GUN IN THAILAND
16,04, 2014, 17:23:37 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษากันเรื่อง ขอเงินคืนรถคันแรกครับ  (อ่าน 354 ครั้ง)
05,11, 2012, 22:54:27
penpeum
Gun In Thai Mania
*

« เมื่อ: 05,11, 2012, 22:54:27 »

ใบรับคำขอใช้สิทธิ์ สำหรับรถยนต์ใหม่คันแรกตามนโยบายรัฐบาล

ขยายมุมล่างซ้ายของใบรับคำขอใช้สิทธิ์

ใบคำแนะนำสำหรับประชาชนในการยื่นขอใช้สิทธิ์

ขยายมุมบนซ้ายของใบคำแนะนำ

เรื่องมีอยู่ว่า วันที่1ที่ผ่านมาได้ไปซื้อรถ1คัน วันนี้ลูกสาวไปยื่นใบจองรถเพื่อใช้สิทธิ ที่สรรพสามิตจังหวัด ทางเจ้าหน้าที่ได้เตือนว่า
1     ให้จัดการเอกสารให้เสร็จใน 90วัน   จากวันรับรถนะครับ    ไม่เช่นนั้นจะเสียสิทธิ
2     ถ้ายื่นจดทะเบียนที่ขนส่งในปี55นี้ (*)   ต้องจัดส่งเอกสารทั้งหมดให้สรรพสามิตเสร็จก่อนสิ้นปี
3     (*)  ในข้อ2  จะเกิดช่วงจังหวะรอเล่มทะเบียนหลังจากนำรถไปตรวจเพื่อจดทะเบียน เมื่อได้สมุดทะเบียนก็จะต้องถ่ายเอกสารในนั้น
       เพื่อมารวมชุดเอกสารส่งสรรพสามิตครับ    ตรงนี้อาจทำไม่ทันถ้ายื่นจดทะเบียนที่ขนส่งปลายปี  ใกล้สิ้นเดือนธันวา  เพราะต้องรอสมุดทะเบียนรถ  ถ้าส่งเอกสารให้สรรพสามิตก่อนสิ้นปีไม่ได้อาจเสียสิทธิ  แม้จะไม่ถึง90วันครับ เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว
4     ทางแก้ คือ ให้ไปจดทะเบียนที่ขนส่งปีหน้ารวมเวลาจัดเอกสารทั้งหมดให้สรรพสามิต ทั้งหมดไม่ให้เกิน 90วันจากวันรับรถครับ

สิ่งที่เกิดขณะนี้ คือ ผมต้องรอเอกสารนำมาจดทะเบียนที่ขนส่ง 45ถึง60วันก็ใกล้สิ้นปีแล้ว และถ้าจดที่ขนส่งก็ต้องรอเล่มอีก ต้องหาจังหวะเข้าจดทะเบียน และทำความเข้าใจดีดีนะครับ   ยังพอมีเวลาผมจึงนำเรื่องนี้มาโพสเพื่อปรึกษากันครับและบอกล่าวเพื่อนสมาชิก เผื่อมีผู้ร่วมกรณีครับ ธุจ้า

ที่งงก็คือ  ข้อ2และข้อ3นะครับ (จุดสำคัญอยู่ที่วันตรวจสภาพและจดทะเบียนรถที่ขนส่งครับถ้าปีนี้ ต้องส่งเอกสารรวมให้สรรพสามิตก่อนสิ้นปี)ตามรูปที่4 เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว ผมอาจรับข้อมูลมาผิดท่านใดเข้าใจหรือทำงานด้านนี้ ขอความรู้ด้วยครับ ธุจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05,11, 2012, 23:03:25 โดย penpeum » บันทึกการเข้า
05,11, 2012, 23:48:41
ஓ☣Ť✪N◕☣ஓ
อย่ากลัวคนที่''พูดจาแรงๆ''แต่จงกลัว''คน..ที่เสแสร้ง''พูดจาดีๆ''
*

-☀หนึ่งตำบล☀☣☀หนึ่งภรรยา☀-

« ตอบ #1 เมื่อ: 05,11, 2012, 23:48:41 »

แว่นดำ ยิ้มเด้ง   ผมว่าไอ้โครการนี่  พักหลังๆมันมีอะไรแปลกๆหลายอย่างครับ  รายเนี่ย  เรื่องคืนเงินก็อีก  ุทุบๆ ุทุบๆ
ยังไงๆ คำว่าคืนให้  ถึงจะช้าจะเร็วมันก็ต้องคืนให้เค๊าไปอยู่วันยันค่ำ
แต่นี่  เที่ยวมานั่งผ่อนให้ประชาชน ทีละนิดๆ...คล้ายๆจะยังอาลัยอาวร  แต่อิตอนประชาชนเค๊าไปดาวท์รถ   ไมจึงเสียเงินกันเป็นก้อน    เรื่องเงิน นี่  ขอบอกเลยว่า มีอะไรพิลึกๆดีจริงๆ
ส่วนเรื่องกองทุนสหกรห์ยางพาราก็  เป็นหนี้ชาวสวนอยู่หลายเดือนไม่ยอมจ่ายให้เค๊าไปซักที  งง เวียนหัว
 เหงื่อตก จนพ่อค้าคนกลาง  ที่ซื้อยางไปจากชาวบ้าน ไปขายให้กอนทุน ถึงกับต้องเลิดกิจการ เพราะไม่มีเงินหมุน เง้ออ เง้ออ งง
เพราะว่ารัฐบาล ติดหนี้ไม่ยอมจ่าย   เหงื่อตกดิหรือว่ารัฐบาลกำลังจะชักดาบ
 ยิ้มยิงฟันหากเป็นไปตามนั้น.... สงสัย งานนี้  ท่านรองจะถูกยิง  ยิ้มเด้ง หัวเราะปิดปาก    ยิ้มหมุนหน้า ยิ้มหมุนหน้า

06,11, 2012, 14:24:32
peet2508
สมาชิก
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 06,11, 2012, 14:24:32 »

ใบรับคำขอใช้สิทธิ์ สำหรับรถยนต์ใหม่คันแรกตามนโยบายรัฐบาล

ขยายมุมล่างซ้ายของใบรับคำขอใช้สิทธิ์

ใบคำแนะนำสำหรับประชาชนในการยื่นขอใช้สิทธิ์

ขยายมุมบนซ้ายของใบคำแนะนำ

เรื่องมีอยู่ว่า วันที่1ที่ผ่านมาได้ไปซื้อรถ1คัน วันนี้ลูกสาวไปยื่นใบจองรถเพื่อใช้สิทธิ ที่สรรพสามิตจังหวัด ทางเจ้าหน้าที่ได้เตือนว่า
1     ให้จัดการเอกสารให้เสร็จใน 90วัน   จากวันรับรถนะครับ    ไม่เช่นนั้นจะเสียสิทธิ
2     ถ้ายื่นจดทะเบียนที่ขนส่งในปี55นี้ (*)   ต้องจัดส่งเอกสารทั้งหมดให้สรรพสามิตเสร็จก่อนสิ้นปี
3     (*)  ในข้อ2  จะเกิดช่วงจังหวะรอเล่มทะเบียนหลังจากนำรถไปตรวจเพื่อจดทะเบียน เมื่อได้สมุดทะเบียนก็จะต้องถ่ายเอกสารในนั้น
       เพื่อมารวมชุดเอกสารส่งสรรพสามิตครับ    ตรงนี้อาจทำไม่ทันถ้ายื่นจดทะเบียนที่ขนส่งปลายปี  ใกล้สิ้นเดือนธันวา  เพราะต้องรอสมุดทะเบียนรถ  ถ้าส่งเอกสารให้สรรพสามิตก่อนสิ้นปีไม่ได้อาจเสียสิทธิ  แม้จะไม่ถึง90วันครับ เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว
4     ทางแก้ คือ ให้ไปจดทะเบียนที่ขนส่งปีหน้ารวมเวลาจัดเอกสารทั้งหมดให้สรรพสามิต ทั้งหมดไม่ให้เกิน 90วันจากวันรับรถครับ

สิ่งที่เกิดขณะนี้ คือ ผมต้องรอเอกสารนำมาจดทะเบียนที่ขนส่ง 45ถึง60วันก็ใกล้สิ้นปีแล้ว และถ้าจดที่ขนส่งก็ต้องรอเล่มอีก ต้องหาจังหวะเข้าจดทะเบียน และทำความเข้าใจดีดีนะครับ   ยังพอมีเวลาผมจึงนำเรื่องนี้มาโพสเพื่อปรึกษากันครับและบอกล่าวเพื่อนสมาชิก เผื่อมีผู้ร่วมกรณีครับ ธุจ้า

ที่งงก็คือ  ข้อ2และข้อ3นะครับ (จุดสำคัญอยู่ที่วันตรวจสภาพและจดทะเบียนรถที่ขนส่งครับถ้าปีนี้ ต้องส่งเอกสารรวมให้สรรพสามิตก่อนสิ้นปี)ตามรูปที่4 เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว ผมอาจรับข้อมูลมาผิดท่านใดเข้าใจหรือทำงานด้านนี้ ขอความรู้ด้วยครับ ธุจ้า

ลองศึกษาข้อมูลให้ดีครับ ไม่เสียสิทธิ์หรอกครับ กรณีของท่าน ต้องส่งเอกสารอื่นที่ยังไม่ได้ยื่นไว้ ให้ครบภายใน 90 วัน นับแต่วันรับมอบรถครับ (อยู่ในกรณีที่ 2ครับ) ยืนยันครับ
06,11, 2012, 14:34:39
peet2508
สมาชิก
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 06,11, 2012, 14:34:39 »

https://firstcar.excise.go.th/
06,11, 2012, 14:54:42
สุพจน์#รักในหลวง#
*

พวกเราไม่ใช่คนดี 100%..............แต่เรื่องเดียวที่เราทำไม่เ

« ตอบ #4 เมื่อ: 06,11, 2012, 14:54:42 »

สมัยก่อนผมทำงานที่สุวรรณภูมิ ถ้ารัฐทำรถไฟลอยฟ้า ใต้ดิน มาถึงรังสิต ผมคนนึงล่ะไม่ใช้รถ ขึ้นรถไฟเอาดีกว่า ไม่เปลืองแถมไวดีด้วย  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน

เหมือนบายศรีสู่ขวัญท่านถนอม  เจือแป้งหอมประแจจันทร์เครื่องหรรษา
พอเสร็จงานท่านก็ลงทิ้งคงคา   ให้ลอยมาลอยไปเหมือนใบตอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์