+1 ในรังเพลิง

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โป่ง ทะลวงปืน

Re: +1 ในรังเพลิง

โพสต์ โดย โป่ง ทะลวงปืน »

คุณ aids อธิบายต่อยอด เรื่อง สปริงไกด์รอด ไปด้วยเลย ก็จะดีมากๆเลยครับผม ...

aids

โพสต์ โดย aids »

โป่ง ทะลวงปืน เขียน:
เสาร์ เม.ย. 10, 2021 7:59 pm
คุณ aids อธิบายต่อยอด เรื่อง สปริงไกด์รอด ไปด้วยเลย ก็จะดีมากๆเลยครับผม ...
ขอบพระคุณที่ให้เกียรติครับพี่
ถ้าผมมีอะไรตกหล่น ขอความกรุณาพี่โป่งและกูรูท่านอื่น ๆ ช่วยเสริมด้วยนะครับ
สปริงไกด์ร๊อด หน้าตาประมาณนี้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ

ซึ่งมันจะอยู่ในตำแหน่งนี้ของปืน

รูปภาพ
รูปภาพ

สปริงตัวนี้มันทำหน้าที่รับแรงสะท้อนถอยหลัง ตอนที่กระสุนจุดระเบิด หรือตอนที่เรายิงครับ
มันจะซับแรงก่อนที่สไลด์จะถอยหลัง ซึ่งเราต้องเลือกความแข็งของสปริง ให้เหมาะกับกระสุนที่เรายิงครับ

ถ้าเราเลือกกระสุนแรงน้อยเช่นกระสุนซ้อม แต่ใช้สปริงไกด์ร๊อดแข็งเกินไ
อาจทำให้สไลด์ถอยหลังไม่สุด จนไม่ป้อนกระสุนนัดถัดไปครับ
หรือ
ถ้าเราใช้กระสุนแรงสูง แต่เลือกใช้สปริงไกด์ร๊อดอ่อน ๆ
ปืนอาจยิงได้ปกติ แต่สไลด์อาจถอยหลังด้วยความรุนแรงกระแทกโครงปืนเสียหายได้
และอาจพาลไปถึงทำให้ผู้ยิงได้รับบาดเจ็บ จากที่ชิ้นส่วนที่เสียหายกระเด็นมาถูกหน้าตาผู้ยิงครับ

จะเห็นว่าสปริงไกด์ร๊อดมีความสำคัญมาก ๆ ต่อการทำงานของปืน
แต่มันไม่มีความเกี่ยวข้อง และไม่มีความเสียหายใด ๆ จากการที่เราใส่ลูก+1ในรังเพลิงครับ

ลองดูคลิปการทำงานของปืน1911 ตามlinkข้างล่างนี้
เพื่อน ๆ จะได้เห็นภาพ และเข้าใจมากขึ้นครับ

https://youtu.be/MGu2hsRAxKk

รูปภาพ

eccapong

โพสต์ โดย eccapong »

อยู่ต่างจังหวัด กำลังฉลองครับ
ชับรถดีๆนะครับ มีความสุขทุกคนครับ

การอธิบาย คุณ เอ็ด คุณโป่ง
ทัศนคติครับ
หวัดดีทุกคนครับพี่น้องครับ

ปืนทั่วไป กับปืนใช้งาน บางคนไม่ชอบเพิ่ม
บางคน ไม่เหมือนกันจริงๆ

ความต้องการ ขนาดไหน
ทหาร ตำรวจ ฝึกมาดีมากกว่า
พวกโจร เอาจริงๆ ตำรวจเหนือกว่าฝึกมาดีมากกว่า
สาธุครับ ฝึกมานะครับ เห็นหลายเท่า ช่างปั้น

โจรไม่เคยฝึก มันขยุ้มไกนะครับ บางคนอาจจะพอได้
ตำรวจเราซ้อมมา จัดการได้

ทัศนะคติ ที่ดีมากๆ FBI CIA ทัศนคติการต่อสู้
ทัศนคติ การต่อสู้ ต้องการ ความเป็นเลิศ เหนือกว่า
IS Intelligent startigy

รายละเอียดต่างๆ ก็มีนะครับ เข้าแล้วครับ

คิดเอาเองครับ ต้องการแค่ไหนครับ
เราเลือกเองระดับไหน

ปืนที่ใช้งานสำหรับผม

ซื้อแม๊กเพิ่ม สปริงแม๊กกาซีน สปริงไกร๊อดเอาบ้าง ด้วย ขนาดไม่ค่อยชอบพก
ตามทฤษฏีครับ

รักนะครับทุกคน มีความสุขครับ
ขับรถดีๆนะครับ

ตั้งการด ดีนะครับ โควิดรักษาได้
ปอดเสียนะครับ

aids

โพสต์ โดย aids »

ทัศนคติ มารยาท การใช้งานสื่อสาธารณะของผมไม่มีอะไรมากครับ
ขออนุญาตนำเรียน แบ่งปันซักนิดครับ

1. เราทุก ๆ คนธรรมดาพูดผิดได้ พิมพ์ผิดได้ ไม่ใช่เรื่องแปลก
สำคัญที่เมื่อผมรู้ตัวว่าทำผิดพลาด ผมจะเอ่ยขอโทษ และแก้ไขให้ถูกต้องเสมอครับ
เพราะนั่นเป็นสิ่งที่ลูกผู้ชายเขาทำกัน นับถือกัน ให้เกียรติกัน

2. ผมฟังมากกว่าพูดครับ
เพราะเป็นสัจธรรมที่ว่า ไม่มีใครรู้ทุกเรื่อง
เรื่องที่ผมไม่รู้ ไม่ชำนาญ ผมเลือกที่จะอ่านมากกว่าพิมพ์สิ่งที่เราไม่รู้ออกไป
กูรู ท่านที่มีความรู้จริง รู้ลึก ในบ้านหลังนี้ มีหลายท่านมาก ๆ
เราจะได้ความรู้เยอะแยะ ถ้ารู้จักเก็บเกี่ยวครับ
เราไม่จำเป็นต้องแสดงความเห็นในทุก ๆ กระทู้ครับ

3. แบ่งปันประสบการณ์ทั้งที่ดี และไม่ดี
เป็นการต่อยอดสิ่งที่เราได้ทดลอง ทดสอบ
กล้าบอกกล้าแบ่งปันความผิดพลาดนั้น ๆ เพื่อที่ท่านอื่น ๆ จะได้ไม่เสียเวลาไปผิดพลาดซ้ำ
และไม่จำเป็นที่ทุกคนที่อ่าน จะต้องมาเชื่อความรู้ประสบการณ์ที่เราเคยเจอ
แต่ละท่านอาจเคยสัมผัสประสบการณ์ที่แตกต่างกันครับ

4. แสวงหามิตร รักษาน้ำใจ
พวกเรามาอยู่บ้านเดียวกัน บ้านGunin เพราะเรามีจุดร่วมกันคือความรักปืนครับ
คนอยู่บ้านเดียวกัน ก็เหมือนพี่ เหมือนน้อง เถียงกันบ้าง จูบปากกันบ้าง เป็นเรื่องปกติ
คำพูดอะไรที่จะไปดูถูกคนอื่น ผมจะเลือกรักษาน้ำใจ ไม่พิมพ์ออกไปครับ

ที่จริงยังมีอีกหลายทัศนคติ และอยากฟังทัศนคติที่ดี ๆ ของเพื่อน ๆ ด้วย
แต่มันอาจจะเป็นการรบกวนพี่ Bossanova (ท่านเจ้าของกระทู้) มากไป
เพราะความเห็นต่าง ๆ เริ่มออกนอกประเด็นคำถาม เรื่อง+1 ออกไปทุกทีครับ
รูปภาพ

Yazids

โพสต์ โดย Yazids »

aids เขียน:
อาทิตย์ เม.ย. 11, 2021 1:56 am

ทัศนคติ มารยาท การใช้งานสื่อสาธารณะของผมไม่มีอะไรมากครับ
ขออนุญาตนำเรียน แบ่งปันซักนิดครับ

1. เราทุก ๆ คนธรรมดาพูดผิดได้ พิมพ์ผิดได้ ไม่ใช่เรื่องแปลก
สำคัญที่เมื่อผมรู้ตัวว่าทำผิดพลาด ผมจะเอ่ยขอโทษ และแก้ไขให้ถูกต้องเสมอครับ
เพราะนั่นเป็นสิ่งที่ลูกผู้ชายเขาทำกัน นับถือกัน ให้เกียรติกัน

เพราะเป็นสัจธรรมที่ว่า ไม่มีใครรู้ทุกเรื่อง
เรื่องที่ผมไม่รู้ ไม่ชำนาญ ผมเลือกที่จะอ่านมากกว่าพิมพ์สิ่งที่เราไม่รู้ออกไป
กูรู ท่านที่มีความรู้จริง รู้ลึก ในบ้านหลังนี้ มีหลายท่านมาก ๆ
เราจะได้ความรู้เยอะแยะ ถ้ารู้จักเก็บเกี่ยวครับ
เราไม่จำเป็นต้องแสดงความเห็นในทุก ๆ กระทู้ครับ

3. แบ่งปันประสบการณ์ทั้งที่ดี และไม่ดี
เป็นการต่อยอดสิ่งที่เราได้ทดลอง ทดสอบ
กล้าบอกกล้าแบ่งปันความผิดพลาดนั้น ๆ เพื่อที่ท่านอื่น ๆ จะได้ไม่เสียเวลาไปผิดพลาดซ้ำ
และไม่จำเป็นที่ทุกคนที่อ่าน จะต้องมาเชื่อความรู้ประสบการณ์ที่เราเคยเจอ
แต่ละท่านอาจเคยสัมผัสประสบการณ์ที่แตกต่างกันครับ

พวกเรามาอยู่บ้านเดียวกัน บ้านGunin เพราะเรามีจุดร่วมกันคือความรักปืนครับ
คนอยู่บ้านเดียวกัน ก็เหมือนพี่ เหมือนน้อง เถียงกันบ้าง จูบปากกันบ้าง เป็นเรื่องปกติ
คำพูดอะไรที่จะไปดูถูกคนอื่น ผมจะเลือกรักษาน้ำใจ ไม่พิมพ์ออกไปครับ

ที่จริงยังมีอีกหลายทัศนคติ และอยากฟังทัศนคติที่ดี ๆ ของเพื่อน ๆ ด้วย
แต่มันอาจจะเป็นการรบกวนพี่ Bossanova (ท่านเจ้าของกระทู้) มากไป
เพราะความเห็นต่าง ๆ เริ่มออกนอกประเด็นคำถาม เรื่อง+1 ออกไปทุกทีครับ
. ++100 👍👍👍

van1

โพสต์ โดย van1 »

aids เขียน:
อาทิตย์ เม.ย. 11, 2021 1:56 am

ขอบคุณที่เตือนสติครับ ผมเองแก่แล้วเหงาๆ แล้วชอบเหมือนกันเลยขอเข้ามาคุยบ้างเยอะไปหน่อยอย่าถือสาหาความเลยนะครับ :)

van1 เขียน:
อังคาร เม.ย. 06, 2021 1:11 pm
ขนาดเตรียมไปยิงขนาดนั้นก็ต้องขึ้นลำง้างนกหละครับ ปืนมันดีไซด์มาร้อยปี จริงๆแม๊กเพิ่มนัดก็ไม่ใช่ว่าจะดีแล้วลิ้นปากแม๊กมันบางนิดเดียว พอใส่เต็มเหลือที่ให้สปริงไม่เท่าไหร่สปริงมันแข็งมากกลัวกระสุนมันจะเด้งออกมาน่ะครับ กะจะไปยิงอยู่แล้วก็ต้องให้พร้อม คุณก็เลือกปืน 1911 รุ่นที่ที่มีเซฟตื้เข็มแทงชนวน สปริงเข็มก็ให้ใหม่ๆไกก็แข็งๆอย่าไปแต่งมัน ดูว่าเซฟตี้มันเข้าแล้วแน่นๆไม่หลุดเองตอนที่พกก็มีสติว่าพกปืนอยู่เดินเหินให้ระวังอย่าไปคิดว่าตอนจะใช้มีเวลาขึ้นลำเวลาคุณไปค้นตัวผู้ร้ายเกิดเขาเอามือมาจับมือคุณไว้ข้างแล้วจะเอาที่ไหนไปขึ้นลำล่ะครับ อ่านๆแล้วคงเป็นเจ้าหน้าที่ต้องเอาปืนไปยิงกันแน่ๆเห็นว่าเตรียมกระสุนเสียขนาดนั้น ซองไคเด็คดีๆแน่นๆ หาคู่หูเป็นเพื่อนไปอีกคนจะดีที่สุดครับเอาใจช่วยครับผม
คุณ van1 ให้ข้อคิดที่ดีมากๆต่างหากหน่ะสิครับ ..... โดยเฉพาะเรื่องการมีสติ และ วิธีการเข้าสถานที่เสี่ยง กรณีเหลือมือข้างเดียว น้อยคนนะครับ ที่คิดและสามารถควบคุมสถานการณ์ได้ ผมมองว่า Cock & Lock มั่นใจที่สุด ....

หลายปีก่อน เคยเจอพี่โจร โดดลงมาจ๊ะเอ๋กันตรงหน้า ระยะไม่น่าถึง 2 เมตร ผมถือปืน (+1) ยังแทบเยี่ยวราด ... ไม่ต้องคิดเลยว่า ใจเต้นแรงขนาดไหน มือพาลหมดแรงนะครับ ตอนนั้น ใจหนีไปไหนแล้วไม่รู้ ใครประคองสติได้ในจุดนี้ นับถือ ๆๆๆ

ผมเติมเรื่องลิ้นแม็กหน่อย โดยมาก หรือทั้งหมดแหล่ะ ที่ลิ้น และ ปากแม็ก ขั้นตอนการผลิต มักจะทำการชุบแข็ง หรือไม่ก็ เลือกวัสดุที่มีค่าความ แข็ง/เหนียว มากเลยทีเดียว ....

ที่ปากแม็ก ทำการเม้มเนื้อเหล็ก ป้องกันลิ้นกระเด็น+เป็นการกำหนด มุมและตำแหน่ง ของปากแม็ก (มุมฐานหลัก มาจาก องศา ด้ามปืน) ซึ่งลิ้นแม็ก สามารถ ขยับได้นิดหน่อย แต่ไม่หนีองศา ข้อเด่นของลิ้นแบบดั้งเดิมที่เจ้าคุณทวด ออกแบบไว้คือ บาง ผลิตง่าย ไม่โยกเยก ซ้าย/ขวา หน้า/หลัง หรือ ส่ายไปมา ขณะที่อยู่ในซองแม็ก โดยมี เนื้อแผ่นเหล็กชายด้านหลังลิ้นแม็ก ทำหน้าที่นี้ทั้งหมด ..... แถมจะได้ มวลสปริงแม็ก ที่มากขึ้นด้วย เพราะลิ้นบาง และ สามารถจัดหาสปริงที่มีข้อจำกัดน้อย ในการผลิตได้ ....
- dia. ลวด ที่นำมาทำสปริง
- ระยะห่างของ ข้อสปริง (Pitch)
- ความยาวทั้งตัว
- ซึ่งทั้ง 3 ข้อ จะได้ค่าการออกแบบแรงกด ได้แบบ กว้างๆ หมายถึง ทนทาน

ผมจะชอบแม็ก แบบนี้เป็นพิเศษเลยครับ (ไม่นับแม็ก 2 แถวนะครับ) เพราะว่า ....

- จุ 7 แต่โกงได้ 8 (เอาเปรียบเชิงกล)

- ลิ้นมีส่วนสัมผัสกับผนังแม็กน้อย ลดปัญหา ฝุ่นทราย(คนออกแบบ สุดยอด)

- ลิ้น ไม่ดิ้น กลิ้งไปมา หน้า/หลัง เหมือนแม็ก 8 นัด บางชนิด .... แต่บางชนิด ก็ดีนะครับ อย่างของ วิลสัน (แต่ผมก็ว่ายังมีข้อน่าคิดเรื่อง ฝุ่นทราย .... (คิดมากไป)

- สปริง ค่อนข้าง แก้ไขได้ง่าย กรณี ภาคสนาม

- ลิ้น หากตกที่นั่งลำบากจริงๆ ซ่อมแซมรอยแตก เชื่อม แต่ง ตะไบ ทำขึ้นได้ง่าย (ภาคสนาม)

ที่ไม่ชอบมีอยู่อย่างเดียว ฐานแม็ก ถอดไม่ได้ เพราะเคยต้องซ่อมแม็กอันที่เคยถูกของหนักๆทับ จนเสียรูป ต้องเอาไฟเป่า เอาฐานออกก่อน (แม็กของผมเองแหล่ะ จะทิ้งก็เสียดายซ่อมเสร็จ ก็ใช้ได้ปกติ) ......

เรื่อง 1911 หากผม ผิดพลาดตรงไหน ต้องขออภัยด้วย ที่รู้น้อย และ เติมเต็ม แก้ไขให้ด้วยนะครับผม ....

van1

คุณ van1 ให้ข้อคิดที่ดีมากๆต่างหากหน่ะสิครับ ..... โดยเฉพาะเรื่องการมีสติ และ วิธีการเข้าสถานที่เสี่ยง กรณีเหลือมือข้างเดียว น้อยคนนะครับ ที่คิดและสามารถควบคุมสถานการณ์ได้ ผมมองว่า Cock & Lock มั่นใจที่สุด ....

หลายปีก่อน เคยเจอพี่โจร โดดลงมาจ๊ะเอ๋กันตรงหน้า ระยะไม่น่าถึง 2 เมตร ผมถือปืน (+1) ยังแทบเยี่ยวราด ... ไม่ต้องคิดเลยว่า ใจเต้นแรงขนาดไหน มือพาลหมดแรงนะครับ ตอนนั้น ใจหนีไปไหนแล้วไม่รู้ ใครประคองสติได้ในจุดนี้ นับถือ ๆๆๆ

ผมเติมเรื่องลิ้นแม็กหน่อย โดยมาก หรือทั้งหมดแหล่ะ ที่ลิ้น และ ปากแม็ก ขั้นตอนการผลิต มักจะทำการชุบแข็ง หรือไม่ก็ เลือกวัสดุที่มีค่าความ แข็ง/เหนียว มากเลยทีเดียว ....

ที่ปากแม็ก ทำการเม้มเนื้อเหล็ก ป้องกันลิ้นกระเด็น+เป็นการกำหนด มุมและตำแหน่ง ของปากแม็ก (มุมฐานหลัก มาจาก องศา ด้ามปืน) ซึ่งลิ้นแม็ก สามารถ ขยับได้นิดหน่อย แต่ไม่หนีองศา ข้อเด่นของลิ้นแบบดั้งเดิมที่เจ้าคุณทวด ออกแบบไว้คือ บาง ผลิตง่าย ไม่โยกเยก ซ้าย/ขวา หน้า/หลัง หรือ ส่ายไปมา ขณะที่อยู่ในซองแม็ก โดยมี เนื้อแผ่นเหล็กชายด้านหลังลิ้นแม็ก ทำหน้าที่นี้ทั้งหมด ..... แถมจะได้ มวลสปริงแม็ก ที่มากขึ้นด้วย เพราะลิ้นบาง และ สามารถจัดหาสปริงที่มีข้อจำกัดน้อย ในการผลิตได้ ....
- dia. ลวด ที่นำมาทำสปริง
- ระยะห่างของ ข้อสปริง (Pitch)
- ความยาวทั้งตัว
- ซึ่งทั้ง 3 ข้อ จะได้ค่าการออกแบบแรงกด ได้แบบ กว้างๆ หมายถึง ทนทาน

ผมจะชอบแม็ก แบบนี้เป็นพิเศษเลยครับ (ไม่นับแม็ก 2 แถวนะครับ) เพราะว่า ....

- จุ 7 แต่โกงได้ 8 (เอาเปรียบเชิงกล)

- ลิ้นมีส่วนสัมผัสกับผนังแม็กน้อย ลดปัญหา ฝุ่นทราย(คนออกแบบ สุดยอด)

- ลิ้น ไม่ดิ้น กลิ้งไปมา หน้า/หลัง เหมือนแม็ก 8 นัด บางชนิด .... แต่บางชนิด ก็ดีนะครับ อย่างของ วิลสัน (แต่ผมก็ว่ายังมีข้อน่าคิดเรื่อง ฝุ่นทราย .... (คิดมากไป)

- สปริง ค่อนข้าง แก้ไขได้ง่าย กรณี ภาคสนาม

- ลิ้น หากตกที่นั่งลำบากจริงๆ ซ่อมแซมรอยแตก เชื่อม แต่ง ตะไบ ทำขึ้นได้ง่าย (ภาคสนาม)

ที่ไม่ชอบมีอยู่อย่างเดียว ฐานแม็ก ถอดไม่ได้ เพราะเคยต้องซ่อมแม็กอันที่เคยถูกของหนักๆทับ จนเสียรูป ต้องเอาไฟเป่า เอาฐานออกก่อน (แม็กของผมเองแหล่ะ จะทิ้งก็เสียดายซ่อมเสร็จ ก็ใช้ได้ปกติ) ......

เรื่อง 1911 หากผม ผิดพลาดตรงไหน ต้องขออภัยด้วย ที่รู้น้อย และ เติมเต็ม แก้ไขให้ด้วยนะครับผม ....
[/quote]

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีก ตอนนี้อยากให้พี่ๆมาคุยเรื่องซองปืนบ้าง จริงๆของแบบนี้สำคัญมากยิ่งปืนสมัยใหม่ซองปืนนี่เหมือนกับเป็นตัวเซฟตี้ของปืนเลย ถ้าจะพกให้ปลอดภัย ใช้งานได้จริงๆตัวซองดีๆกับหัดชัก หัดเก็บปืนสำคัญนะครับอันนี้ถ้ามีคนให้ความรู้จะดีมากๆเลยครับผม เรื่องแม๊กนานแล้วผมเคยเจอรอยเชื่อมปริปากแม๊กกางออก กระสุนนี่เด้งออกมาครับผมตั้งแต่นั้นเลยกลัวมาตลอดเอาแต่พอดีๆครับผม

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ....

งั้นผมเกริ่นก่อนเลย ขออนุญาติ จขกท. ครับ เรื่อง +1 ใน 1911 หรือ ระบบ 1911 ก็ว่ากันต่อนะครับ สนุก+ได้ความรู้ ...

คนทำให้ซองให้เรา ไม่ใช่คนใช้ซอง หาที่ถูกต้องตรงกับขนาดร่างกายเราได้ยากอยู่ ผมเคยทำเองหลายตัว ทั่งโม่ ทั้ง 1911 ..... ไปเจอ แพทเทิ่น เดิม ที่เคยทำไว้ สำหรับ RG GP100 .... แต่เป็นงานหนัง ซึ่งต้องมีจักรเย็บหนัง แต่ผมใช้วิธี ตอกรู ยากอยู่ครับ (จ้างเขาง่ายกว่า) ..

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

van1

โป่ง ทะลวงปืน เขียน:
อาทิตย์ เม.ย. 11, 2021 12:49 pm
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ....

งั้นผมเกริ่นก่อนเลย ขออนุญาติ จขกท. ครับ เรื่อง +1 ใน 1911 หรือ ระบบ 1911 ก็ว่ากันต่อนะครับ สนุก+ได้ความรู้ ...

คนทำให้ซองให้เรา ไม่ใช่คนใช้ซอง หาที่ถูกต้องตรงกับขนาดร่างกายเราได้ยากอยู่ ผมเคยทำเองหลายตัว ทั่งโม่ ทั้ง 1911 ..... ไปเจอ แพทเทิ่น เดิม ที่เคยทำไว้ สำหรับ RG GP100 .... แต่เป็นงานหนัง ซึ่งต้องมีจักรเย็บหนัง แต่ผมใช้วิธี ตอกรู ยากอยู่ครับ (จ้างเขาง่ายกว่า) ..

อันนี้หละครับที่อยากได้เป็นความรู้ ขอบคุณครับผม :D ขอรอติดตามครับ

ตอบกลับโพส