GUN IN THAILAND
02,09, 2014, 18:15:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเก็บปืนในกล่องสูญญากาศมีข้อเสียไหมครับ  (อ่าน 2611 ครั้ง)
19,06, 2010, 21:38:05
มือปืนกระเป๋าแห้ง
สมาชิก
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 19,06, 2010, 21:38:05 »

ส่วนการ  VAC ใช่ว่าจะทำให้น้ำระเหยนะครับ  ในระบบแอร์ก็เลยต้องมีตัวดักน้ำหรือทำให้อากาศภายในแห้งนะครับ

ก็คือ Drier นั่นเอง
19,06, 2010, 21:38:34
วี
สมาชิก
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 19,06, 2010, 21:38:34 »

ถ้ากลัวความชื้นเอาเอา ตัวดูดความชื้นใส่ไปในกล่องสุญญากาศด้วยสิครับ แค่นี้ ก็ไล่ความชื้นได้แล้ว
แต่อย่าเอาผ้าจุ่มน้ำไว้ในกล่องนะครับ เดี๋ยวตัวดูดจะดูดไม่ได้ซะก่อน

:D
19,06, 2010, 21:42:01
สมาชิก
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 19,06, 2010, 21:42:01 »

ถ้ากลัวความชื้นเอาเอา ตัวดูดความชื้นใส่ไปในกล่องสุญญากาศด้วยสิครับ แค่นี้ ก็ไล่ความชื้นได้แล้ว
แต่อย่าเอาผ้าจุ่มน้ำไว้ในกล่องนะครับ เดี๋ยวตัวดูดจะดูดไม่ได้ซะก่อน

:D

ถูกต้องครับและแห้งสนิทเลย
19,06, 2010, 21:49:06
เอ็คส์
ร้านค้าอาวุธปืน
Gun In Thai Mania
*

081-6143919

« ตอบ #18 เมื่อ: 19,06, 2010, 21:49:06 »

เท่าที่รู้ สูตรสำเร็จสนิม    เหล็ก+อ๊อกซิเจน+น้ำ   =  สนิม     ถ้าขาด อย่าง หนึ่งอย่างได้

ก็จะไม่เกิดสนิม
ถูกหรือไม่ครับ   แล้ว ถ้าการ ทำความชื้นให้ได้ต่ำกว่า 50 % ก็จะไม่เกิดสนิม

ใช่หรือไม่ครับ  หรือถ้าเกิดก็ช้ามากใช่หรือไม่ครับ

คือเป็นการจำกัดปริมาณของออกซิเจนที่ละลายลงไปในน้ำจึงทำให้การผุกร่อนของโลหะลดลง 

ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ธุจ้า

ไม่สามารถทำทุกๆ สิ่งเพื่อทุกๆ คน    แต่.......สามารถทำบางสิ่ง.......เพื่อบางคน   ทำได้...ผมจะทำ
19,06, 2010, 22:09:37
สมาชิก
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 19,06, 2010, 22:09:37 »

ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ธุจ้า

4Fe(s)   +   3O2 (g)  +  3H2O (l)       =           2Fe2O3.3H2O(s)
เหล็ก          อ๊อกซิเจน        น้ำ                                 สนิมเหล็ก
19,06, 2010, 22:19:40
เอ็คส์
ร้านค้าอาวุธปืน
Gun In Thai Mania
*

081-6143919

« ตอบ #20 เมื่อ: 19,06, 2010, 22:19:40 »

4Fe(s)   +   3O2 (g)  +  3H2O (l)       =           2Fe2O3.3H2O(s)
เหล็ก          อ๊อกซิเจน        น้ำ                                 สนิมเหล็ก

สุดยอดครับ ผมก็เคยเรียนมา (ช่างกล) แต่กลับลงหนังสือหมดแล้วครับ  อายนะ อายนะ ยิ้มยิงฟัน ธุจ้า

ไม่สามารถทำทุกๆ สิ่งเพื่อทุกๆ คน    แต่.......สามารถทำบางสิ่ง.......เพื่อบางคน   ทำได้...ผมจะทำ
19,06, 2010, 22:25:20
Bowling
super member

"An armed society is a polite society" R.Heinlein

« ตอบ #21 เมื่อ: 19,06, 2010, 22:25:20 »

ในความเห็นส่วนตัวผมๆก็เห็นด้วยนะครับ
ว่าถ้าเอาใส่กล่องสูญญากาศ
เอา silica gel ใส่ไว้ดูดความชื้น
ก็น่าจะเก็บได้นานพอดู

ส่วนเรื่องหยิบมาใช้ไม่สะดวกก็คงไม่ใช่ประเด็น
ถ้าเราพูดถึงคนที่มีปืนมากมายหลายกระบอก
และต้องการเก็บปืนกระบอกอื่นๆที่เราไม่ได้ใช้ในระยะยาว(ดอง)
(ท่านหมายถึงกรณีนี้รึเปล่าครับ)

เพราะผมก็มีปืนที่เอาไว้ป้องกันตัว อยู่ในที่พร้อมใช้ทันทีอยู่หนึ่งกระบอก
ไม่ใส่ถุง ไม่ใส่ซองอะไรทั้งสิ้น อยากจะขึ้นสนิมก็ขึ้นไป
ส่วนกระบอกที่เหลือ ที่ผมสะสมไว้และแทบไม่เคยได้จับ ผมก็เก็บยาว

เพราะเวลาฉุกเฉิน แค่การแกะถุง Zip lock ในที่มืดๆ ยังจะแกะไม่ทันเอาเลยครับ (ถุงมันเหนียวซะด้วย)
แถมเวลาอย่างนั้น แค่ไม่กี่วินาทีก็สำคัญครับ
เผลอๆ กล่องสูญญากาศอาจจะเร็วกว่าซะอีก ถ้าใช้คล่องๆ

และคงไม่มีใครที่พอภัยถึงตัว จะคว้าปืนทุกกระบอกที่มีมาป้องกันตัว
ผมว่ากระบอกเดียว แต่หลายแม๊กกาซีนคงเหมาะกว่า

ข้อที่น่าคิดคือกล่องสูญญากาศที่ผมมี
ทิ้งไว้ซักพัก อากาศมันก็เข้าไปได้อีกครับ
(ปุ่มที่แสดงว่าเป็นสูญญากาศมันจะค่อยๆโผล่ขึ้นมาครับ)
พยายามเช็คโอริงแล้ว ว่าไม่มีฝุ่นผงและแนบสนิทกับฝาดี แต่มันก็ไม่ช่วยเท่าไหร่
อาจจะเป็นที่วาล์ว

ตอนนี้ผมก็เลยใช้วิธี ชโลมน้ำมัน แล้วใส่ถุง Zip Lock
(หาซื้อได้ตามซุปเปอร์ แต่ให้ซื้อแบบ Freezer bag หนา จะทนกว่าครับ)
พยายามรีดอากาศออกให้ได้มากที่สุด
ซักเดือนสองเดือนเอาออกมาดูทีนึงก็น่าจะพอแล้ว
และไม่เปลืองที่เก็บด้วยครับ

ถูกผิดอย่างไรใครไม่เห็นด้วย ผมก็ไม่ทราบนะครับ
นี่แค่ความเห็นส่วนตัวและเป็นสิ่งที่ผมทำอยู่ครับ ตาแป๋ว

19,06, 2010, 22:35:55
Kittiphat

« ตอบ #22 เมื่อ: 19,06, 2010, 22:35:55 »

ไม่น่าจะมีข้อเสียนะครับ คงเหมือนกับการเก็บเลนส์กล้องแพงๆ มั้งครับ เค้าก็ใช้กล่อง สูญญากาศ ป้อง
กันความชิ้นจากข้างนอก + ซิลิกาเจล ไว้ดูดวามชื้น ข้างใน  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19,06, 2010, 22:38:00 โดย Kittiphat » บันทึกการเข้า

กลุ่มยิงปืนบนเฟซบุ๊ค http://www.facebook.com/group.php?gid=131200670238428
19,06, 2010, 22:37:46
Bowling

"An armed society is a polite society" R.Heinlein

« ตอบ #23 เมื่อ: 19,06, 2010, 22:37:46 »

ผมเห็นเวลามีอุบัติเหตุเครื่องบินตกในน้ำ
พอเขาพบกล่องดำ (Black box)
แทนที่เขาจะทำให้มันแห้งแล้วส่งไปแล๊บ
เขากลับเอาใส่ถังน้ำ แล้วส่งไปแล๊บครับ
เขาบอกว่ามันจะทำให้เกิดสนิมน้อยกว่าที่จะให้มันแห้งครับ

ข้อมูลจากวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

การป้องกันการเกิดสนิมเหล็ก

สุรศักดิ์ ไวทยวงศ์สกุล

เหล็กเป็นโลหะที่มนุษย์นำมาใช้ประโยชน์มากที่สุด เนื่องจากความแข็งแกร่งและมีราคาถูก อย่างไรก็ตาม ข้อบกพร่องที่สำคัญที่สุดของก็คือ การเกิดสนิม (rusting) นั้นเอง ประมาณกันว่าปีหนึ่งๆ จะเกิดการสูญเสียเนื้อเหล็กไปในรูปของสนิมเหล็กถึงเกือบ 1 ใน 7 ของปริมาณเหล็กที่ผลิตได้ ซึ่งนอกจากจะสร้างความสูญเสีย ในเชิงเศรษฐกิจอย่างมหาศาลแล้ว บางครั้งการเกิดสนิมยังอาจก่อให้เกิดอันตรายร้ายแรงต่อชีวิตและทรัพย์สินอย่างประมาณค่ามิได้ ดังนั้น การป้องกันการเกิดสนิมของเหล็กเอาไว้ล่วงหน้า จึงเป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่งเพื่อลดปัญหาที่เกิดขึ้น

สนิมเหล็กแท้จริงแล้วคือสารประกอบระหว่างเหล็กกับออกซิเจนนั่นเอง มีชื่อทางเคมีคือ ไฮเดรตเฟอริกออกไซด์ (Fe2O3.XH2O3) ลักษณะเป็นคราบสีแดง ซึ่งไม่สามารถเกาะอยู่บนผิวของเหล็กได้อย่างเหนียวแน่น สามารถหลุดออกไปได้ง่าย ทำให้เนื้อเหล็กที่อยู่ชั้นในสามารถเกิดสนิมต่อไปจนกระทั่งหมดทั้งชิ้น กระบวนการเกิดสนิมเหล็กค่อนข้างซับซ้อน โดยมีปัจจัยหลักก็คือ น้ำและออกซิเจน ซึ่งมีอยู่ทั่วไปในบรรยากาศโลก เหล็กจะเกิดสนิมได้เร็วขึ้นในบางสภาวะ เช่น สภาพที่เป็นกรด ตามชายทะเลที่มีไอเกลือเข้มข้น เป็นต้น

วิธีการป้องกันเหล็กไม่ให้เกิดสนิมมีอยู่หลายวิธี เช่น การเคลือบผิวเหล็ก เพื่อป้องกันมิให้เนื้อเหล็กสัมผัสกับน้ำและอากาศโดยตรง อาจทำได้หลายวิธี เช่น การทาสี การชุบด้วยโลหะ อาทิ ดีบุก สังกะสี วิธีนี้มักใช้กับชิ้นงานขนาดเล็กหรือกลาง อย่างไรก็ตาม ข้อเสียของวิธีนี้คือ ผิวเคลือบชนิดนี้ สามารถหลุดออกได้ง่าย ทั้งทางกายภาพและเคมีซึ่งจะทำให้เนื้อเหล็กมีโอกาสสัมผัสกับบรรยากาศและเกิดสนิมขึ้น ยิ่งกว่านั้นผิวเคลือบบางชนิด เช่น ดีบุก ยังสามารถเป็นตัวเร่งปฏิกิริยาการเกิดสนิมให้เร็วขึ้นอีกด้วย

วิธีต่อมาคือการทำเป็นเหล็กกล้าไร้สนิม (stainless steel) โดยการเติมธาตุอื่นๆ ที่สามารถทำให้เกิดชั้นฟิล์มบางๆ ขึ้นบนผิวเหล็ก เช่น โครเมียม นิกเกิล ธาตุเหล่านี้จะสร้างฟิล์มบางๆ ที่ติดแน่นบนผิวเหล็ก ช่วยป้องกันไม่ให้เนื้อเหล็กสัมผัสกับบรรยากาศโดยตรง ผิวเคลือบชนิดนี้มีความคงทนทั้งทางกายภาพและเคมี เหล็กกล้าไร้สนิมมีหลายเกรด แต่ละเกรดก็จะมีส่วนผสมที่ต่างกันออกไป ขึ้นอยู่กับความต้องการในการใช้งานแต่ละประเภท

ส่วนวิธีสุดท้ายคือ การใช้กระแสไฟฟ้าเพื่อให้เหล็กมีศักย์ไฟฟ้าสูงกว่าบริเวณใกล้เคียง ซึ่งจะทำให้เหล็กไม่เกิดการสูญเสียอิเลกตรอนและกลายเป็นสนิม วิธีนี้สามารถป้องกันการเกิดสนิมได้ในทุกสภาพแวดล้อม แต่มีค่าใช้จ่ายสูง และต้องอาศัยแหล่งกำเนิดกระแสไฟฟ้าซึ่งไม่สะดวกกับการโยกย้ายไปมา จึงเหมาะสมสำหรับโครงสร้างใหญ่ๆ ที่ต้องใช้งานในสภาพแวดล้อมที่เสี่ยงต่อการเกิดสนิมอย่างรุนแรง เช่น ท่อที่ฝังอยู่ใต้ดิน ท่อส่งน้ำมันใต้ทะเล เป็นต้น

เอกสารอ้างอิง
สำนักงานคณะกรรมการวิจัยแห่งชาติ, เคมีวิทยา เล่ม 2 : หลักทฤษฎีและสมบัติของสสาร
วิริยะ สิริสิงห และคณะ, 110 ธาตุ คุณสมบัติและการค้นพบ, สนพ.อักษรวัฒนา, พิมพ์ครั้งที่ 3
วิกรม วัชรคุปต์ และ บุญชัย โสวรรณวณิชกุล, โครงการการพัฒนาระบบควบคุมการป้องกันการผุกร่อนชนิดคาโธดิคของท่อแบบอัตโนมัติ, กุมภาพันธ์ 2542.

19,06, 2010, 22:52:41
สมาชิก
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 19,06, 2010, 22:52:41 »

ใช่ครับเช่นเดียวกันกับ การนำวัตถุโบราณขึ้นจากทะเล  คือการแช่น้ำไว้อย่างนั้นจนกว่าจะถึงห้องแล็บ
19,06, 2010, 22:59:06
Orion
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #25 เมื่อ: 19,06, 2010, 22:59:06 »

การเก็บปืนในกล่องสูญญากาศมีข้อเสียไหมครับถ้าเทียบกับการเก็บในกล่องจากโรงงานอย่างไหนดีกว่ากันครับ  ธุจ้า

ลองอ่านดูให้ดีนะครับ
 การเก็บปืนในกล่องสูญญากาศมีข้อเสียไหมครับ  ถ้าเทียบกับการเก็บในกล่องจากโรงงานอย่างไหนดีกว่ากันครับ  ธุจ้า

ปืนเป็นสนิมเพราะคราบน้ำและความชื้น แต่ในสูญญากาศก็มีความชื้นได้ครับ
ดังนั้นการเก็บในกล่องสูญญากาศแทบไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ เพราะความชิ้นยังมีอยู่ การไล่อากาศออกไป อ็อกซิเจนในไอน้ำก็ยังมีอยู่ ทำให้เกิดสนิมได้
ลองเอาตะปูแช่น้ำก็ยังเป็นสนิมอยู่ดีครับ  หรือ เอาน้ำใส่กล่องสูญญากาศแล้วใส่ตะปูลงไป คิดว่าจะไม่เกิดสนิม?

หากท่านต้องการเก็บปืน การใส่กล่องสูญญากาศเฉยๆ จึงไม่มีประโยชน์อะไรเลย 
ต้องมีสารดูดความชื้นด้วย  เพราะสูญญากาศกับความชื้นคนละเรื่องกันครับ

19,06, 2010, 23:05:27
Bowling

« ตอบ #26 เมื่อ: 19,06, 2010, 23:05:27 »

อ้อ มีอีกอย่างครับ
กระดาษป้องกันสนิมครับ
ปืนบางรุ่น เช่น สมิธ จะห่อในกระดาษป้องกันสนิมมาครับ
กระดาษสีน้ำตาลในกล่องตอนที่เราเปิดมาเจอนั่นแหละครับ
ไม่ใช่กระดาษธรรมดาๆนะครับ อย่าทิ้งเชียว
แต่ผมไม่รู้บ้านเรามีขายรึเปล่านะครับ
เรียกว่า  VCI paper (Volatile Corrosion Inhibitors)
มันจะปล่อยสารเคมีออกมา ทำให้ไม่เกิดสนิมครับ
http://www.brownells.com/.aspx/pid=1197/Product/GUNWRAP_trade__PAPER

แล้วก็มีแบบนี้อีกครับ
ใส่ไว้ในกล่องหรือถุงที่ซีลสนิท และเปลี่ยนทุกๆปีครับ
http://www.brownells.com/.aspx/pid=1207/Product/RUST_BLOX_VAPOR_TABS

อ้อ พึ่งนึกออก เมื่อปีก่อนตอนเขาแจกถ้วยรางวัลหลังแข่งแล้วเขาแนบซองกันสนิมมาให้ลองใช้ด้วย
ไม่รู้ร้านอะไรเอามาแจก (สปอนเซอร์)
แต่อยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้ ยังไม่ได้ลองเลยครับ เดี๋ยวไปหาก่อนครับ

19,06, 2010, 23:13:03
Orion
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #27 เมื่อ: 19,06, 2010, 23:13:03 »

หากใช้กระดาษชุบสารเคมี ห่อปืน ระวังนิดนึงนะครับ อาจจะไม่เหมาะสมกับโครงปืนอลูมีเนียม
หรือ พวกปืนที่ทำผิวแบบเคสเฮดเดนนิ้ง case hardening หรือ ผิวลายไข่นกกระทา ครับ
ปืนโบราณที่ผิวเคลือลแล็กเกอร์ไว้ หรือ พานท้ายไม้ก็ลงแล็กเกอร์ (ผิวกระจก) ไว้ ก็อาจจะหมองได้เหมือนกันครับ
19,06, 2010, 23:42:00
mana klarparjon

« ตอบ #28 เมื่อ: 19,06, 2010, 23:42:00 »

โดยหลักวิชาแล้วดีครับ......ถ้าทุกอย่างสมบูรณ์....คือเป็นสุญญากาส และไม่มีความชื้น ๑๐๐ %......สภาพของผิวปืนสมบูรณ์ไม่อยู๋ระหว่างเกิดสนิม.(มองไม่เห็น)....แต่ถ้าไม่ใช่แล้วเราวางใจว่าไม่เกิดสนิมแน่เพราะโดยทฤษฏีแล้วเกิดไม่ได้...จึงอาจไม่ค่อยได้ดูเพราะคิดว่าปลอดภัยแล้ว...แต่อาจจะพลาดได้....สู้เก็บแบบธรรมดาๆ...แล้วหมั่นดูแลมันน่าจะดีกว่านะ......มั่นใจอะไรมากไปก็อาจจะกลายเป็นประมาทไปก็ได้....... ยิ้มยิงฟัน
20,06, 2010, 00:12:51
วี
สมาชิก
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 20,06, 2010, 00:12:51 »

ปืนใช้งานเป็นปืนพลาสติก ....​ใช้ได้ทั่วไป ...​ไม่ต้องรักษามากมาย ยิงเสร็จไม่ล้าง ก็ยังยิงได้อยู่
ส่วนปืนสะสม เก็บดองน้ำมันไว้ ใส่ตู้เซฟ สองอาทิตย์​ หรือ สองเดือน เปิดลูบ ๆ คลำ ๆ เอามาเช็ด ๆๆๆ
ทุกซอกทุกมุม เคลียร์ปืน แล้วขึ้นลำ ยิงแห้ง เป๊ะ เป๊ะ เป๊ะ เสร็จแล้ว เช็ด จุ่มน้ำมัน เก็บใส่ตู้ตามเดิม
แค่นี้ก็สุขใจครับ

ยิ้มยิงฟัน
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์