GUN IN THAILAND
30,10, 2014, 23:28:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้าน  (อ่าน 2340 ครั้ง)
03,06, 2010, 07:34:52
โจ๊ก คนเพชรบุรี
สมาชิกครอบครัว

« เมื่อ: 03,06, 2010, 07:34:52 »

ขอถามท่านที่รู้หน่อยนะครับ ว่าการเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้านซื้อเสียงได้หรือป่าวครับ ผมถามผู้ใหญ่บางคนเขาบอกว่าซื้อได้ ก ก ต เอาผิดไม่ได้เพราะไม่ครอบคลุม แต่บางคนก็บอกว่าซื้อไม่ได้  เรื่องมีอยู่ว่าหมู่บ้านผมจะมีการเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้านใหม่ผู้ใหญ่เก่าหมดวาระคือพ่อผมเองแล้วผมจะลงต่อเองแต่ผมไม่ซื้อเสียง แล้วอีกฝ่ายหนึ่งเขาเตรียมเงินไว้ สองแสน เพื่อเอาไว้ซื้อเสียง หมู่บ้านผมมีสิทธิ์เลือกตั้งร้อยกว่าคน แต่ถ้าอีกฝ่ายไม่ซื้อเสียงเขาไม่ได้แน่นอนเพราะว่าเขาเคยเป็นแล้วหนึ่งสมัยแต่สมัยต่อไปไม่ได้เพราะตอนที่เขาเป็นเขาเก็บของส่วนรวมไปใช้ส่วนตัวหมด ที่ผมถามมาทั้งหมดนี้ก็แค่อยากรู้ว่าซื้อเสียงผิดกฎหมายหรือป่าวครับ หรือว่าใครมีวิธีเอาผิดคนซื้อเสียงได้บ้างครับ ผมมีอยู่หนึ่งวิธีไม่รู้จะใช้ได้หรือป่าว  เขาซื้อเสียงคนละพัน แต่ผมจะให้ ห้าพัน แต่ไม่ได้ซื้อนะครับผมจะให้คนที่อัดเสียงเวลาที่อีกฝ่ายหนึ่งเอาเงินมาแจกแล้วถ้าอีกฝ่ายหนึ่งได้ผมจะเอาไปให้ ก ก ต   แต่ถ้าไม่ผิดผมก็จะได้ไม่ต้องทำ   ขอขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ   ธุจ้า
03,06, 2010, 08:50:27
tamin
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03,06, 2010, 08:50:27 »

น่าจะขึ้นกับนายอำเภอที่ท่านอยู่
03,06, 2010, 09:00:21
จันผา สิงห์คะนองนา
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03,06, 2010, 09:00:21 »

ถ้ามี พยาน + หลักฐาน ชัดแจ้งว่าซื้อเสียง  ก็ผิดกฏหมายแล้วครับ
ทำตามระบบ นำพยานและหลักฐาน ไปร้องต่อเจ้าพนักงานสถานีตำรวจ       
ทำตามนอกระบบ นำพยานและหลักฐาน ไปร้องสื่อมวลชนให้ออกข่าวประจาน  เดี๋ยวเก้าอี้นายอำเภอจะร้อนขึ้นมาเอง
แต่ต้องระวังตัวหน่อยน๊ะครับ  การเมืองท้องถิ่นชอบเล่นกันแบบแรง ๆ

ถ้าคุณจะลงเลือกตั้ง ต้องรีบหาเสียง ให้นโยบายกับลูกบ้าน ครับ 
ผมไม่รู้ว่าผู้ใหญ่บ้านและกำนันยุคใหม่ เลือกครั้งเดียวเป็นได้ถึงเกษียณ ไม่ใช่วาระ 4 ปีเหมือนเดิมหรือเปล่า
03,06, 2010, 09:54:22
wuttarat nitcharat
สมาชิก
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 03,06, 2010, 09:54:22 »

บางครั้งเงินก็ซื้อทุกอย่างไม่ได้ครับ  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
03,06, 2010, 10:59:46
3ศร
สมาชิก
**

ทีมงานทำเอามันส์เน้นรอยยิ้มจัดให้ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 03,06, 2010, 10:59:46 »

บางครั้งเงินก็ซื้อทุกอย่างไม่ได้ครับ  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
ใช่ครับคุณแบงค์ถูกต้องเลย แต่ผมก็เห็นเงินแล้วตาลุกทุกที อายนะอยางงัยก็ขอให้คุณโจ๊ก คนเพชรบุรี ได้รับเลือกเป็นผู้ใหญ่บ้านคนใหม่ด้วยนะครับ ธุจ้า ปรบมือ

ขอขอบคุณ พี่ซน-พี่ป๋องแห่งทีมงานทำเอามันส์เน้นรอยยิ้ม จากใจจริงครับ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่งดีๆให้เสมอ
03,06, 2010, 11:05:47
✿*Maxx®..❀●•♫ ♬
super member

รักสนุก...ทุกข์ถนัด...เฉพาะเรื่องปืน!!!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 03,06, 2010, 11:05:47 »

การซื้อเสียงผู้ใหญ่บ้าน มีเกือบทุกที่ แต่้ถ้าจะร้องเรียน
ต้องมีหลักฐานชัดเจนนะครับ แต่คิดว่าผิดกฎหมายแน่นอน
ไม่ว่าจะเป็นการเลือกตั้งอะไร ก็ห้ามซื้อเสียง อยู่แล้ว.....

ถ้าพ่อเป็นผู้ใหญ่บ้านเก่า ช่วยหาเสียง ยังไงก็ได้เปรียบ
อยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับผลงานของพ่อคุณว่าเข้าตาชาวบ้านหรือเปล่า

การซื้อเสียง รับเงินแต่ไม่เลือกมีเยอะแยะไป เป็นกำลังใจให้นะครับ (คุณว่าที่ผู้ใหญ่บ้าน)

☀ <º))))><.·´¯`·.§ h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●•♫ ♬✿❀●•♫ ♬
03,06, 2010, 11:33:27
montain
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 03,06, 2010, 11:33:27 »

ใช้หลักการเดียวกับการเลือกตั้งสมาชิกองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น  ใช้ระบบเข้าคูหากากบาท   ซื้อเสียงผิดกฎหมายเลือกตั้ง

อายุงาน อยู่ได้ครบวาระ  60  ปี  แต่มีประเมิน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์