รณรงค์ ให้ซื้อปืนเท่าที่จำเป็นและราคาเหมาะสมเท่านั้นครับ

<< < (27/29) > >>

Bowling:
เข้าใจจุดประสงค์ของท่านจขกท.
แต่ก็ต้องขออนุญาตไม่เห็นด้วยเหมือนกันนะครับ

ปืนก็เหมือนของอย่างอื่น
รถ นาฬิกา ปากกา แว่นตา กล้อง พระเครื่อง ฯลฯ

โอเค บางคนอาจจะบอกว่ากระบอกแรก อาจเป็นเรื่องของความจำเป็น
ที่อยากจะมีปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน อย่างที่เขียนใน ป.4 :ss
แต่ผมและคนอีกมากมายรอบตัวผมก็ใช้ชีวิตอยู่ได้อย่างปกติ ถึงจะไม่มีปืนซักกระบอก
แต่เอาล่ะ บางท่านบอกว่าละแวกบ้านท่านอันตราย ก็เอาเถอะ

แต่ยังไงๆกระบอกหลังจากนั้น ผมถือว่า เป็นของสะสมหรือของเล่นแล้วล่ะครับ

ส่วน 'ราคา' เป็นเรื่องของกลไกตลาด
มันจะขึ้นจะลงก็อยู่ที่ demand, supply
คุมไม่ได้หรอกครับ

เพราะผมเองก็คิดว่าตัวเองเป็นคนเล่นปืนคนหนึ่ง
ผมสะสมแต่ปืนที่ชอบ
ปืนทุกกระบอกที่ซื้อมา
ถ้าเป็นมือสอง ซื้อมาแล้วก็รีบไปทำป.4 ทันที ไม่เคยรอช้า
บางกระบอกซื้อมาก็ยังไม่เคยเอาไปยิงด้วยซ้ำไป

และปืนทุกกระบอกที่ซื้อมา ผมไม่เคยคิดเก็งกำไร (แม้แต่ สวัสดิการห้ามโอนตลอดชีวิต ผมก็ซื้อแบบไม่คิดมาก)
เพราะผมซื้อเพราะความชอบ
ผมจึงซื้อปืนในราคาที่ผมมีกำลังซื้อได้เท่านั้น
ซึ่งผมก็ไม่ได้มีเงินทองมากมายนะครับ แต่ก็ซื้อเท่าที่ซื้อไหว

และจะว่าไปทุกวันนี้ผมเองก็ใช้ปืนลงแข่งอยู่กระบอกเดียวเท่านั้นเอง
ส่วนที่เหลือแทบไม่เคยแตะเลย

ฉะนั้นถ้าคุณจะรณรงค์เรื่องซื้อปืน
คุณก็ต้องไปบ่นคนซื้อรถลัมบอร์กินี  นาฬิกาAP ปากกามงบลังค์ กระเป๋าแอร์เมส กล้องไลก้า ฯลฯ ด้วย
ในเมื่อเขาก็สามารถขับรถดัทสัน นาฬากาCasio ปากกาบิ๊ค ถุงสวัสดี และกล้องในมือถือก็ได้เหมือนกัน

ฉะนั้นผมก็ไม่เห็นด้วยกับท่านเหมือนกันครับ

ใครมีปัญญาซื้อได้ก็ซื้อกันไป
ถ้าคิดว่าแพงก็ไม่ต้องซื้อครับ

อย่างถ้าวันไหนปืนพื้นๆ ราคาขึ้นไปถึงกระบอกละสองสามแสน ผมก็เลิกซื้อครับ ไม่เห็นยาก
ผมเลยไม่เดือดร้อนกับราคาปืนครับ

อย่าโกรธกันนะครับท่าน
แต่ผมคิดอย่างนี้ครับ :<>

BraZose:
ถ้าทุกคนหันมาเล่นสวัสดิการหรือไม่ก็ปืนเถื่อน ปัญหาก็จบครับ ยิงแล้วขว้างทิ้งซื้อใหม่  ง่ายมากๆ จะเก็บไว้สัก10กระบอกก็ได้ครับ มีตั้งแต่.22 ยัน m16  อาก้า  ลูกระเบิดอีก
      คงไม่มีใครเถียงนะครับว่าปืนเถื่อนหาง่ายมาก ผมว่าถ้าให้ทุกคนมีสิทธิ์ครอบครองปืนด้วยราคาที่เป้นธรรมน่าจะดีสุด ใครๆก็อยากมีปืนถูกกฎหมาย แต่ถ้ามันแพงนัก เช่นปืนเถื่อน5พัน ปืนถูกกฎหมาย1แสน  ก็เล่นปืนเถื่อนไปเถอะครับ โดนจับก็เอาส่วนต่างนั่นแหละจ่ายๆปะๆไป
    ผมขี่มอเตอไซมาไม่เคยทำใบขับขี่(ขี้เกียจ) วันไหนโดนจับ ก็ 100 บาท ตรงนั้น  ร้อยวันพันปีจะโดนสักครั้ง
    ถ้าทางสายกลางก็สวัสดิการ
    แต่ผมถาม1ข้อ  ถ้าจะให้เป้นธรรม ร้านค้าควรเอากำไรกระบอกละเท่าไรครับ
   เอาGlock ละกัน ปัจจุบัน1แสน  จะให้ร้านค้าคิดกำไรเท่าไรถึงจะเป้นธรรม  1หมื่น  3หมื่น  หรือ 7หมื่น

SUPER_SI @รักพ่อหลวง@:
อ้างจาก: BraZose ที่  15,10, 2009, 09:27:11

ถ้าทุกคนหันมาเล่นสวัสดิการหรือไม่ก็ปืนเถื่อน ปัญหาก็จบครับ ยิงแล้วขว้างทิ้งซื้อใหม่  ง่ายมากๆ จะเก็บไว้สัก10กระบอกก็ได้ครับ มีตั้งแต่.22 ยัน m16  อาก้า  ลูกระเบิดอีก
      คงไม่มีใครเถียงนะครับว่าปืนเถื่อนหาง่ายมาก ผมว่าถ้าให้ทุกคนมีสิทธิ์ครอบครองปืนด้วยราคาที่เป้นธรรมน่าจะดีสุด ใครๆก็อยากมีปืนถูกกฎหมาย แต่ถ้ามันแพงนัก เช่นปืนเถื่อน5พัน ปืนถูกกฎหมาย1แสน  ก็เล่นปืนเถื่อนไปเถอะครับ โดนจับก็เอาส่วนต่างนั่นแหละจ่ายๆปะๆไป
    ผมขี่มอเตอไซมาไม่เคยทำใบขับขี่(ขี้เกียจ) วันไหนโดนจับ ก็ 100 บาท ตรงนั้น  ร้อยวันพันปีจะโดนสักครั้ง
    ถ้าทางสายกลางก็สวัสดิการ
    แต่ผมถาม1ข้อ  ถ้าจะให้เป้นธรรม ร้านค้าควรเอากำไรกระบอกละเท่าไรครับ
   เอาGlock ละกัน ปัจจุบัน1แสน  จะให้ร้านค้าคิดกำไรเท่าไรถึงจะเป้นธรรม  1หมื่น  3หมื่น  หรือ 7หมื่น

ผมว่าเดี๋ยวนี้ไม่ใช่จะหากันง่าย ๆ แล้ว...และไม่แนะนำด้วย...

tan33:
เห็นด้วยกับข้อความเริ่มต้น ของเจ้าของกะทู้
ไอ้พวกไม่เห็นด้วยคงอยากขายมือสองแพงเกินจริงให้คนรู้น้อย
อย่าไปสนใจ  สนับสนุนการรณรงค์ครับ
มีขายมือสองแพงเกินจริงก็สวนไปเลยครับ

แล้วที่ท้าขี่เครื่องบินไปซื้อ ไม่ต้องห่วงครับ
มันมีอยู่แล้วทั้งบนบก ในน้ำหรือเหาะมา แถมไม่มีทะเบียนซะด้วย
ไม่ต้องเสียป สาม ป สี่

Liberty Of Defense:
ขออนุญาตสมาชิกรณรงค์ทุกเดือนครับ ท่านใดเห็นด้วย และท่านใดไม่เห็นด้วย นานาจิตตัง ครับ
ประเทศประชาธิปไตยมีความเห็นต่างกันได้ครับ :OO :OO :OO

ตอนนี้ปืนมีแนวโน้มลดราคาลงเรื่อยๆครับ หวังว่าในปีหน้า ปืนใหม่ GLOCK หน้าร้าน จะต่ำกว่า 50,000 บาท
(ผมใช้ปืนGLOCK เป็นตัวชี้วัดความเว่อร์ของราคาปืนครับ) :???

ปืนในบอร์ดก็ราคาลดลงมากจากหลายสาเหตุ ห่วงคนที่ซื้อมาในราคาสูงเก็บไว้นานอาจจะขาดทุน แต่ถ้าไม่ได้คิดว่าจะขายก็ไม่เป็นไรถือว่ากำไรใช้ครับ

เพราะฉะนั้น ไม่จำเป็นอย่าซื้อครับเดี๋ยวราคามันก็ลดลงเอง ใครอยากซื้อก็ไม่ได้ผิดอะไรครับแค่คิดนานขึ้นนิดนึงก็ถือว่าช่วยกันแล้วครับ
ช่วยๆกันนะครับ :> :> :>

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว