+1 ในรังเพลิง

ห้องสำหรับพูดคุยแลกปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนเท่านั้น ที่นี่ความรู้เราแบ่งปันกันเสมอ
KingTiger

Re: +1 ในรังเพลิง

โพสต์ โดย KingTiger »

แนะนำว่าหาแม็กกาซีน 8 นัดมาใช้ครับ อันนี้หาไม่ยาก ถ้าโชคดีเจอแม้กกาซีน 10 นัดก็รีบซื้อไว้เลย ปลอดภัยกว่าขึ้นลำเยอะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
โป่ง ทะลวงปืน

โพสต์ โดย โป่ง ทะลวงปืน »

ผมอาจจะไม่ถูกต้องเท่าไหร่นะครับ ....หากผิดพลาด รบกวนช่วยแก้ไข ผมก็ขอน้อมรับ และจะเป็นความรู้ต่อยอด อีกต่อไปครับ

1. ไม่มีความเห็น เอนเอียงไปทางใดทางหนึ่ง (ถ้ากับตัวเอง ก็จะทำตรงข้าม)

2. 1911 รุ่นเก่า ความปลอดภัย ก็ เท่ากันกับ รุ่นใหม่ (ที่อาจไม่เท่ากัน เพราะการปรุงแต่ง จินตนาการ)

3. การพก แต่ละท่าน มีแนวความคิดไม่เหมือนกัน เพราะฉนั้น ถามทางนี้ ก็จะได้คำตอบ แบบกลางๆ เอาว่า ตัวผู้ใช้ชอบแบบไหน เอาแบบนั้นครับ

4. หากมี 1911 โครงปืน ใสๆ แบบมองเห็นไส้ในได้ เวลา นกง้าง+เข้าเซฟ ก็อาจจะ มั่นใจได้อีกระดับหนึ่ง .....

ผมนอกเรื่องไปที่ปืน P7M8 ผมพกติดตัว 7ปี มี+1 ในรังเพลิง ตั้งแต่วันแรก จนเลิกใช้ ...... ปืนไม่มีคันเซฟ มีแต่ บีบๆๆๆๆๆ อย่างเดียว

จะไปเทียบชั้นกับ 1911 ได้อย่างไร
555 นกง้าง+เซฟ = ปลอดภัยที่สุด ในเงื่อนไขที่ต้อง +1 เมื่อนกง้าง คันเซฟภายใน จะมีชิ้นเหล็ก ก้อนเบ้อเริ่ม ไปขัด ขวาง กั้น บล็อก หรือจะเรียกอย่างไรก็ได้ ไปทำการขวางที่ใต้นกสับเพื่อมิให้ นกตก ..... ในอีกเหลี่ยมนึง ที่ก้อนเนื้อเหล็กชิ้นเบ้อเริ่ม นี้ ก็ยังทำหน้าที่ ไปยัน ยัด กด ที่ เซียร์ เพื่อ ป้องกันไม่ให้ เซียร์กระดิก ...

นี่ยังไม่นับว่ามี ระบบสมอล็อกเข็ม ที่ทำมาให้เกะกะ อีกจ่างหาก ..... ถ้ามันลั่นได้ ผมว่า คนที่อยู่ หลังปืน นั่นหล่ะครับ ตั้งใจ ปลดเซฟ นิ้วเข้าโกร่งไก ออกแรงเหนี่ยว ..... ตูม

Daredevil

โพสต์ โดย Daredevil »

ผมเคยลองครับ แต่มันกลัวๆยังไงไม่รู้ เลยไม่ค่อยกล้าบวก 1 เข้าไป อีกอย่างการฝึกความชำนาญของผมอาจจะน้อย เลยไม่กล้าทำแบบนั้นครับ แต่สถานการณ์จริงถ้าเกิดขึ้นย่อมได้เปรียบและไวกว่ากันมากๆเลยครับสำหรับการบวก1
ค่อยๆเก็บตังซื้อทีละกระบอกนะครับ :D :D

เจี๊ยบ ปางสัก

โพสต์ โดย เจี๊ยบ ปางสัก »

แล้วแต่การใช้งานครับ ถ้าสบายๆ มักจะไม่ขึ้นลำ ใส่กระเป๋า แต่ถ้าเตรียมพร้อมเต็มที่ ก็จะขึ้นลำ ใส่เซฟ พกนอก หรือ ขึ้นลำ ลดนก พกใน แต่ถ้ากังวลเรื่องจำนวนกระสุน ก็พกแม็กสำรองครับ สัก 2 อัน ก็ 20 กว่านัดแล้ว เท่าที่ทดลอง ชักออกมา กระชากขึ้นลำ ก็ไม่ช้าเท่าไร บางคนทำได้ไวกว่าใช้นิ้วโป้งง้างนกอีกครับ

RUTE...

โพสต์ โดย RUTE... »

1911 ผมใช้แค่คอนดิชั่น 1 กับ 3 ...

คอนดิชั่น 2 ไม่เคยคิดใช้เลยครับ...

ผมมองว่าถ้าผู้ออกแบบต้องการให้เราลดนก เขาก็น่าจะทำคันลดนกมาให้...

ดังนั้นคอนดิชั่น 2 ผมจะเลือกใช้กับปืนที่มีคันลดนกเท่านั้น...
Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely.

+1 คุณหมอครับ

dukeslipknot

โพสต์ โดย dukeslipknot »

ผมลดนกสองมือจนชำนาญ มั่นใจว่าจังหวะลดนก ไม่มีลั่น พี่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรครับ

มั่นใจว่ามือเราคงที่ก็แล้วแต่ผู้ใช้นะ ส่วนตัวคิดแบบนี้ ท่านมั่นใจตัวท่านเองก็ต้องระวังตัวของท่านเอง ผมเชื่อความมั่นใจในตัวผู้ใช้ถ้ากล้ายืนยันก็คิดว่าปลอดภัยต่อตัวเอง

คำถามคือ พี่ๆคิดว่าหากขึ้นลำ ลดนกชิดโครง ความปลอดภัยสูงสุดดีไหมครับ

ปืนทุกกระบอก ถ้ามีลูกในรังเพลิง ไม่มีกระบอกไหนปลอดภัย ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ว่าจะทำให้ปลอดภัยได้มากแค่ไหน

ง้างนกกับขึ้นลำ เวลาส่วนต่างถ้าฝึกมาดีไม่ถึงวินาที ทั้งนี้สุดแล้วแต่ผู้ใช้ครับ
รูปภาพ

+1 ครับ กับที่ว่า ปืนมีลูกในอู่ ไม่มีตัวไหนปลอดภัย ..... ปืนมีลูกในโม่ และ มีลูกในแม็ก แล้วเสียบแม็กไว้ ก็เช่นกัน ....

คำถามคือ พี่ๆคิดว่าหากขึ้นลำ ลดนกชิดโครง ความปลอดภัยสูงสุดดีไหมครับ ...

ถ้าปืนปกติ คงอยู่ที่คนใช้แหล่ะ ชอบแบบไหน ทำแบบนั้น ..... ส่วนผม มีลูกในอู่ นกง้าง + เข้าเซฟ ปลอดภัยที่สุด เพราะยังไม่เจอรายงานว่า ตูม ....

อันนี้จากที่เคยเจอนะครับ .... 1911 ลดนก นั่งเล่นไพ่กับญาติๆ ในวงหลังไหว้เช็งเม๊ง ขยับตัว เลิกเสื้อเพราะอึดอัด ตูม .... เฉียดสะโพกตัวเอง เป็นแผลหนัก ... สาเหตุ ก็
มาจากตัวปืนแหล่ะ คนไม่ประมาทใช้หรอก แต่ประมาทคิด เพราะถ้าเก็บปืนไว้ที่โต๊ะบนห้องก่อนค่อยเดินลงมาเล่น ก็ไม่เกิดเรื่อง ......

ผมไปตรวจสอบปืน เพราะในวันนั้นทั้งหมด ผมเก่งเรื่องนี้ที่ซู๊ดดด .....

1. สปริงนกสับ เบามาก

2. เข็มแทงชนวน ยาวเกินปกติ

3. ท้ายเข็ม ไม่ขัดเก็บรอย ปาดหน้า

4. แง่ Half ตื้นมาก คงพลาดในจุดนี้

5. เป็น 1911 US Army

5. หางนกสับ มีร่องรอยการเซาะร่องกันลื่นให้ลึกขึ้น เพราะต้องการให้ กดนกลงได้ง่ายและมั่นคง ....

หลังเกิดเรื่อง (ไปไม่ถึงโรงพัก ถึงแค่โรงพยาบาลเอกชนประจำ จว.) ปืนกระบอกนี้ ผมนำกลับ กทม. จัดการให้เสร็จเรียบร้อย และทดสอบ ผ่านทุกเงื่อนไข .... พอเอากลับคืนเจ้าของ ผมพูดอยู่แค่ประโยคเดียว อากู๋ ขึ้นลำแล้ว เข้าเซฟ เถอะ ... 555

aids

โพสต์ โดย aids »

โป่ง ทะลวงปืน เขียน:
พฤหัสฯ. เม.ย. 08, 2021 8:56 am
+1 ครับ กับที่ว่า ปืนมีลูกในอู่ ไม่มีตัวไหนปลอดภัย ..... ปืนมีลูกในโม่ และ มีลูกในแม็ก แล้วเสียบแม็กไว้ ก็เช่นกัน ....

คำถามคือ พี่ๆคิดว่าหากขึ้นลำ ลดนกชิดโครง ความปลอดภัยสูงสุดดีไหมครับ ...

ถ้าปืนปกติ คงอยู่ที่คนใช้แหล่ะ ชอบแบบไหน ทำแบบนั้น ..... ส่วนผม มีลูกในอู่ นกง้าง + เข้าเซฟ ปลอดภัยที่สุด เพราะยังไม่เจอรายงานว่า ตูม ....

อันนี้จากที่เคยเจอนะครับ .... 1911 ลดนก นั่งเล่นไพ่กับญาติๆ ในวงหลังไหว้เช็งเม๊ง ขยับตัว เลิกเสื้อเพราะอึดอัด ตูม .... เฉียดสะโพกตัวเอง เป็นแผลหนัก ... สาเหตุ ก็
มาจากตัวปืนแหล่ะ คนไม่ประมาทใช้หรอก แต่ประมาทคิด เพราะถ้าเก็บปืนไว้ที่โต๊ะบนห้องก่อนค่อยเดินลงมาเล่น ก็ไม่เกิดเรื่อง ......

ผมไปตรวจสอบปืน เพราะในวันนั้นทั้งหมด ผมเก่งเรื่องนี้ที่ซู๊ดดด .....

1. สปริงนกสับ เบามาก

2. เข็มแทงชนวน ยาวเกินปกติ

3. ท้ายเข็ม ไม่ขัดเก็บรอย ปาดหน้า

4. แง่ Half ตื้นมาก คงพลาดในจุดนี้

5. เป็น 1911 US Army

5. หางนกสับ มีร่องรอยการเซาะร่องกันลื่นให้ลึกขึ้น เพราะต้องการให้ กดนกลงได้ง่ายและมั่นคง ....

หลังเกิดเรื่อง (ไปไม่ถึงโรงพัก ถึงแค่โรงพยาบาลเอกชนประจำ จว.) ปืนกระบอกนี้ ผมนำกลับ กทม. จัดการให้เสร็จเรียบร้อย และทดสอบ ผ่านทุกเงื่อนไข .... พอเอากลับคืนเจ้าของ ผมพูดอยู่แค่ประโยคเดียว อากู๋ ขึ้นลำแล้ว เข้าเซฟ เถอะ ... 555

ขอบคุณสำหรับความรู้ และประสบการณ์ครับ
รูปภาพ

BOSSANOVA

โพสต์ โดย BOSSANOVA »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ โดยเฉพาะพี่โป่ง เป็นประสบการณ์ที่เป็นวิทยาทานยิ่ง และพี่ๆที่แนะนำว่าหากจำเป็น ให้ขึ้นนกเข้าเซฟ จะดีที่สุด ซึ่งขอบคุณมากๆที่ช่วยชี้แนะทางสว่างให้ผม หากจำเป็นขั้นสูงสุด ขึ้นลำเข้าเซฟไว้คือคำตอบ อาจหวาดเสียวบ้าง แต่ปลอดภัย ตอนนี้ผมคงได้คำตอบตามนี้แล้วครับ ลูกไม่อยู่ในรังเพลิงคือปลอดภัย 100 %
การมีปืนมิได้หมายว่าชนะ แต่นั่นล่ะมีศาสตราช่วยแก้ไข
พอได้สู้หลั่งเลือดล้มแลกกันไป อย่างน้อยไซร์มีหนทางให้ต่อกร

ตอบกลับโพส