GUN IN THAILAND
24,09, 2014, 11:22:04 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TIP วิธีเลือกซื้อ/ดูแว่น Rayban ของแท้จริงๆยังไง  (อ่าน 164320 ครั้ง)
04,03, 2010, 22:01:26
yoo8yoo
สมาชิก
**

« เมื่อ: 04,03, 2010, 22:01:26 »

กรุณาอ่านให้จบจนบรรทัดสุดท้ายนะครับ

[COLOR="Red"]รบกวนอ่านให้จบก่อนค่อยคอมเม้นท์นะครับยาวหน่อยครับ (ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย)[/COLOR]

เนื่องจากตอนนี้มีคนนำ Ray Ban ของปลอมมา ขาย-ประมูล แลัวบอกว่าเป็นของจริงอยู่ในบอร์ดแห่งนี้นะครับ(บอร์ดแหล่งข้อมูลนะครับบอร์ดนี้ไม่แน่ใจมีป่าวอิอิ!!) และไม่ใช่รายเดียวด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าเจตนานำมาหลอกขาย หรือว่าผู้ขายไม่รู้จริงๆ เพราะมันมีของปลอมเกรดที่เหมือนมาก แถมพ่อค้าส่งยังบอกว่าเป็นของจริงอีก (ของปลอมส่วนใหญ่จะมาจาก แคนาดา, ออสเตรเลีย, และอเมริกา แถบเอเชียไม่ต้องพูดถึงครับถ้าไม่ได้ซื้อใน Shop หรือร้านแว่นที่เชื่อถือได้ ปลอมแน่นอน)

ของที่เห็นในรูปข้างบนปลอมทั้งหมดครับ (ภาพแรกผมถ่ายเอง ภาพที่เหลือมาจากแคตตาล็อกของร้านที่ซื้อ) ส่วนใหญ่จะนำมาหลอกขายกัน ในราคา 3-4 พันปลายๆ

ขอให้ความรู้กันไว้ตรงนี้เลยนะครับ เจ้าของลิขสิทธิ์ Ray Ban ปัจจุบัน คือ luxottica Italy (ไม่ใช่ ดีทแฮล์ม อย่างที่หลายคนเข้าใจ ดีทแฮล์ม เป็นเพียงตัวแทนจำหน่ายเท่านั้นครับ) ทาง luxottica ได้กำหนดขายราคาไว้เป็นมาตรฐานนะครับ และปลายปี 08 luxottica ได้ปรับราคา Ray Ban ทุกรุ่น ขึ้น 30-35% ณ ปัจจุบันถ้าเห็นราคา Ray Ban Wayfarer ราคาถูกผิดปกติ (ลองเปรียบเทียบราคาหลายๆ ร้านดูครับ ผมขออนุญาตเอาราคากลางออก เพราะมีคนหาว่าผมต้องการปั่นราคาครับ) ก็คิดได้ 4 อย่างครับ
1. เป็น OLD STOCK ก่อนปรับราคา (แต่ของมันจะยังเหลืออยู่หรือ????)
2. ของขโมยมา
3. คนขายรวยจัดใช้เงินไม่ทันขายของไม่เอากำไร
4. ไม่มีไรมากก็แค่ของปลอมหลอกขายครับ

ผมเชื่อว่าคนที่เอาของปลอมมาขายส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าของตัวเองปลอมนะครับ เพราะของเหมือนมากมีรายละเอียดเหมือนของจริงทุกประการ มาพร้อมอุปกรณ์ครบอีกตังหาก ส่วนใหญ่ซื้อมาจากฝั่งอเมริกา คงคิดว่าฝรั่งน่าเชื่อถือคงไม่หลอกขาย (อยากบอกว่าฝรั่งนี่ตัวดีเลยครับ) แล้วฝรั่งมันยังยืนยันว่าเป็นของจริงอีก ตัวข้างบนที่ผมซื้อมามันก็ยืนยันหนักแน่นว่าของจริง ทั้งที่ของปลอมชัดๆ

ผมอยากจะเตือนผู้ชื้อที่ตั้งใจจะซื้อของจริง อย่าเห็นแก่ของราคาถูก ท่านอาจได้ของปลอมในราคาที่เกือบจะซื้อของจริงได้เลยครับ และโปรดระวังประโยคคลาสสิคประโยคนี้ด้วยครับ "ของแท้ 100% ถ้าไม่แท้ยินดีคืนเงิน ฯลฯ" แนะนำว่า ถ้าสงสัยให้นำไปตรวจสอบที่ Shop Ray Ban เลยครับ อย่านำไปให้พวกร้านแว่นที่ขายหลายๆยี่ห้อรวมกันตรวจสอบนะครับ ผมเคยเอาตัวของปลอมข้างบนไปให้ร้านแว่นชื่อดังที่มีโฆษณาทางทีวี และมีสาขาอยู่มากมายดูให้ (ร้านนี้มีสาขาพอ ๆกะเซเว่นเลย) ได้รับคำตอบว่า "ไม่แน่ใจค่ะแต่น่าจะเป็นของจริงนะค่ะ"

[COLOR="DarkOrchid"]ส่วนคนที่สนใจของเกรดนี้จริง ๆ (เหมือนมากคนไม่เล่น wayfarer ดูไม่รู้แน่นอน) ไม่ต้องไปโดนหลอกขาย 4พันหรอกครับ ผมขายให้ [COLOR="DarkRed"]2,500 บาท (FAKE)[/COLOR]ราคานี้ลดไม่ได้แล้วครับ ถ้าของโดนภาษีผมเข้าเนื้อเลย บางคนอาจนึกในใจว่าผมมาขายทำไมไม่ได้อะไรแถมเข้าเนื้ออีก โม้ป่าว

ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนว่าผมขายของจริงอยู่ ผมขายของจริงรับพรีออเดอร์ Ray Ban ทุกรุ่น ของแท้ 100% และราคาถูกกว่าในชอป 40-50% ครับ ผมได้รับผลกระทบเต็ม ๆ จากพวกขายของปลอมแล้วมาโกหกลูกค้าว่าเป็นของจริง ผมเสียลูกค้าไปมากกว่า 10 คน บางคนนัดแล้วก็ไม่มา อันนี้ไม่เท่าไหร่ แต่บางคนบอกว่าได้ของแล้วถูกกว่าของผมเลยขอยกเลิกการสั่งจองไป ผมเลยขอรายละเอียด ผมเห็นว่าเป็นของปลอมเลยเตือนไป กลับมาต่อว่าผมว่าอยากขายของตัวเองมากหรือไง อีกผลกระทบนึงคือ การซื้อของในเว๊ปมีความน่าเชื่อถือน้อยลงเพราะ ของปลอมหลอกขายลูกค้ามีมากมาย ผมเลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อที่ว่าคนที่ตั้งใจจะซื้อของจริงจะได้ทราบว่ามันของปลอมมาปนอยู่ในตลาด[/COLOR]

[COLOR="Red"]อ่านมาตั้งนานบางคนอาจสงสัยว่าที่ผมพูดเรื่องจริงหรือเปล่า ??? งั้นเรามาดูวิธีสังเกตแว่นของแท้กันครับ[/COLOR]

จริงๆรายละเอียดมีมากกว่า 10 จุดครับ ผมเอามาเฉพาะที่สามารถดูในภาพได้ละกัน

[COLOR="DarkRed"]รุ่น RB 2140 ORIGINAL WAYFARER[/COLOR]

ข้อ 1. ลองดูกันที่ราคาก่อนเลยครับ ถ้าถูกผิดปกติ ให้สงสัยว่า ปลอม 80% ที่เหลืออีก 20% เป็นไปได้ว่า Old Stock ก่อนปรับราคา (ลองเปรียบเทียบราคาหลายๆร้านดูครับ) ส่วนใหญ่คนขายจะเขียนเรื่องราวชวนเชื่อสารพัด ว่าเอาของมาจากที่นั่นที่นี่ มีคนรู้จักเป็นคนวงในหรือหลังโรงงาน บางคนเป็นรูปของจริงแต่ส่งของปลอมให้ลูกค้าก็มี อย่าให้ความโลภอยากได้ของถูก เข้ามาครอบงำครับ โดนของปลอมกันมาเยอะลองค้นกระทู้เก่าๆดูได้ครับ ส่วนเรื่องราคาต้องเรทเท่าไรนั้นผมรบกวนให้ลองเปรียบเทียบกันเองครับ เพราะบอกไปก็มีคนหาว่ามาปั่นราคา แต่ถ้าเป็นราคาใน Shop Ray Ban บ้านเรา รุ่น 2140 ฮิตที่สุดในตระกูล WAYFARER ก็ประมาณ 9,500++ ถ้าเป็นราคาจากเว๊ปเรแบนอเมริกาก็ 139 x 35 = 4,865 (ยังไม่รวมค่าขนส่งมาไทย) อ้างอิงจาก [COLOR="Blue"]http://www.ray-ban.com/usa/store/sunglasses?filter[/COLOR]

ข้อ 2. เลนส์ RAY BAN มีเลนส์มากกว่า 15 รุ่นครับ ทุกรุ่นจะมีเลเซอร์ RB สลักไว้แต่ลักษณะจะไม่เหมือนกันนะครับในแต่ละเลนส์ (ถ้าเป็นตัวที่ผลิตก่อนปี 1999 จะสลักเป็น BL) RB 2140 จะใช้เลนส์ G-15 3N ครับ ลักษณะเลนส์จะเป็นสีเทา ถ้าโดนแสงนีออนจะออกสีเขียว แต่ของปลอมเขียวตั้งแต่ยังไม่โดนแสงนีออนครับ เลนส์รุ่นนี้จะสลัก RB แบบฝังลงในเนื้อเลนส์ ลักษณะจะเหมือนเอาคัตเตอร์มากรีดเลนส์ มันจะมองไม่ค่อยเห็นครับ ของปลอมจะเห็นชัดมาก ลองดูในรูปครับ

ข้อ 3. อุปกรณ์ที่มากับรุ่นนี้ จะมี
       1.กล่องกระดาษ
       2.กล่องแว่นทำจากหนังมีหลายแบบครับ
       3.ผ้าเช็ดเลนส์สีเทา
       4.รายละเอียดแว่นเล่มสีดำ (ไม่ใช่ใบรับประกันนะครับ Ray Ban ทุกรุ่นไม่มีใบรับประกัน เพราะของทุกชิ้นผ่านการ QC แล้ว คนขายบางคนบอกว่าของได้ถูกเพราะตก QC ยืนยันตรงนี้ว่าไม่มีครับ)
       5. [COLOR="DarkRed"]อันนี้สำคัญ RB 2140 ORIGINAL WAYFARER จะแถม Book let เล่มเล็กๆชื่อ COLORIZE มาด้วย คนขายของปลอมงงแน่เพราะของปลอมมันไม่มี[/COLOR] (ถ้ารุ่น Aviator จะแถม Book let ชื่อ The Icons) อัพเดทล่าสุดของปลอมมีแล้วนะครับ Book let

ข้อ 4. บานพับ ของจริงจะกลมมน ของปลอมจะเหลี่ยมๆ ลองสังเกตในรูปครับ (ของปลอมเกรดดีมากๆ บานพับก็จะกลมมนเหมือนของจริง แต่ให้สังเกตตุ่มเล็กๆ 4 ตุ่ม ที่บานพับจะขนาดไม่เท่าของจริง แต่ต่างกันแค่ 0.5-1mm. ครับ ต้องเอาของจริงมาเปรียบเทียบดูขนาดครับถึงจะรู้ ดูในรูปไม่ทราบแน่นอนเพราะเราไม่สามารถดูความแตกต่างแค่ 0.5-1 mm. จากหน้าจอคอมได้ครับ เกรดนี้เป็นตัวที่คนขายของปลอมมั่นใจว่าสินค้าของตัวเองเป็นของจริง เนื่องจากความไม่รู้ครับ)

[COLOR="DarkRed"]รุ่น RB 4105 FOLDING WAYFARER[/COLOR]

ข้อ 1-2 เหมือน ตัว RB 2140 ครับ

ข้อ 3. เวลาพับของปลอมจะพับไม่สนิทครับ คนขายของปลอมจะเนียนไม่ถ่ายมุมนี้ให้ดูครับ ดูในรูปเอาครับ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ของปลอมทำได้ค่อนข้างเนียนครับ

[COLOR="Olive"]ขอบคุณที่กรุณาอ่านมาถึงตรงนี้นะครับ สุดท้ายนี้ขอฝากนิดนึงครับ กรุณาอย่า PM มาถามผมว่าของคนนี้ขายของปลอมหรือเปล่าคนนั้นขายของปลอมหรือเปล่า ขออนุญาติไม่ตอบนะครับ ผมให้เกียรติและเชื่อใจคนขายทุกคนครับ แต่ถ้าถามเรื่องวิธีการดูของจริงยินดีครับ

ใส่ของ FAKE ไม่ผิด ขายของ FAKE ไม่ผิด แต่หลอกขายของผิดนะครับ ของปลอมมีเยอะครับในบอร์ดนี้ แต่ของจริงก็มีเช่นกัน

ผมขอแนะนำคนที่ขายของจริงที่เชื่อถือได้นะครับ
1.คุณJEANPAUL 2. คุณHeihyaa (ผมไม่รู้จัก 2 คนนี้นะครับ และพูดกันตรงๆว่าเป็น คู่แข่งทางการค้าเลยแหละแต่ผมก็ชื่นชม ที่ขายของจริงมานานและราคาดี ไม่ใช่ว่านอกนั้นขายปลอมหมดนะครับ ผมยกตัวอย่างแต่คนที่มีของเยอะครับ) เพิ่มคุณ gabfigo5 อีกคนครับ

ผมอยากจะบอกว่า ของปลอมมันมีเกือบทุกรุ่นนะครับไม่ว่าจะเป็น พวก Wayfarer Limited Edition ทั้งหลาย หรือแม้แต่ Ultra Gold Aviator, Ultra Gold Caravan ที่ฉลอง 70 ปี Ray Ban พวกนี้ของปลอมราคามันจะแรงจนคุณไม่ทันได้คิดเลยว่ามันจะเป็นของปลอมครับ
เพราะฉะนั้นศึกษาให้ดีก่อนซื้อนะครับ:smellie_pirate:

[COLOR="Navy"]ขอบคุณอีกครั้งที่กรุณาอ่านจนจบนะครับ หวังว่ากระทู้นี้คงมีประโยชน์บ้างนะครับ[/COLOR][/SIZE][/SIZE][/SIZE]

[COLOR="Red"]เพิ่มเติมครับ เซียนท่านไหนเห็นว่าข้อมูลผมผิดรบกวนบอกด้วยครับ PM มาหรือโพสต์ไว้ก็ได้ครับ[/COLOR]

ขอขอบคุณข้อมูล คุณHuskymafia แห่ง เวป OVZ.

ขอเสริมอีกนิดนะครับ rayban จะไม่รับประกันครับ งงใช้มั้ยว่าทำมั้ย งานทุกตัวจะผ่านระบบQCครับ เค้าเลยไม่ต้องรับประกันเพราะงานเค้าได้ผ่านการตรวจสอบ
ไม่ใช้สุ่มตรวจ ทุกชิ้นที่ออกมาผ่านมือมาแล้ว(มือคนตรวจ)ฉะนั้น ของแท้มีตำหนิ เลยมาขายถูก อันนี้ก้อปลอมครับ
ลองเอาrayban-ของท่านมาดูสิครับ

ในฐานะที่ผมก้อขายแว่นเหมือนกัน ของผมไม่ใช่ของแท้555+~(และไม่เคยบอกแท้) เชิญคลิก ชมได้ในลายเซ็นครับ

04,03, 2010, 23:56:10
JOJO(OPA.) รักในหลวง
super member

จงอย่ารักเพียงแต่ครอบครอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 04,03, 2010, 23:56:10 »

จริงใจดีครับพี่ เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกมากเลยครับ  ปรบมือ
ได้ความรู้เพิ่มด้วย ยังไงก็ขอขอบคุณ จขกท. มากนะครับ  ธุจ้า

"สจฺเจนาลิกวาทินํ " พึงชนะคนพูดปดด้วยคำจริง
Don't try to change the world If we don't know their own changes.
MTTS34EPส.3 / NONGEAR39EP.22 / NONGEAR43IET.1 / TU48 MTT.11@CIE
C.S.D. 105UNIT # K-02 www.ilovethailand.org
05,03, 2010, 01:47:25
hs9nwp
สมาชิก
**

อาวุธประจำกาย .2 ห้อย

« ตอบ #2 เมื่อ: 05,03, 2010, 01:47:25 »

ผมลูกค้า RB เลยครับ แต่ส่วนใหญ่ จะไปซื้อกับ ร้าน ท็อปเจริญ แพงก็แพงเพราะไม่รู้ไปซื้อที่ไหรดีที่ถูก ซื้อมา 3 อันแล้ว ล่าสุดตัว
เลน P รุ่นใหม่

สำหรับผมวัดกันที่นัดแรก นัดแรกไม่เกิดเราก็ไปเกิด
05,03, 2010, 10:08:46
TWC
สมาชิกครอบครัว

สบายดี.......

« ตอบ #3 เมื่อ: 05,03, 2010, 10:08:46 »

โปรดระวังของแท้ ยิ้มยิงฟัน
05,03, 2010, 10:52:24
KN Pattaya
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05,03, 2010, 10:52:24 »

ซื้อของปลอมเลยดีกว่า กันโดนหลอก   หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
06,03, 2010, 03:14:07
bu G46
สมาชิก
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 06,03, 2010, 03:14:07 »

ผมเคยดูในเว็บนึงซึ่งเขาขายแว่นเขาบอกให้ดู ตัว RB ที่อยู่ด้านซ้าย ไม่ใช่ที่อันเข้มๆนะ แต่มันจะเป็นเหมือนรอยขีดอยู่ที่เลนส์ซ้าย ดูตรงนี้ก่อนเลยครับเพราะเขาใช้เลเซอร์ซึ่งผมคิดว่าของปลอมไม่น่าจะทำได้ ส่วนข้อพับแว่น ผมได้หยิบแว่นมาดูคือถูกต้องแล้วครับที่ เจ้าของกระทู้นำภาพมาลง ของผมของจริง ยิ้มเด้งรอดไป

06,03, 2010, 05:08:59
pokeys

« ตอบ #6 เมื่อ: 06,03, 2010, 05:08:59 »

ยอดครับ  ทั้งความรู้ และมุข ปรบมือ ปรบมือ

เย็นได้ก็เย็น เย็นไม่ได้ก็ต้องเย็น
07,03, 2010, 07:03:30
...M a x O n e. . .

... อยากแค่ไหน ได้แค่นั้น . . .

« ตอบ #7 เมื่อ: 07,03, 2010, 07:03:30 »

... ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล . . .

... หมั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง สตางค์ไม่มี นารีหนีหาย . . .

... F.B.I. ... Female Body Inspector . . .

http://www.youtube.com/watch?v=LVgF5cX0W-4

---> http://www.1000yards.net
07,03, 2010, 11:29:17
quitarra
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #8 เมื่อ: 07,03, 2010, 11:29:17 »

ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
07,03, 2010, 11:44:57
*_*ญิ๋งญ่า*_*
*

วันนี้.♪♪วันที่หัวใจอ่อนล้า.♪♪ *_* ยิ้มไม่ออกก้อจะยิ้ม*_*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07,03, 2010, 11:44:57 »

คราวหน้าก่อนซื้อจะนำข้อมูลอันนี้ไปใช้ค่ะ
ขอบคุณมากมายสำหรับความรู้ค่ะ.... ธุจ้า ธุจ้า

*_* ต่อไปจะไม่ให้ใครหลอก จะคอยบอกตัวเองไว้เสมอ ไม่มีใครหรอกที่รักเธอ เท่ากับตัวเธอรักตัวเธอเอง *_*
09,03, 2010, 13:05:25
(O_o)*-iพี๊eu!
สมาชิก
**

iพี้eu O_o"

« ตอบ #10 เมื่อ: 09,03, 2010, 13:05:25 »

ซื้อมากจากใน net เหมือนกานคร่ะ ราคา 4 พันปลายๆ
แต่ตรวจสอบตามรายการ มันตรงกับของจริงทุกอย่างเลย  เพียงแต่ว่าเลนส์ เป็น 2N
ตรงตามกล่อง มี Book ครบ    :s เหงื่อตก

อย่าตอบแทนคนที่คุณรักด้วยการ 'ละเลย'
09,03, 2010, 16:35:35
คนวิเศษ @ รักในหลวง

รัก GUN จริงๆครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 09,03, 2010, 16:35:35 »

ซวยเลยครับโดนไป1อันหมาดๆเลยครับวันนี้ผมก็ดูไม่เป็นแต่อยากได้ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าของเขาจะปลอมหรือเปล่าแต่ถ้าได้ของแล้วผมจะเอามาให้ดูกันครับจะได้รู้กันไปเลยถ้าเป็นของปลอมผมก็ซวยไป เหงื่อตก เหงื่อตก เหงื่อตก เหงื่อตก

09,03, 2010, 19:10:31
P007
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09,03, 2010, 19:10:31 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ  สุดยอดมากๆ  ปรบมือ  ปรบมือ
ยังไงรบกวนขอวิธีดู Aviator แบบละเอียดๆ เลยได้มั๊ยค่ะ  ตาแป๋ว  ตาแป๋ว
รุ่นฮิต น่าจะเป็นประโยชน์ให้หลายๆ คน  ยิ้มหมุนหน้า
09,03, 2010, 19:55:28
น้ำหวาน
VIP

The Gang

« ตอบ #13 เมื่อ: 09,03, 2010, 19:55:28 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
09,03, 2010, 20:30:58
สิงห์เหน่งตะวันตก™
VIP

มีแต่วันนี้ที่มีค่า ไม่มีวันหน้าวันหลัง

« ตอบ #14 เมื่อ: 09,03, 2010, 20:30:58 »

ซวยเลยครับโดนไป1อันหมาดๆเลยครับวันนี้ผมก็ดูไม่เป็นแต่อยากได้ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าของเขาจะปลอมหรือเปล่าแต่ถ้าได้ของแล้วผมจะเอามาให้ดูกันครับจะได้รู้กันไปเลยถ้าเป็นของปลอมผมก็ซวยไป เหงื่อตก เหงื่อตก เหงื่อตก เหงื่อตก

เทียมแท้ ๆ รึปล่าวครับ...  ยิ้มยิงฟัน

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์