GUN IN THAILAND
19,11, 2018, 17:31:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: [1] 2 3 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ครับ..........ส่งปืนทาง EMS แล้วปืนหาย ทำไงดีครับ  (อ่าน 30641 ครั้ง)
22,07, 2010, 20:56:26
สารวัตรหย่าย
สมาชิก
**

« เมื่อ: 22,07, 2010, 20:56:26 »

ขอท้าวความนิดนึงนะครับ  อาจจะยาวหน่อย......เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อเดือน มี.ค. 52  ผมได้ทำการขายปืน Tuarus .22 Magnum (ในใบ ป.4 ระบุชื่อเป็นของผมเอง) กระบอกนึงให้เพื่อนสมาชิกในเวปนี้ครับ ในราคา 3 หมื่นกว่าบาท  เพื่อนสมาชิกท่านนี้อยู่ที่ จ.สุราษฯ ผมอยู่ที่ จ.เชียงใหม่  โดยส่งของให้ทาง EMS และผู้รับได้รับของเรียบร้อย และยังไม่ได้ทำการโอนเป็นชื่อคนซื้อแต่อย่างใด   ต่อมาเมื่อประมาณ 2 อาทิตย์ที่แล้ว สมาชิกท่านที่ได้ซื้อปืนไปได้โทรมาบอกว่าขอ ป.3 ได้แล้ว ให้ผมไปทำการตัดโอนให้ด้วย โดยจะส่งเอกสาร คือใบ ป.3 และ ใบ ป.4 มาให้ หลังจากที่ได้รับเอกสารเรียบร้อยแล้ว ผมได้ไปติดต่อที่ อ.เมืองเชียงใหม่ เพื่อทำการตัดโอน ปรากฎว่าเอกสารไม่ครบ คือไม่มีหนังสือรับรองการตรวจปืนมาด้วย ผมจึงโทรไปแจ้งให้เพื่อนสมาชิกท่านนั้นทราบ ต่อมาได้รับคำตอบว่า ทาง ปลัด อ.พระแสง จ.สุราษฯ ไม่ออกหนังสือรับรองการตรวจปืนให้ สมาชิกท่านนั้นจึงโทรมาปรึกษากับ ปลัด อ.เมือง เชียงใหม่ ว่าจะทำอย่างไรดี  ซึ่งก็ได้รับคำตอบว่า มี 2 กรณี คือ 1. ตรวจปืนจาก อ.พระแสง แล้วส่งหนังสือรับรองมาที่เชียงใหม่ กับ 2. ส่งปืนมาตรวจที่เชียงใหม่   
สมาชิกท่านนั้นเลือกทางที่ 2 คือ ส่งปืนมาตรวจที่เชียงใหม่ โดยให้ผมเป็นผู้ดำเนินการให้ เพราะถ้าตรวจปืนที่ อ.พระแสง  ปลัดไม่ยอมทำให้ เพราะคงต้องเสียตังค์เพิ่ม (ได้ข่าวว่า ขอ ป.3 ยัดไป 7000)
ต่อมาสมาชิกท่านนั้นโทรมาแจ้งให้ทราบว่าจะส่งปืนมาให้ผม ทาง EMS โดยนัดกันว่าจะส่งของให้ผม วัน อังคารที่ 20/7/53  โดยส่งให้ผมที่ทำงาน เพราะถ้าส่งมาบ้านจะไม่มีคนรับของ
เริ่มเข้าเรื่องเลยนะครับ  เมื่อได้ทำการส่งปืนเสร็จได้โทรมาแจ้งว่า ส่งปืนมาแล้วนะ ของถึงวันพฤหัสบดีที่ 22/7/53   วันนี้ 22/7/53  ของมาถึงที่ทำงานผมประมาณ 11 โมง กว่าๆ  โดยมีพี่ที่ทำงานเป็นคนเซ็นต์รับของไว้ ผมเข้ามารับของที่ทำงานประมาณ บ่ายโมง เพราะส่วนใหญ่ผมไม่ได้ทำงานประจำOffice (on side) พอรับของเสร็จก็เอาของมาไว้ที่รถ โดยยังไม่ได้แกะดู เพราะต้องรีบไปทำงานต่อ พอทำงานเสร็จประมาณ บ่าย 3 กว่าๆ ทำงานเสร็จแวะไปหาแฟนที่ทำงาน พร้อมกับนำกล่องพัสดุลงไปแกะที่ทำงานแฟนด้วย  พอแกะดูปรากฏว่า ของที่อยู่ในกล่องที่ส่งมา ที่ผู้ส่งบอกว่าเป็นปืน มันกลับไม่ใช่ มันเป็น Inverter อันเล็กๆ(ที่แปลงไฟในรถยนต์เป็นไฟบ้าน)  ซึ่งในขณะนั้นก็มีแฟนผมและเพื่อนร่วมงานของแฟนก็เห็นเหตุการณ์นั้นด้วย  จึงรีบโทรไปหาสมาชิกท่านนั้นว่าส่งของมาให้ผมผิดหรือไม่  ประโยคแรกที่ผมได้ยินจากคำพูดของสมาชิกท่านนั้นก็คือ ผมว่าแล้วต้องเป็นแบบนี้  ผมก็เลยถามเค้าว่าเรื่องอะไรหรือครับ เค้าก็บอกว่าเรื่องปืนไง  ผมก็งง หลับ เค้าบอกว่าถ้าส่งปืนมาหาผมคือต้องได้รับคำตอบแบบนี้  ผมก็เลยถามเค้าว่า แสดงว่าพี่ว่าผมโกหกเรื่องปืนใช่ไหม เค้าตอบว่าใช่   เพราะผมได้ ป.4 แล้ว ปืนก็ได้มาแล้ว จะเอาไปขายต่อใหม่ก็ได้ แล้วผมจะทำไปเพื่ออะไรล่ะครับ ผมมก็มีสัจจะพอนะครับ ถ้าพี่คิดไว้ว่าส่งปืนมาแล้วต้องเป็นแบบนี้ ทำไมพี่ไม่ส่งทางอื่นทีมันไว้ใจหรือชัวร์มากว่านี้ละครับ อย่างเช่นทางเครื่องบิน ทาง DHL น่ะครับ ของราคาแพงแบบนี้ต้องส่งในรูปแบบที่มันชัวร์ๆ หน่อยสิ   หรือไม่พี่ก็ถือปืนมาตรวจเองที่เชียงใหม่เลยสิ  จากนั้นก็เถียงกันพักใหญ่  ผมก็เลยขอคุยรายละเอียดเรื่องที่ไม่ได้รับของเค้าไป เพราะเถียงกันไปก็ไม่มีประโยชน์ และสอบถามเรื่องการแพคของ โดยเค้าบอกว่าแพคของด้วยการเอาปืนห่อด้วยกระดาษโฆษณาของห้างๆหนึ่ง แล้วพันสก็อตเทปไว้ จากนั้นใส่ลงกล่องของ ปณ. เบอร์ ข. แล้วเอากระดาษที่เป็นสมุดการบ้านของลูกยัดไว้กันกระเทือนอีกที แล้วปิดกล่องด้วยสก็อตเทป 3 แผ่นเล็กๆ ของ ปณ. แล้วมัดด้วยเชือกที่แถมให้  แต่ของที่ผมได้รับมันกลายเป็น Inverter และก็อยู่ในกระดาษแบบที่เค้าบอกทุกอย่าง แต่ที่กล่องด้านนอกบริเวณรอบกล่องมีการติดเทปกาวเหนียวๆ สีน้ำตาลแบบที่เค้าใช้ติดกล่องพันทับอยู่  ตรงนี้เป็นจุดที่สังเกตุคือเค้าบอกว่าเวลาส่งไม่ได้พันเทปกาวตัวนี้ แต่มาที่ผมมีเทปกาวตัวนี้พันอยู่  แสดงว่าของหายก่อนถึงมือผมใช่ไหมครับ
จากนั้นช่วงเย็นก็โทรคุยกันใหม่ โดยที่ผมไปแจ้งความที่ สภ.เมืองเชียงใหม่ ไว้เป็นหลักฐานว่าปืนหาย และไปติดต่อที่ ปณ. ได้คุยกับ พนง.ปณ. ท่านนึงบอกว่า ตอนนี้กระบวนการของ ปณ.สิ้นสุดแล้วเพราะของถึงมือผู้รับเรียบร้อยแล้ว และไม่ได้มีการท้วงติงเมื่อรับของตอนนำจ่าย (สอบถามพี่ที่เซ็นต์รับของให้ก็บอกว่าไม่ได้สังเกตุเรื่องกล่อง พอเซ็นต์รับของให้แล้วก็นำไปวางไว้ให้ที่จุดรับจดหมายของบริษัทฯ ผม)  ปรึกษาพรรคพวกที่เป็นตำรวจก็บอกว่าเรื่องแบบนี้ตามยากมาก และสามารถมองแบบคนกลางได้ 3 แบบ คือ
1. คนส่ง ส่งปืนมาจริงหรือไม่
2. โดนแกะสับเปลี่ยนของระหว่างทางรึป่าว
3. ผู้รับกุเรื่องขึ้นมาว่าของหายแล้วไม่ได้รับรึป่าว

โดยที่สมาชิกท่านนั้นบอกว่าเค้าส่งมาจริงๆ และเคยส่งปืนมาหลายครั้งทาง ปณ.แล้วไม่เคยหายเลย แม้กระทั่งปืนไม่มีทะเบียน  เค้าบอกว่าสงสัยหายตอนที่รับนั่นแหละ  เค้าอ้างว่าตอนผมส่งของให้เค้าที่ สุราษฯ ทำไมของไม่หาย แต่พอเค้าส่งของมาที่เชียงใหม่ ทำไมของหาย เค้ายืนยันว่าส่ง EMS ปลอดภัย และชัวร์ ผมก็เลยบอกเค้าว่าพูดแบบนี้มันไม่ถูกต้อง เพราะถ้าพี่สงสัยผม   ผมก็สามารถสงสัยพี่ได้ว่าส่งของมาให้ผมจริงหรือป่าว  จากนั้นก็เลยบอกว่าให้เอาใบเสร็จไปตามที่ ปณ.สิ  เค้าบอกว่าให้ผมดำเนินการให้ด้วย ผมก็บอกว่าพี่เป็นคนส่งพี่ต้องดำเนินการเองสิ เพราะใบเสร็จอยู่ที่พี่ และเค้าบอกว่าจะให้ผมชดใช้ค่าปืนให้เค้าด้วยเพราะเค้าส่งของมาให้ผมแล้ว  ผมบอกว่าผมไม่เกี่ยวนะ เพราะผมไม่ได้รับปืน(มีพยานยืนยัน)แต่เป็น Inverter และปืนก็ไม่ได้หายที่ผม  ผมบอกเค้าไปว่าผมไม่ใช่พ่อค้าปืนนะครับ แต่ผมชอบปืน ผมขายปืนเฉพาะที่เป็นชื่อผมเอง ไม่เคยเอาของคนอื่นมาขายเพื่อเอากำไร ลองดูในกระทู้สิครับ ว่ามีคนเอาปืนของตัวเองมาขายสักกี่คน นอกนั้นพ่อค้าหมด
เรื่องแบบนี้สมาชิกท่านอื่นมีความเห็นยังไงครับ
และผมขอถามว่า
1. เรื่องแบบนี้สามารถตามที่หารายละเอียดการส่งของที่ ปณ. ได้หรือไม่ แล้วเค้าจะรับผิดชอบไหม เพราะของหายระหว่างทาง (หรือป่าวก็ไม่รู้) ปณ. เค้าจะให้ความร่วมมือไหม
2. พี่เค้าให้ผมรับผิดชอบเรื่องปืนให้ด้วย(ชดใช้ค่าเสียหาย) ท่านว่าสมควรชดใช้ไหม เพราะไม่ได้หายที่ผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22,07, 2010, 21:47:03 โดย สารวัตรหย่าย » บันทึกการเข้า
22,07, 2010, 21:01:54
สารวัตรหย่าย
สมาชิก
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 22,07, 2010, 21:01:54 »

ตอนนี้ผมได้แพคของพร้อมกล่องที่ได้รับ เตรียมส่งคืนให้พี่เค้าแล้วครับ
22,07, 2010, 21:21:47
PAEA 5906
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #2 เมื่อ: 22,07, 2010, 21:21:47 »

ส่ง EMS มันมีบอกน้ำหนักอยู่ ลองมาเทียบกันดูว่าน้ำหนักมันต่างกันเยอะมั้ย ระหว่างปืนกับอินเวตเตอร์

"
22,07, 2010, 21:35:04
CZ P-06
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22,07, 2010, 21:35:04 »

การส่งของทางไปรษณีย์ได้ทำประกันภัยไว้หรือเปล่า ถ้าทำประกันอาจจะได้เงินตามวงเงินประกัน  แต่สงสัยว่าทำไมปืนที่ร้านปืนหรือร้านซ่อมปืนส่งให้ลูกค้าทำไมไม่ค่อยหายครับ  ปกติแล้วผมจะให้คนที่ส่งปืนส่งทางเครื่องบินแล้วผมไปรับที่คาร์โก้  เมื่อเซ็นต์รับของแล้วจะใช้มีดคัตเตอร์แกะกล่องออกมาดูว่าของที่ส่งมาครบหรือไม่  ถ้าไม่ครบก็แจ้งเจ้าหน้าที่สนามบินตอนนั้นเลย  ส่วนปืนโครงการหลายๆร้านก็ส่งปืนทางไปรษณีย์และทำประกันไว้ด้วย แล้วให้ผู้รับไปรับของที่ที่ทำการไปรษณีย์ ไม่เคยมีข่าวว่าปืนหายเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22,07, 2010, 21:40:11 โดย CZ P-06 » บันทึกการเข้า
22,07, 2010, 21:37:35
Operator
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #4 เมื่อ: 22,07, 2010, 21:37:35 »

http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=119622.0

คนที่ตั้งกระทู้นี้ในห้องร้องทุกข์ ใช่คู่กรณีท่านมั้ยครับ  ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัย  ธุจ้า
22,07, 2010, 22:22:51
cnintorn
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22,07, 2010, 22:22:51 »

ลองดูที่สแตมป์ว่าราคาเท่าไร มันมีตารางบอกนำ้หนักกับราคา
22,07, 2010, 22:23:52
PARA P13
super member

***สวัสดีครับ***

« ตอบ #6 เมื่อ: 22,07, 2010, 22:23:52 »

งานนี้  ผมสงสัยเอกชนที่รับจ้างส่งต่ออีกที     หากไงจะมีคนที่ทำหน้าที่ประจำในเขตของท่าน ต้องคอยสืบหาดูครับ
....แต่ยากแน่ของหลุดมือไปแล้ว ระวังครับส่ง ems โชคไม่ดีเจอแบบนี้เสียหลายหมื่น   แถมเข้าใจผิดกันอีกเพราะยังมีคนกลางที่เป็นมือที่ 3 ครับ เหงื่อตก

*********************  FNP-45 black and white *********************
22,07, 2010, 22:29:52
^_^ขุนช้าง™^_^

##

« ตอบ #7 เมื่อ: 22,07, 2010, 22:29:52 »

ได้อ่านแล้วรู้สึกเหนื่อยแทนครับ เง้ออ เง้ออ

#####ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป        ชีวิตไม่ดิ้น ก็สิ้นใจ####
22,07, 2010, 22:36:16
..ปั้นเอ็ก..*รักในหลวง*

ยิ่งอวดอำนาจยิ่งดูต่ำศักดิ์ ยิ่งสุภาพยิ่งดูมีบารมี

« ตอบ #8 เมื่อ: 22,07, 2010, 22:36:16 »

ว่ากันตามเนื้อผ้าเลยครับ หลักฐานมีชัดเจน วันที่ น้ำหนัก ราคา  เวลา ...ในการส่งของ รายเนี่ย
เอาใบเสร็จมาโพสยืนยันให้ชัดๆเลยครับ เพื่อความบริสุทธ์ใจ . รักกันนะ
คงพอคาดคะเนได้มั้งครับ ปืนหนักกว่าเจ้าเครื่องนั้นเยอะครับ... ยิ้มยิงฟัน
ผมส่งของให้ลูกค้าทางems มาหลายปีแล้ว  วันนึง  10 กว่ากล่อง  ค่าส่ง.. รักกันนะ
 เป็นเงินไม่ต่ำกว่า 1500  พันบาท..ต่อครั้ง  ปรบมือ
ไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ  เต็มที่ก็ส่งผิดแค่ครั้งเดียว แต่ก็ตามส่งคืนเจ้าของได้ครับ หัวเราะปิดปาก

.่ย่อหย่อนเกินไปคนชั่วได้ใจ
ตึงเกินไปจักเสียคนดี

c.a.s.c.ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
22,07, 2010, 22:38:29
Meng-Aeng
สมาชิก
**

Hi you

« ตอบ #9 เมื่อ: 22,07, 2010, 22:38:29 »

เคยซื้อจากชัยนาทมาแปดริ้วก็ไม่หายนะ-ส่งลูกไปนครสวรรคส์ก็ครบไม่เคยหาย ธุจ้า
22,07, 2010, 22:59:25
عباد الله إنسانية الحيوان ฮีม™ ♥ เรารักพ่อหลวง ♥
*

ก้อนเนื้อของอัลลอฮฺ

« ตอบ #10 เมื่อ: 22,07, 2010, 22:59:25 »

หลักฐานใบเสร็จรับเงินตอนส่ง เอามายันได้ครับ เเล้วเทียบกับหน้ากล่องที่ได้รับ ถ้าไม่ตรงกัน ฟ้องได้ครับ ฟ้อง ปณ.น่ะ  ยิ้มหมุนหน้า เพราะเเสดงให้เห็นว่า มีเหลือบ ได้แฝงตัวในองค์กร นั้งเเล้ว

เเต่จากการใช้บริการไปรษณีย์ของผม ไม่เคยเกิดเรื่องเเบบนี้ครับ  ธุจ้า

"  ท่านทั้งหลาย จงอย่าได้ลืมว่า         
                              ความตายนั้น
    ล้วนแน่นอน   "
22,07, 2010, 23:05:11
tanatong
สมาชิก
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 22,07, 2010, 23:05:11 »

ไม่ใครก้ใคร  โอ้ละพ่อแล้วงานนี้..หลักฐานทิ้งไปยัง  เอามายืนยัน  แค่นี้ก้จบเรื่องแล้ว ุทุบๆ
22,07, 2010, 23:28:17
ผู้ใหญ่จอห์น GUNIN9™

« ตอบ #12 เมื่อ: 22,07, 2010, 23:28:17 »

http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=119622.0

คนที่ตั้งกระทู้นี้ในห้องร้องทุกข์ ใช่คู่กรณีท่านมั้ยครับ  ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัย  ธุจ้า

เคยกันบ้างหรือเปล่าครับส่งปืนไปให้ตัดโอนแต่เจ้าของปืนได้รับของเสร็จเปิดดูกลายเป็นที่แปลงไฟในรถยนต์(ผู้รับบอกว่าอย่างนั้น) หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปากก็เลยต้องตามกันยาวเหตูการณ์เพิ่งเกิดขึ้นสดๆร้อนๆเลยครับ หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปากเคยมีหรือครับไปรษณีย์แกะเอาของออกมาเปลี่ยน หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก ุทุบๆ

ท่านเดียวกันครับ เป็นคู่กรณีกับเจ้าของกระทู้ครับ   ธุจ้า ธุจ้า
23,07, 2010, 00:54:40
~~ปุยเมฆ รักในหลวง~~
*

~เหงื่อพ่อทุกหยด เพื่ออนาคตลูก~

« ตอบ #13 เมื่อ: 23,07, 2010, 00:54:40 »

เคยเจอเคสนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง แต่โชคดี ไม่หายครับ  ทางไปรษณีย์ ก็ การันตรีว่า ไม่ต้องกลัวหาย เคสของผมคือ ส่งของไปจังหวัดหนึ่ง แต่ของดันไปส่งอีกจังหวัดหนึ่ง
ซึ่งไม่ได้ไกลเคียงกับการจ่าหน้ากล่อง เลย สักนิด นึกว่างานเข้าซะแล้ว เช็คข้อมูลออนไลน์ แจ้งว่า มีผู้รับชื่อ...คนงานรับไปแล้ว แต่พอตรวจสอบกับทาง ไปรษณีย์ ลักษณะ
ของที่ผู้รับได้รับ ไม่ตรงกับของผม เริ่มใจชื่น อย่าหายนะ ใจไม่ค่อยดี ผู้ที่ผมจ่าหน้าให้รับโทรมาบอกว่า คุณให้หมายเลข EMS ผิดป่าว ผมบอกว่าก็ไม่ผิดนะ พอตกเย็นๆ ผู้รับโทรมาเลย ได้รับของแล้วครับ ขอบพระคุณมากๆ สวยจัง แจ่มเลย ทีหลังให้หมายเลข EMSให้ตรงหน่อยนะครับ มันผิดสองตัวหลังนะครับ ผมเลยต้องถ่ายภาพใบEMS
ไปให้ดู ผมยังหนุ่มแน่น สายตาดีนะครับ   หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

ปกป้อง รักษา สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

พัน.นร.จู่โจม สอ.ฯ

นิยามลูกผู้ชาย= สัจจะ+คุณธรรม+ความอดทน
23,07, 2010, 01:39:13
عباد الله إنسانية الحيوان ฮีม™ ♥ เรารักพ่อหลวง ♥
*

ก้อนเนื้อของอัลลอฮฺ

« ตอบ #14 เมื่อ: 23,07, 2010, 01:39:13 »

เคยเจอเคสนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง แต่โชคดี ไม่หายครับ  ทางไปรษณีย์ ก็ การันตรีว่า ไม่ต้องกลัวหาย เคสของผมคือ ส่งของไปจังหวัดหนึ่ง แต่ของดันไปส่งอีกจังหวัดหนึ่ง
ซึ่งไม่ได้ไกลเคียงกับการจ่าหน้ากล่อง เลย สักนิด นึกว่างานเข้าซะแล้ว เช็คข้อมูลออนไลน์ แจ้งว่า มีผู้รับชื่อ...คนงานรับไปแล้ว แต่พอตรวจสอบกับทาง ไปรษณีย์ ลักษณะ
ของที่ผู้รับได้รับ ไม่ตรงกับของผม เริ่มใจชื่น อย่าหายนะ ใจไม่ค่อยดี ผู้ที่ผมจ่าหน้าให้รับโทรมาบอกว่า คุณให้หมายเลข EMS ผิดป่าว ผมบอกว่าก็ไม่ผิดนะ พอตกเย็นๆ ผู้รับโทรมาเลย ได้รับของแล้วครับ ขอบพระคุณมากๆ สวยจัง แจ่มเลย ทีหลังให้หมายเลข EMSให้ตรงหน่อยนะครับ มันผิดสองตัวหลังนะครับ ผมเลยต้องถ่ายภาพใบEMS
ไปให้ดู ผมยังหนุ่มแน่น สายตาดีนะครับ   หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

จุดคัดเเยก ศูนย์ไปรษณีย์ กลาง คงเมาช่วงบอลโลกอ่ะดิ  หัวเราะปิดปาก เตรียมจะฟ้องท่าเดียวเลยนี่  ยิ้มยิงฟัน

"  ท่านทั้งหลาย จงอย่าได้ลืมว่า         
                              ความตายนั้น
    ล้วนแน่นอน   "
หน้า: [1] 2 3 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์