ทำไมวิธีการเข้าชาร์จของตำรวจไทย กับตำรวจอเมริกา ต่างกันลิบลับเลยครับ

(1/5) > >>

Emperor:
ถามเพื่อเป็นความรู้น่ะครับ เพื่อนๆ สมช เคยดูพวกเรื่องจริงผ่านจอทางเคเบิล้มั้ยครับ เวลาตำรวจอเมริกาจะเข้าชาร์จผู้ร้าย ในความรู้สึกของเราอาจจะดูรุนแรง และดูโหดร้ายเกินไป เช่น เอาปืนจ่อหัว บังคับให้นอนกับพื้น โดยที่ตำรวจจะไม่เข้าชาร์จก่อน แต่ให้ค่อยๆ ชูมือขึ้นมา สั่งด้วยน้ำเสียงที่ดุดันเอาจริงเอาจัง ถ้าคนร้ายมีท่าทีตุกติก ก็ตายฟรีครับ ตำรวจสามารถอ้างในชั้นศาลได้ว่าเป็นการป้องกันตัว แต่สำหรับตำรวจไทยแล้ว ต้องรอให้ผู้ร้ายยิงก่อนถึงจะมีสิทธิ์ยิง และเวลาเข้าชาร์จ โทษนะครับ เข้าไปชาร์จแบบบ้านๆ เลย สุดท้ายตูมเดียวสวนออกมา ตายฟรี แต่ก็นั่นอีกแหละนะครับ ผมเบื่อพวก NGO องค์สิทธิมนุษยชน หรือ นักวิชาการบ้านเรามาก เอะอะก็รุนแรงๆ ผมล่ะเกลี่ยดพวกนี้จังเลยครับ ประเภท "ไม่มีขา แต่สอนให้คนอื่นวิ่ง" เนี่ย และเวลามีการจี้ตัวประกัน ทำไมอเมริกา เค้าส่งหน่วยแม่นปืน ซุ่มยิงที่กบาล หรือ ยิงที่ปืนเลยครับ ไม่เห็นเค้าต้องมาเจรจา หรือ เอาเมีย เอาพระมาเลยครับ ผมว่าตำรวจเราใช้ความเคยชินมากกว่า หลักวิชาการ หรือ tacnical น่ะครับ ไม่หรอกครับ พอดีหนังเกี่ยวกับพวกชิงตัวประกันของเมืองนอกมา แล้วเปรียบเทียบกับของเรา ควันออกหูครับ  :A :A :A

Payca>>>รักในหลวง:
กรณีต่างด้าวลักลอบเข้าเมือง กลุ่ม NGO องค์สิทธิมนุษยชนยังบอกทหาร ไม่มีมนุษย์ธรรม ทั้งที่เขาทำตามระเบียบกฎหมาย :%

bento11:
อ้างจาก: GOD FATHER ที่  02,02, 2009, 16:55:52

ถามเพื่อเป็นความรู้น่ะครับ เพื่อนๆ สมช เคยดูพวกเรื่องจริงผ่านจอทางเคเบิล้มั้ยครับ เวลาตำรวจอเมริกาจะเข้าชาร์จผู้ร้าย ในความรู้สึกของเราอาจจะดูรุนแรง และดูโหดร้ายเกินไป เช่น เอาปืนจ่อหัว บังคับให้นอนกับพื้น โดยที่ตำรวจจะไม่เข้าชาร์จก่อน แต่ให้ค่อยๆ ชูมือขึ้นมา สั่งด้วยน้ำเสียงที่ดุดันเอาจริงเอาจัง ถ้าคนร้ายมีท่าทีตุกติก ก็ตายฟรีครับ ตำรวจสามารถอ้างในชั้นศาลได้ว่าเป็นการป้องกันตัว แต่สำหรับตำรวจไทยแล้ว ต้องรอให้ผู้ร้ายยิงก่อนถึงจะมีสิทธิ์ยิง และเวลาเข้าชาร์จ โทษนะครับ เข้าไปชาร์จแบบบ้านๆ เลย สุดท้ายตูมเดียวสวนออกมา ตายฟรี แต่ก็นั่นอีกแหละนะครับ ผมเบื่อพวก NGO องค์สิทธิมนุษยชน หรือ นักวิชาการบ้านเรามาก เอะอะก็รุนแรงๆ ผมล่ะเกลี่ยดพวกนี้จังเลยครับ ประเภท "ไม่มีขา แต่สอนให้คนอื่นวิ่ง" เนี่ย และเวลามีการจี้ตัวประกัน ทำไมอเมริกา เค้าส่งหน่วยแม่นปืน ซุ่มยิงที่กบาล หรือ ยิงที่ปืนเลยครับ ไม่เห็นเค้าต้องมาเจรจา หรือ เอาเมีย เอาพระมาเลยครับ ผมว่าตำรวจเราใช้ความเคยชินมากกว่า หลักวิชาการ หรือ tacnical น่ะครับ ไม่หรอกครับ พอดีหนังเกี่ยวกับพวกชิงตัวประกันของเมืองนอกมา แล้วเปรียบเทียบกับของเรา ควันออกหูครับ  :A :A :A

ขอยืนยันว่าไม่ใช่"ความเคยชิน"ครับ ไม่มีใครอยากเอาชีวิตไปเสี่ยงแบบนั้นหรอกครับ แต่ขอให้ดูเรื่องกฎหมายบ้านเราด้วย มีหลายอย่างที่พวกผู้ออกกฎหมายกลัวตำรวจมากกว่าโจร ขอยกตัวอย่างนะครับ การจับกุมผู้กระความผิด เมื่อก่อนนี้แค่มีผู้เสียหายชี้ให้จับโดยแจ้งว่าได้แจ้งความร้องทุกข์ไว้แล้ว ตำรวจก็สามารถจับผู้ร้ายได้ แต่ตอนนี้ยกเลิกไปแล้วเพราะเค้ากลัวว่าตำรวจจะใช้อำนาจในข้อนี้ไปกลั่นแกล้งจับ ทั้งๆที่ถ้าตำรวจทำอย่างนั้นมันก็มีกฎหมายมาจัดการตำรวจได้หรือมีองค์กรอื่นคอยควบคุมได้ ทีนี้เรื่องการใช้กำลังในการตรวจค้น-จับกุม ถ้าไม่ชัดเจนจริงๆไม่มีใครเสี่ยงเอาหน้าที่การงานเข้าไปแลกหรอกครับ ลูกยังเล็ก เมียยังสาวอยู่ แค่ต้องสงสัยขืนชักปืนจ้องเดี๋ยวก็หาเงินให้ไม่ทันเพราะกู้ไปหมดทุกอย่างแล้ว เหลือแต่ระเบิดที่ยังไม่ได้กู้ จบชีวิตราชการได้ง่ายๆ  :ss :ss :ss อย่างที่ท่านบอกจริงๆ ว่าในความรู้สึกเราอาจดูเหมือนรุนแรงและโหดร้าย แต่มันทำให้เจ้าหน้าที่ปลอดภัย เชื่อว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจทุกคนก็อยากใช้วิธีแบบในหนัง แต่ทุกคนยังอยากมีงานทำเลี้ยงลูกเมียมากกว่า  :<> :<> :<>

boon:
ตอบตรงๆว่าการฝึกและการรับผิดชอบต่างกันครับ ตำรวจอเมริกันทุกนายที่ต้องออกปฎิบัติงาน ต้องผ่านการฝึกหนักมากๆครับ
และจะมีการฝึกทบทวนเสมอๆ เช่นการยิงปืน ถ้าสอบได้แต้มไม่ผ่าน ก็ไม่สามารถออกปฎิบัติงานได้
ฝึกทักษะ สุขภาพ เช่นปีนรั่ว ปีนกำแพงไม่ผ่านก็ออกปฎิบัติหน้าที่ไม่ได้ และตำรวจของเขา ฝึกซ้อมการยิงปืนอย่างเสมอๆ
การที่จะได้เลือ่นยศ เป็นนายสิบเป็นจ่า ก็ต้องสอบครับ ยศไม่ได้เลื่อนเองแบบบ้านเรา ระบบต่างกันมาก

ช้าง:
เรื่องค่าตอบแทน เงินเดือนก็ต่างกันลิปลับเหมือนกันครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป