GUN IN THAILAND
22,07, 2014, 20:08:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อีก 20 ปี มีปืนเลเซอร์ไม่ต้องใช้ลูกกระสุน  (อ่าน 2949 ครั้ง)
16,09, 2010, 20:58:36
ลิJน้oe
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 16,09, 2010, 20:58:36 »

งั้นขอจองไว้ให้ลูก กระบอกนึงครับ ผมเองก็อยากได้ ถ้าไม่ไปนอนคุยกะรากมะม่วงก่อนนะครับ  ธุจ้า
16,09, 2010, 21:21:30
Adagio Cantabile
สมาชิก
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 16,09, 2010, 21:21:30 »

ตอบในฐานะของคนที่ทำงานที่ต้องใช้เลเซอร์นะครับ

คงต้องบอกว่า  ยากมากๆครับ และอาจเป็นไปไม่ได้

เนื่องจากว่า  เลเซอร์นั่นมีความถี่เฉพาะของมัน  ซึ่งวัตถุแต่ละชนิดจะดูดซับพลังงานจากเลเซอร์ไม่เหมือนกัน   เช่น เลเซอร์แต่ละสี ดังนั้น  เลเซอร์  ต่อให้ยิงคนได้  ก็อาจจะไม่ทะลุสิ่งกีดขวางอะไรเลย

ถ้าเร่งพลังงานให้สูงขึ้นมากๆ อาจเป็นไปได้   แต่ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน เลเซอร์ถูกใช้งานมามากมาย  ตั้งแต่ขนาดใหญ่มากๆ  ต้องมีเครื่องหล่อเย็น

ยันปัจจุบัน  เล็กที่สุดเท่าที่ใช้กัน ก็ยังขนาดพกพาไม่ได้อยู่ดี  ซ้ำยังต้องต่อกับระบบไฟฟ้าเพื่อกระตุ้นพลังงาน  และที่สำคัญ.........  ต้องมีระบบหล่อเย็นที่ดี  อย่างน้อยก็พัดลมไฟฟ้าครับ  แถมพลังงานที่ได้ยังกระจิดริด.......   เผาได้อย่างมากก็แค่เส้นผมทีละเส้นเท่านั้น  และยิงไปสักพัก  เครื่องเริ่มร้อน  นี่ขนาดยิงพาวเวอร์ต่ำๆ เครื่องขนาดเบ้อเร่ิอ...... ถ้าต้องการพลังงานสูงขึ้น ขนาสดเครื่องก็จะใหญ่ขึ้นๆ เป็นเง่ตามตัว

ถ้ามันยุ่งยากที่จะสร้างระบบหล่อเย็น และ แหล่งกำเนิดพลังงาน  รวมทั้งอานุภาพการทำลายต่ำขนาดนั้น   กลับมาใช้กระสุนดีกว่าครับ

ส่วนความเป็นไปได้นั้นก็พอมี  แต่คงต้องเป็นเลเซอร์หลายความถี่ (แล้วมันจะเรียกเลเซอร์ไหมเนี่ย)  รอให้พัฒนาแหล่งกำเนิดพลังงานที่กระต้นเลเซอร์ได้ที่มีขนาดเล็ก  และไม่ต้องพึ่งพาระบบหล่อเย็นมากมาย  แถมยังต้องให้ได้พลังงานเลเซอร์มหาศาล  ผมว่าคนเราพัฒนาอาวุธอย่างอื่นไปได้ไกลกว่านั้นแล้วครับ  อย่างเช่น หัวกระสุนเท่า 9 mm  ยิงแล้วกลายเป็นกระสุนระเบิดไปเลย.........

หรือไม่ก็ยิงโฟตอนออกมาซะเลย.........  อันนี้แรงสะใจแน่นอน  แถมคนยิงอาจจะไม่รอดด้วย.........

เลเซอร์มีหลายคุณสมบัติในการเกิดผลต่อสิ่งอื่นๆ

เช่น Photo disruption  , Photo Chemica, Photo coagulation       ถ้ามองในบางแง่   Photo diruption อาจนำมาใช้เป็นอาวุธได้

เลเซอร์นั้นมีข้อดีตรงที่มีความแม่นยำสูง  กระจายน้อย  เหมาะสำหรับการใช้งานอะไรที่มีคววามละเอียดเสียมากกว่าครับ  ส่วนการทำลายล้างนั้นคงห่างจากความเป็นจริงอยู่

ปัจจุบันที่อาจใช้ได้ก็คงเป็น Nd-YAG, CO2 เลเซอร์กระมังครับ

ถ้าถามว่าเป็นไปได้ไหม ที่จะมี  ก็คงตอบว่า เป็นไปได้ครับ  แต่เค้าจะพัฒนาเลเซอร์เป็นอาวุธหรือเปล่าเท่านั้นเอง  ผมก็ยังไม่คิดว่ามันจะได้เปรียบกระสุนธรรมดาๆตรงไหนเลยครับ

ความรุนแรงคงจะน้อยกว่าแน่ๆ ซ้ำยังอาจจะเลือกเป้าหมาย  ระวังจะเจอเกราะสะท้อนเลเซอร์   เลเซอร์จะกันง่ายมากๆ  ถ้าเลือกวัตถุที่ไม่ดูดซับพลังงานเลเซอร์ความถี่นั้นๆมาทำเกราะ  เอาแค่กระจกบ้านๆก็สะท้อนเลเซอร์ที่มีความยาวคลื่นบ้านๆได้แล้ว

กระสุนจะถูกจำกัดด้วยพลังงานที่ต้องใช้กระตุ้น  จะยิงจำนวนนัดได้เท่ากับปืน 9 mm ลูกดกหรือเปล่าก็ไม่รู้

แถมจะยังมีช่วงเวลาที่ใช้ในการยิงแต่ละนัดอีก.........

ปล. ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ  ต้องรอผู้เชี่ยวชาญอาวุธเลเซอร์มาให้ความเห็นครับ

Be a good guy, always
16,09, 2010, 21:48:25
ประธานนกเอี้ยง
สมาชิกครอบครัว

---เพราะพวกเราคือแก๊งค์นกเอี้ยง---

« ตอบ #17 เมื่อ: 16,09, 2010, 21:48:25 »

ตอบในฐานะของคนที่ทำงานที่ต้องใช้เลเซอร์นะครับ

คงต้องบอกว่า  ยากมากๆครับ และอาจเป็นไปไม่ได้

เนื่องจากว่า  เลเซอร์นั่นมีความถี่เฉพาะของมัน  ซึ่งวัตถุแต่ละชนิดจะดูดซับพลังงานจากเลเซอร์ไม่เหมือนกัน   เช่น เลเซอร์แต่ละสี ดังนั้น  เลเซอร์  ต่อให้ยิงคนได้  ก็อาจจะไม่ทะลุสิ่งกีดขวางอะไรเลย

ถ้าเร่งพลังงานให้สูงขึ้นมากๆ อาจเป็นไปได้   แต่ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน เลเซอร์ถูกใช้งานมามากมาย  ตั้งแต่ขนาดใหญ่มากๆ  ต้องมีเครื่องหล่อเย็น

ยันปัจจุบัน  เล็กที่สุดเท่าที่ใช้กัน ก็ยังขนาดพกพาไม่ได้อยู่ดี  ซ้ำยังต้องต่อกับระบบไฟฟ้าเพื่อกระตุ้นพลังงาน  และที่สำคัญ.........  ต้องมีระบบหล่อเย็นที่ดี  อย่างน้อยก็พัดลมไฟฟ้าครับ  แถมพลังงานที่ได้ยังกระจิดริด.......   เผาได้อย่างมากก็แค่เส้นผมทีละเส้นเท่านั้น  และยิงไปสักพัก  เครื่องเริ่มร้อน  นี่ขนาดยิงพาวเวอร์ต่ำๆ เครื่องขนาดเบ้อเร่ิอ...... ถ้าต้องการพลังงานสูงขึ้น ขนาสดเครื่องก็จะใหญ่ขึ้นๆ เป็นเง่ตามตัว

ถ้ามันยุ่งยากที่จะสร้างระบบหล่อเย็น และ แหล่งกำเนิดพลังงาน  รวมทั้งอานุภาพการทำลายต่ำขนาดนั้น   กลับมาใช้กระสุนดีกว่าครับ

ส่วนความเป็นไปได้นั้นก็พอมี  แต่คงต้องเป็นเลเซอร์หลายความถี่ (แล้วมันจะเรียกเลเซอร์ไหมเนี่ย)  รอให้พัฒนาแหล่งกำเนิดพลังงานที่กระต้นเลเซอร์ได้ที่มีขนาดเล็ก  และไม่ต้องพึ่งพาระบบหล่อเย็นมากมาย  แถมยังต้องให้ได้พลังงานเลเซอร์มหาศาล  ผมว่าคนเราพัฒนาอาวุธอย่างอื่นไปได้ไกลกว่านั้นแล้วครับ  อย่างเช่น หัวกระสุนเท่า 9 mm  ยิงแล้วกลายเป็นกระสุนระเบิดไปเลย.........

หรือไม่ก็ยิงโฟตอนออกมาซะเลย.........  อันนี้แรงสะใจแน่นอน  แถมคนยิงอาจจะไม่รอดด้วย.........

เลเซอร์มีหลายคุณสมบัติในการเกิดผลต่อสิ่งอื่นๆ

เช่น Photo disruption  , Photo Chemica, Photo coagulation       ถ้ามองในบางแง่   Photo diruption อาจนำมาใช้เป็นอาวุธได้

เลเซอร์นั้นมีข้อดีตรงที่มีความแม่นยำสูง  กระจายน้อย  เหมาะสำหรับการใช้งานอะไรที่มีคววามละเอียดเสียมากกว่าครับ  ส่วนการทำลายล้างนั้นคงห่างจากความเป็นจริงอยู่

ปัจจุบันที่อาจใช้ได้ก็คงเป็น Nd-YAG, CO2 เลเซอร์กระมังครับ

ถ้าถามว่าเป็นไปได้ไหม ที่จะมี  ก็คงตอบว่า เป็นไปได้ครับ  แต่เค้าจะพัฒนาเลเซอร์เป็นอาวุธหรือเปล่าเท่านั้นเอง  ผมก็ยังไม่คิดว่ามันจะได้เปรียบกระสุนธรรมดาๆตรงไหนเลยครับ

ความรุนแรงคงจะน้อยกว่าแน่ๆ ซ้ำยังอาจจะเลือกเป้าหมาย  ระวังจะเจอเกราะสะท้อนเลเซอร์   เลเซอร์จะกันง่ายมากๆ  ถ้าเลือกวัตถุที่ไม่ดูดซับพลังงานเลเซอร์ความถี่นั้นๆมาทำเกราะ  เอาแค่กระจกบ้านๆก็สะท้อนเลเซอร์ที่มีความยาวคลื่นบ้านๆได้แล้ว

กระสุนจะถูกจำกัดด้วยพลังงานที่ต้องใช้กระตุ้น  จะยิงจำนวนนัดได้เท่ากับปืน 9 mm ลูกดกหรือเปล่าก็ไม่รู้

แถมจะยังมีช่วงเวลาที่ใช้ในการยิงแต่ละนัดอีก.........

ปล. ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ  ต้องรอผู้เชี่ยวชาญอาวุธเลเซอร์มาให้ความเห็นครับ

ชัดเจนครับ....ว่าแต่....สงครามโลกครั้งที่ 4 ต้องรบกันด้วย ก้อนหิน แน่นอนครับ พี่น้อง  ยิ้มเด้ง

เก่งไม่ว่า..แต่อย่าโง่บ้างแล้วกัน
{---แก๊งค์นกเอี้ยง---}
16,09, 2010, 21:55:27
KopChai[SSC](รักในหลวง)
Gun In Thai Mania
*

☺☻☺☻☺☻☺☻☺☻☺☻☺☻

« ตอบ #18 เมื่อ: 16,09, 2010, 21:55:27 »

โลกอนาคตอะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ยิ้มยิงฟัน

ธุจ้า พ่อแม่คือพระอรหันต์ของลูกเพราะฉะนั้นอย่ารักลูกมากกว่าพ่อแม่ ธุจ้า

น้ำตาไหลพราก ร้องไห้กับคนฉลาด ดีกว่า หัวเราะกับคนโง่ ยิ้มยิงฟัน
17,09, 2010, 14:37:38
ANTMAN
สมาชิกครอบครัว

MY BUL M5!

« ตอบ #19 เมื่อ: 17,09, 2010, 14:37:38 »

มีคนเคยบอกว่า.......

สงครามโลกครั้งที่ 1 เราสู้กันด้วยปืนกล และระเบิด

สงครามโลกครั้งที่ 2 เราสู้กันด้วยปืนกล จรวด และระเบิดนิวเคลียร์

หลังสงครามโลกครั้งที่ 3 เราจะสู้กันด้วยอาวุธสุดไฮเทคที่เรามีอยู่ คือ ก้อนหิน ครับ เพราะ มันจะไม่เหลืออาวุธอะไรให้ใช้อีกแล้ว..... เหงื่อตก

17,09, 2010, 15:48:50
☆ นี่หรือวัยรุ่น™˙
super member

สวัสดีครับ ^^

« ตอบ #20 เมื่อ: 17,09, 2010, 15:48:50 »

ในส่วนตัวผมคิดว่า 'ถ้าเกิดมี' ประชาชน[คนธรรมดา]คนไทยคงไม่ได้ใช้ เพราะมันผิดกฎหมาย มันไม่มีเสียง  :"""

ปืนประเทศไทยต้องมีเสียง ปั้ง  ปั้ง  ถึงจะถูกกฎหมาย  :e :e

แตกต่างแต่ไม่แตกแยก
17,09, 2010, 16:13:57
Tunguska
สมาชิก
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 17,09, 2010, 16:13:57 »

เคยดูสารคดี ปืนใหญ่เรือรบ ใช้โลหะขึ้นรูป ตั้งอยู่ในสนามแม่เหล็กกำลังสูง ทำให้โลหะวิ่งออกจากปากลำกล้องที่ความเร็วหลายเท่าเสียง (จำไม่ได้ว่า 8 มัครึป่าวครับ) แต่กลายเป็นอาวุธพลังงานจล .... ไม่รู้เข้าใจแบบมั่วๆ รึป่าวนะครับ ดูสารคดีอะไรแล้วก็ไม่รู้สมัยเด็กๆ จำไม่ได้  เวียนหัว เวียนหัว
17,09, 2010, 19:27:03
turbofever
สมาชิก
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 17,09, 2010, 19:27:03 »

ไม่ชอบครับเพราะมันไม่รีคอยล์ ไม่มันส์ครับ

ถ้าเป็นดาบก็เท่ห์ดี แต่ไม่เอาครับ ฟันโดนแล้วไม่สะท้านมือ ไม่มันส์ หัวเราะปิดปาก
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์