ

ปืนดีน่าใช้ครับ ยืนยันครับ
ความดีงามมีอยู่จริง
และคนที่เชื่อล้วนไม่ลังเลที่จะลุกขึ้นค้ำจุน

SSP_SS

โพสต์ โดย SSP_SS »

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ครับ เป็นประโยชน์กับผมมากจริงๆ

ตอบกลับโพส