GUN IN THAILAND
24,11, 2017, 21:07:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในเขตของบ้านแต่...  (อ่าน 978 ครั้ง)
07,05, 2009, 16:00:39
richrich
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: 07,05, 2009, 16:00:39 »

บ้านเป็นชื่อของผมเองคับ ป4.ก็ชื่อผมเองครับ แต่...ติดตรงที่ ป4.ยังใช้ทะเบียนบ้านเก่า ส่วนตัวผมทะเบียนบ้านผมไม่ได้ย้ายตามมา ย้ายมาแต่ตัว แต่ชื่อคนซื้อบ้านเป็นชื่อผม ในทะเบียนเป็นทะเบียนร้างไม่มีชื่อใครเข้าอยู่ อยากสอบถามว่า 1.ผมจะผิดไหมครับที่ปืนอยู่ผิดบ้าน ถ้าตำรวจเจอผมถืออยู่ในเขตบ้าน   2.ผมจะผิดไหมถ้ายิงงูในเขตบ้าน แต่รับรองลูกปืนไม่ไปโดนบ้านอื่นแน่ ๆ ครับ
07,05, 2009, 18:00:52
PEE_PoL
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #1 เมื่อ: 07,05, 2009, 18:00:52 »

ความคิดผมนะ

มีความผิดครับ 

อัพรอให้ครับ
07,05, 2009, 19:30:26
ket

« ตอบ #2 เมื่อ: 07,05, 2009, 19:30:26 »

กรณีนี้ผมว่ามันก็ดูก้ำกึ่งครับ เพราะ ในการขอใบ ป 4 กฎหมายระบุว่าต้องมีชื่อในทะเบีนบ้านและมีถิ่นที่อยู่ประจำไม่น้อยกว่าหกเดือน  นั่นก็หมายความว่า คำว่า ถิ่นที่อยู่ประจำไม่ใช่การที่เรามีชื่อในทะเบียนบ้านนั้น  ถ้าเรามาอยู่ที่บ้านใหม่ประจำ ก็ถือว่าบ้านใหม่นี้เป็นถิ่นที่อยู่ประจำ  จึงมีความผิดกรณีย้ายถิ่นที่อยู่โดยไม่แจ้งนายทะเบียนท้องที่ (ตามมาตรา 62)  ข้อหาเดียวครับ 
  แต่ในทางปฏิบัติผมว่า 100% ไม่มีใครแจ้งครับ เว้นแต่จะย้ายทะเบียนบ้านครับ
07,05, 2009, 19:41:03
ณคร สุวรรณภูมิ@เขยอุบล{เขยน้อย}โซ้ยตี๋
super member

เจี๊ย ป้า บ่อ สื่อ

« ตอบ #3 เมื่อ: 07,05, 2009, 19:41:03 »

ผิดแต่ไม่ผิดเพราะตำรวจเห็นเราถือปืนอยู่บริเวณบ้านคงไม่ถึงกับขอดูใบ ป4หรอก เราก็บอกว่าเห็นงู แต่เนียนๆหน่อยนะคับ  ยิ้มยิงฟัน แว่นดำ ปรบมือ

ต้องการ ขายบ้าน 2ชั้น 5น, 3น้ำ , 115 ตรว ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ อ่อนนุชลาดกระบัง14/1 สนใจติดต่อ 0865502677
07,05, 2009, 19:48:48
Nung Pattaya @ รักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: 07,05, 2009, 19:48:48 »

ไม่น่าจะผิดครับ  เพราะบ้านทั้งสองที่ ก็เป็นของเรา  และเรายิงงูในเขตบ้านเรา  เพื่อป้องกันชีวิต ได้นี่ครับ   และนำปืนมาที่บ้านที่เราซื้อเอง  แต่ไม่ได้ย้ายชื่อเข้าอยู่  บ้านก็เป็นของเรา  เราน่าจะมีสิทธิเอาปืนมาไว้ เพื่อปกป้องทรัพย์สินได้ครับ  

โดยส่วนตัว  ผมมีบ้านที่ซื้อเองและเป็นชื่อตัวเอง  5 หลัง  อยู่ต่างสถานที่กัน แต่เราต้องใส่ชื่อเราในทะเบียนบ้านได้แค่ที่เดียว ที่เหลือเป็นทะเบียนบ้านร้าง ไม่มีคนอยู่  แต่บ้านแต่ละที่ ก็มีปืนติดไว้ประจำไว้เลย  เวลาไปพัก ถ้ามีเหตุที่ต้องใช้ปืน  ผมว่าเราสามารถใช้อาวุธได้  เพื่อปกป้องชีวิต และทรัพย์สินเราครับ  ไม่น่าจะผิดอะไร

08,05, 2009, 08:20:48
zonixx
สมาชิก
**

เหรียญมันมี2ด้านเสมอ

« ตอบ #5 เมื่อ: 08,05, 2009, 08:20:48 »

บ้านเป็นชื่อของผมเองคับ ป4.ก็ชื่อผมเองครับ แต่...ติดตรงที่ ป4.ยังใช้ทะเบียนบ้านเก่า ส่วนตัวผมทะเบียนบ้านผมไม่ได้ย้ายตามมา ย้ายมาแต่ตัว แต่ชื่อคนซื้อบ้านเป็นชื่อผม ในทะเบียนเป็นทะเบียนร้างไม่มีชื่อใครเข้าอยู่ อยากสอบถามว่า 1.ผมจะผิดไหมครับที่ปืนอยู่ผิดบ้าน ถ้าตำรวจเจอผมถืออยู่ในเขตบ้าน   2.ผมจะผิดไหมถ้ายิงงูในเขตบ้าน แต่รับรองลูกปืนไม่ไปโดนบ้านอื่นแน่ ๆ ครับ

จากประสบการณ์ที่ผมเคยถามคนในกระทู้มา

ข้อ1 ไม่ผิด ถ้าเป็นบ้านที่เราอยู่ประจำ คือทะเบียนบ้านอาจจะอยู่อีกที่ แต่บ้านที่มีปืนคือบ้านที่เราอาศัยอยู่ประจำ แม้ไม่ตรงป.4 ไม่เป็นไร
ข้อ2 ผิดและไม่ผิด ผิดถ้ายิงแล้วมันไม่ตาย เหมือนข้ออ้างให้ยิงมั่ว    ไม่ผิดถ้ายิงมันตาย และอยู่ในเขตที่เราชี้แจงได้ว่ามันอันตรายจริงๆ เช่น งูเหลือม ขวางทางเอาโทรศัพท์ เป็นต้น (เพราะโทรแจ้งตำรวจไม่ได้) หรือมันเลื้อยจะเข้าบ้าน แบบนี้ผมว่าชี้แจงได้ แต่ยิงให้ตายนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวจะโดนข้อหาอื่นเอา

ไม่มีสิ่งใดอมตะ นอกจาก...กาลเวลา

http://colorbe.mybrute.com  <-----เครียดนักก็เล่นเกมส์กันได้
08,05, 2009, 08:50:15
Conceal

« ตอบ #6 เมื่อ: 08,05, 2009, 08:50:15 »

มันมีกฎระเบียบว่าด้วยการย้ายปืน...ภายในกี่วันหลังจากย้ายสำมะโนครัว..ถ้าจำไม่ผิดอายุความแค่หนึ่งปีหรือสองปีที่จะต้องเสียค่าปรับ..แต่อย่างไรก็ตามส่วนใหญ่จะไม่ค่อยจะย้ายทะเบียนปืนเพราะปัจจุบันสามารถตรวจสอบได้ว่าคุณย้ายสำมะโนครัวมากี่ครั้ง...

ถือปืนในบ้านไม่มีความผิด...แต่มันอาจจะประเจิดประเจ้อไปหน่อย...หากสายตรวจพบเห็น..เขาอาจจะขอร้องว่าอย่าถือแบบนั้นเพราะปืนมันไม่เข้าใครออกใคร..หรือเขาอาจจะขอดูปืนพร้อมทะเบียน...คุณก็ให้ความร่วมมือกับเขาหน่อยก็แล้วกัน

ยิงงูในบ้าน..มันเป็นกรณีที่คาบลูกคาบดอก..เพราะงูมันเข้ามาอาจจะทำร้ายเรา..จึงต้องยิง เมื่อยิงปืนเสียงปืนมันดัง....อาจจะมีเพื่อนบ้านโทรแจ้งตำรวจ...หากมีตำรวจมา..ปืนเป็นชื่อเราแต่ทะเบียนไม่ตรงกับบ้านเรา...ไม่ใช่ปัญหาอะไร..แต่ปัญหาที่ตำรวจจะให้ คือยิงปืนในเขตชุมชนโดยไม่มีเหตุอันควร...ซึ่งการแก้ไขคือมันมีเหตุเพราะงูจะฉกคนในบ้านจึงต้องยิง.....แต่อย่างไรก็ตามคุยกับร้อยเวร..ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องคดีส่งฟ้องศาลมันเป็นเพียงคดีไม่ร้ายแรงเสียค่าปรับ

ปล.ยังไงอาจจะถูกตำรวจอบรมนิดหน่อยครับ
08,05, 2009, 10:52:26
krit

ชักปืนช้า แต่แก้ผ้าไวนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: 08,05, 2009, 10:52:26 »

ทะเบียนบ้านคนละที่กับทะเบียนปืนคงไม่เกี่ยวกันมั้งครับ แม้ท่านจะพกไปบ้านใครก็ตามหรือ (บ้านเมียน้อย) ก็คงไม่ผิดอะไรตราบใดที่ยังอยู่กับที่ ไม่ได้พกพาไปในที่สาธารณะสถานและอีกอย่าง ถ้าอยู่ในบริเวณบ้านหรือ แม้แต่บิรเวณนอกบ้าน แม้ไม่มีรั้วรอบขอบชิด  ก็ถือว่าเป็นเคหะสถาน ซึ่งครอบคลุมตีความไปถึง โรง เรือน เรือ แพ หรือเพิงพักซึ่งใช้เป็นที่หลับนอน  เป็นสถานที่ส่วนบุคคลไม่ใช่สาธาณสถาน ตร.ไม่มีสิทธิจับค้นครับ ถ้าไม่ใช่ความผิดซึ่งหน้าซึ่งกระทำลง 
ท่านจะพกปืนเดินรอบบ้านก็ตามสบายเถอะครับ 
กรณีที่ท่านจะยิงงูในบ้านท่านก็แล้วแต่วิจารณญาณท่านหละครับ ว่ายิงแล้วเกิดโทษเกิดประโยชน์อย่างไรครับ คงไม่ได้ผิดกฏหมายอะไรกับงูครับเพราะ ตามวิญญูชนทั่วไปคงทราบได้ ว่างูเป็นสัตว์ป่า ไม่ใช่สัตว์บ้านยิงไปคงไม่ผิดลหุโทษ เหมือนสัตว์เลี้ยงนะครับ ซึ่งอาจผิดทารุณกรรมสัตว์
แต่กรณีบ้านท่านอยู่ในเมืองหรือหมู่บ้านชุมช่น ท่านมีสิทธิโดนเชิญตัวไปทำประวัติ หรือเสียค่าปรับได้ครับฐานกระทำให้เกิดเสียงดัง เสียงระเบิดอื้ออึง  ทำให้ชาวบ้านตกใจเปล่าๆ เสียเวลาเปล่าๆ ครับ 
เรียกให้พวกกู้ภัย มุลนิธิ จับไปดีกว่าครับ มีประโยชน์กว่า มาใช้ปืนพร่ำเพรื่อ ไร้เหตุผลครับ  หรือ เอาไม้เขี่ยๆมันทิ้งไปก็ได้นะครับถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง  บ้านผมเองก็เข้ามาบ่อยครับ ติดป่าติดแม่น้ำครับ
08,05, 2009, 11:14:19
J i k k Y . . . รั ก ใ น ห ล ว ง
ประชาสัมพันธ์
Gun In Thai Mania

« ตอบ #8 เมื่อ: 08,05, 2009, 11:14:19 »

ทะเบียนบ้านคนละที่กับทะเบียนปืนคงไม่เกี่ยวกันมั้งครับ แม้ท่านจะพกไปบ้านใครก็ตามหรือ (บ้านเมียน้อย) ก็คงไม่ผิดอะไรตราบใดที่ยังอยู่กับที่ ไม่ได้พกพาไปในที่สาธารณะสถานและอีกอย่าง ถ้าอยู่ในบริเวณบ้านหรือ แม้แต่บิรเวณนอกบ้าน แม้ไม่มีรั้วรอบขอบชิด  ก็ถือว่าเป็นเคหะสถาน ซึ่งครอบคลุมตีความไปถึง โรง เรือน เรือ แพ หรือเพิงพักซึ่งใช้เป็นที่หลับนอน  เป็นสถานที่ส่วนบุคคลไม่ใช่สาธาณสถาน ตร.ไม่มีสิทธิจับค้นครับ ถ้าไม่ใช่ความผิดซึ่งหน้าซึ่งกระทำลง 
ท่านจะพกปืนเดินรอบบ้านก็ตามสบายเถอะครับ 
กรณีที่ท่านจะยิงงูในบ้านท่านก็แล้วแต่วิจารณญาณท่านหละครับ ว่ายิงแล้วเกิดโทษเกิดประโยชน์อย่างไรครับ คงไม่ได้ผิดกฏหมายอะไรกับงูครับเพราะ ตามวิญญูชนทั่วไปคงทราบได้ ว่างูเป็นสัตว์ป่า ไม่ใช่สัตว์บ้านยิงไปคงไม่ผิดลหุโทษ เหมือนสัตว์เลี้ยงนะครับ ซึ่งอาจผิดทารุณกรรมสัตว์
แต่กรณีบ้านท่านอยู่ในเมืองหรือหมู่บ้านชุมช่น ท่านมีสิทธิโดนเชิญตัวไปทำประวัติ หรือเสียค่าปรับได้ครับฐานกระทำให้เกิดเสียงดัง เสียงระเบิดอื้ออึง  ทำให้ชาวบ้านตกใจเปล่าๆ เสียเวลาเปล่าๆ ครับ 
เรียกให้พวกกู้ภัย มุลนิธิ จับไปดีกว่าครับ มีประโยชน์กว่า มาใช้ปืนพร่ำเพรื่อ ไร้เหตุผลครับ  หรือ เอาไม้เขี่ยๆมันทิ้งไปก็ได้นะครับถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง  บ้านผมเองก็เข้ามาบ่อยครับ ติดป่าติดแม่น้ำครับ

ชัดเจนเห็นภาพคะ  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์