การเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้าน

(1/2) > >>

โจ๊ก คนเพชรบุรี:
ขอถามท่านที่รู้หน่อยนะครับ ว่าการเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้านซื้อเสียงได้หรือป่าวครับ ผมถามผู้ใหญ่บางคนเขาบอกว่าซื้อได้ ก ก ต เอาผิดไม่ได้เพราะไม่ครอบคลุม แต่บางคนก็บอกว่าซื้อไม่ได้  เรื่องมีอยู่ว่าหมู่บ้านผมจะมีการเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้านใหม่ผู้ใหญ่เก่าหมดวาระคือพ่อผมเองแล้วผมจะลงต่อเองแต่ผมไม่ซื้อเสียง แล้วอีกฝ่ายหนึ่งเขาเตรียมเงินไว้ สองแสน เพื่อเอาไว้ซื้อเสียง หมู่บ้านผมมีสิทธิ์เลือกตั้งร้อยกว่าคน แต่ถ้าอีกฝ่ายไม่ซื้อเสียงเขาไม่ได้แน่นอนเพราะว่าเขาเคยเป็นแล้วหนึ่งสมัยแต่สมัยต่อไปไม่ได้เพราะตอนที่เขาเป็นเขาเก็บของส่วนรวมไปใช้ส่วนตัวหมด ที่ผมถามมาทั้งหมดนี้ก็แค่อยากรู้ว่าซื้อเสียงผิดกฎหมายหรือป่าวครับ หรือว่าใครมีวิธีเอาผิดคนซื้อเสียงได้บ้างครับ ผมมีอยู่หนึ่งวิธีไม่รู้จะใช้ได้หรือป่าว  เขาซื้อเสียงคนละพัน แต่ผมจะให้ ห้าพัน แต่ไม่ได้ซื้อนะครับผมจะให้คนที่อัดเสียงเวลาที่อีกฝ่ายหนึ่งเอาเงินมาแจกแล้วถ้าอีกฝ่ายหนึ่งได้ผมจะเอาไปให้ ก ก ต   แต่ถ้าไม่ผิดผมก็จะได้ไม่ต้องทำ   ขอขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ   :<>

tamin:
น่าจะขึ้นกับนายอำเภอที่ท่านอยู่

จันผา สิงห์คะนองนา:
ถ้ามี พยาน + หลักฐาน ชัดแจ้งว่าซื้อเสียง  ก็ผิดกฏหมายแล้วครับ
ทำตามระบบ นำพยานและหลักฐาน ไปร้องต่อเจ้าพนักงานสถานีตำรวจ       
ทำตามนอกระบบ นำพยานและหลักฐาน ไปร้องสื่อมวลชนให้ออกข่าวประจาน  เดี๋ยวเก้าอี้นายอำเภอจะร้อนขึ้นมาเอง
แต่ต้องระวังตัวหน่อยน๊ะครับ  การเมืองท้องถิ่นชอบเล่นกันแบบแรง ๆ

ถ้าคุณจะลงเลือกตั้ง ต้องรีบหาเสียง ให้นโยบายกับลูกบ้าน ครับ 
ผมไม่รู้ว่าผู้ใหญ่บ้านและกำนันยุคใหม่ เลือกครั้งเดียวเป็นได้ถึงเกษียณ ไม่ใช่วาระ 4 ปีเหมือนเดิมหรือเปล่า

wuttarat nitcharat:
บางครั้งเงินก็ซื้อทุกอย่างไม่ได้ครับ  :e :e :e :e :> :> :> :> :ss :ss :ss :ss :ss

3ศร:
อ้างจาก: wuttarat  nitcharat ที่  03,06, 2010, 09:54:22

บางครั้งเงินก็ซื้อทุกอย่างไม่ได้ครับ  :e :e :e :e :> :> :> :> :ss :ss :ss :ss :ss

ใช่ครับคุณแบงค์ถูกต้องเลย แต่ผมก็เห็นเงินแล้วตาลุกทุกที :qqอยางงัยก็ขอให้คุณโจ๊ก คนเพชรบุรี ได้รับเลือกเป็นผู้ใหญ่บ้านคนใหม่ด้วยนะครับ :<> :>

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป