GUN IN THAILAND
18,12, 2014, 22:22:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บทสัมภาษณ์ซูโม่ตู้ ทอลค์โชว์ " น่าสนใจมาก อ่านให้จบน๊ะครับ  (อ่าน 6286 ครั้ง)
19,04, 2013, 19:19:04
สิงห์เหน่งตะวันตก™
VIP
Gun In Thai Mania

I swear I'm gonna live forever

« ตอบ #30 เมื่อ: 19,04, 2013, 19:19:04 »

ใครโตทันดูบ้างครับ  ผมหล่ะเป็นแฟนรายการนี้เลยครับ  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน

http://www.oknation.net/blog/hesse004/2010/03/27/entry-1

ท่านผู้อ่านที่มีอายุเกินสามสิบปีขึ้นไป น่าจะมีความทรงจำเกี่ยวกับรายการตลกรายการหนึ่ง ที่จัดได้ว่าเป็น รายการ"ตลกคลาสสิค" ที่สุดก็ว่าได้นะครับ

รายการที่ว่านี้คือ รายการ "เพชรฆาตความเครียด" ซึ่งเคยออกอากาศทางช่อง 9 อสมท. เมื่อประมาณ 24 ปีที่แล้ว

เพชรฆาตความเครียด เป็นผลงานการสร้างสรรค์ของกลุ่มนักแสดงที่เรียกตัวเองว่า "ซูโม่สำอาง" ครับ สมาชิกส่วนใหญ่ของกลุ่มซูโม่สำอางเป็นเด็กสถาปัตย์จุฬา ภายใต้การนำของ "ซูโม่ตู้" (จรัสพงษ์ สุรัสวดี) ซูโม่เจี๊ยบ (วัชระ ปานเอี่ยม) ซูโม่เอ๋ (เกรียงไกร อมาตยกุล) ซูโม่เป๊ปซี่ (ธีรวัฒน์ ทองจิตติ) ซูโม่อิทธิ (อิทธิสุนทร วิชัยลักษณ์ ผู้กำกับหนังเรื่องโหมโรง) ซูโม่ตุ๋ย ซูโม่โค้ก และซูโม่กิ๊ก ซึ่งในเวลาต่อมาเป็นเหล่าเสนาใน "ยุทธการขยับเหงือก" นอกจากนี้ยังมีเจ้าพ่อเกมส์โชว์ในปัจจุบันอย่างคุณปัญญา นิรันดร์กุล มาสร้างสีสันในช่วง "ภาษาไทยคำละวัน"

ผมคิดว่าเสน่ห์อย่างหนึ่งของรายการนี้อยู่ตรงที่ "มุก" ครับ หลายต่อหลายมุกดูจะเรียบง่ายใกล้ตัวแต่ก็สามารถเรียกเสียงฮาหรือรอยยิ้มได้เสมอ

ว่ากันว่ารายการเพชรฆาตความเครียดกลายเป็น "จุดเปลี่ยน" จุดหนึ่งที่ทำให้โฆษณาหันมาลงที่ช่อง 9 มากขึ้นหลังจากที่ครั้งหนึ่งช่อง 9 เคยเป็น "แดนสนธยา" คล้ายช่อง 11 ที่ไม่มีใครอยากจะทุ่มโฆษณามากนัก

เพชรฆาตความเครียด คือ ตำนานและเป็นต้นแบบให้รายการตลกในรุ่นต่อ ๆ มา ไม่ว่าจะเป็น ยุทธการขยับเหงือก สาระแนโชว์ รวมไปถึง แก๊งค์สามช่า เป็นต้น ครับ

19,04, 2013, 19:21:15
bravo007
พวกเราไม่ใช่คนดี 100%...แต่เรื่องเดียวที่เราทำไม่เป็น...คือ "เนรคุณในหลวง"
super member

« ตอบ #31 เมื่อ: 19,04, 2013, 19:21:15 »

ใครโตทันดูบ้างครับ  ผมหล่ะเป็นแฟนรายการนี้เลยครับ  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน

http://www.oknation.net/blog/hesse004/2010/03/27/entry-1

ท่านผู้อ่านที่มีอายุเกินสามสิบปีขึ้นไป น่าจะมีความทรงจำเกี่ยวกับรายการตลกรายการหนึ่ง ที่จัดได้ว่าเป็น รายการ"ตลกคลาสสิค" ที่สุดก็ว่าได้นะครับ

รายการที่ว่านี้คือ รายการ "เพชรฆาตความเครียด" ซึ่งเคยออกอากาศทางช่อง 9 อสมท. เมื่อประมาณ 24 ปีที่แล้ว

เพชรฆาตความเครียด เป็นผลงานการสร้างสรรค์ของกลุ่มนักแสดงที่เรียกตัวเองว่า "ซูโม่สำอาง" ครับ สมาชิกส่วนใหญ่ของกลุ่มซูโม่สำอางเป็นเด็กสถาปัตย์จุฬา ภายใต้การนำของ "ซูโม่ตู้" (จรัสพงษ์ สุรัสวดี) ซูโม่เจี๊ยบ (วัชระ ปานเอี่ยม) ซูโม่เอ๋ (เกรียงไกร อมาตยกุล) ซูโม่เป๊ปซี่ (ธีรวัฒน์ ทองจิตติ) ซูโม่อิทธิ (อิทธิสุนทร วิชัยลักษณ์ ผู้กำกับหนังเรื่องโหมโรง) ซูโม่ตุ๋ย ซูโม่โค้ก และซูโม่กิ๊ก ซึ่งในเวลาต่อมาเป็นเหล่าเสนาใน "ยุทธการขยับเหงือก" นอกจากนี้ยังมีเจ้าพ่อเกมส์โชว์ในปัจจุบันอย่างคุณปัญญา นิรันดร์กุล มาสร้างสีสันในช่วง "ภาษาไทยคำละวัน"

ผมคิดว่าเสน่ห์อย่างหนึ่งของรายการนี้อยู่ตรงที่ "มุก" ครับ หลายต่อหลายมุกดูจะเรียบง่ายใกล้ตัวแต่ก็สามารถเรียกเสียงฮาหรือรอยยิ้มได้เสมอ

ว่ากันว่ารายการเพชรฆาตความเครียดกลายเป็น "จุดเปลี่ยน" จุดหนึ่งที่ทำให้โฆษณาหันมาลงที่ช่อง 9 มากขึ้นหลังจากที่ครั้งหนึ่งช่อง 9 เคยเป็น "แดนสนธยา" คล้ายช่อง 11 ที่ไม่มีใครอยากจะทุ่มโฆษณามากนัก

เพชรฆาตความเครียด คือ ตำนานและเป็นต้นแบบให้รายการตลกในรุ่นต่อ ๆ มา ไม่ว่าจะเป็น ยุทธการขยับเหงือก สาระแนโชว์ รวมไปถึง แก๊งค์สามช่า เป็นต้น ครับ

เพชรฆาตความเครียด เป็นอะไรที่ผมชอบมากๆเลยครับ หัวเราะปิดปาก ยิ้มเด้ง

ขายเสียง = ขายศักดิ์ศรี = ขายชาติ
19,04, 2013, 19:38:20
ผู้นิยมปืน (Jedth)
*

"Pragmatism"

« ตอบ #32 เมื่อ: 19,04, 2013, 19:38:20 »

ธุจ้า

"Pragmatism"
19,04, 2013, 19:45:11
Hot_Dock
สมาชิก
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 19,04, 2013, 19:45:11 »

เท่าที่อ่านจบ แกก็แค่เสนอความเห็นนะครับ ซึ่งมีลักษณะเป็น"ยาแรง"คือต้องมีเจ็บกันบ้าง
ไม่ใช่ว่าได้ทุกคน โดยรวมเห็นด้วยกับความคิดความอ่านแกนะครับ ที่ให้ข้อเสนอว่า
ประชาชนต้องยอมอดทนเรียนให้จบภาคบังคับเพื่อแลกกับสิทธิมีเสียงเลือกตั้ง

ที่ประเทศไทยถอยหลังลงคลองทุกวันนี้เพราะคนส่วนใหญ่ติดกับดักคำว่า"สิทธิพื้นฐาน"มากกว่า
แถมมีความคิดที่ว่า"เสียงข้างมากทำอะไรก็ได้ แม้แต่พฤติกรรมที่ผิดศีลธรรม,จริยธรรม,ละเมิดสิทธิคนอื่นหรือมีผลต่ออนาคตของชาติ"
อันนี้อันตรายมาก

"สิทธิในการกำหนดอนาคตประเทศไม่ควรเป็นสิทธิพื้นฐาน"อันนี้เห็นด้วยแบบไม่มีเงื่อนไข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19,04, 2013, 20:01:43 โดย Hot_Dock » บันทึกการเข้า
19,04, 2013, 19:57:48
Xนุ่e Xssษา รักในหลวง
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #34 เมื่อ: 19,04, 2013, 19:57:48 »

ปรบมือ ปรบมือ ธุจ้า ธุจ้า
19,04, 2013, 20:04:48
หมื่นเอก นะคะมุย

เพื่อนแท้ไม่ต้องหา แต่จะมาเมื่อเราล้มลง

« ตอบ #35 เมื่อ: 19,04, 2013, 20:04:48 »

คนมีการศึกษามันปกครองยาก สุ้มีคนฉลาดไม่กี่คนแล้วเลือกใช้งาน เพราะเหตุนี้จึงไม่ส่งเสริมและพัฒนา
 ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20,04, 2013, 10:34:11 โดย หมื่นเอก นะคะมุย » บันทึกการเข้า
19,04, 2013, 20:13:22
VIP

I swear I'm gonna live forever

« ตอบ #36 เมื่อ: 19,04, 2013, 20:13:22 »

ปรบมือ   ปรบมือ   ปรบมือ

สมาชิกท่านนี้ แสดงความเห็นอะไรบ้างก็ได้น๊ะครับ  ผมเห็นท่านแล้วเหนื่่อยแทน...จะปั่นไปไหนครับ... อยากจำนวนกระทู้ลดฮวบไหมครับ  เดี๋ยวผมจัดให้ได้น๊ะ  ยิ้มหมุนหน้า ยิ้มหมุนหน้า ยิ้มหมุนหน้า

19,04, 2013, 20:20:01
VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 19,04, 2013, 20:20:01 »

เท่าที่อ่านจบ แกก็แค่เสนอความเห็นนะครับ ซึ่งมีลักษณะเป็น"ยาแรง"คือต้องมีเจ็บกันบ้าง
ไม่ใช่ว่าได้ทุกคน โดยรวมเห็นด้วยกับความคิดความอ่านแกนะครับ ที่ให้ข้อเสนอว่า
ประชาชนต้องยอมอดทนเรียนให้จบภาคบังคับเพื่อแลกกับสิทธิมีเสียงเลือกตั้ง

ที่ประเทศไทยถอยหลังลงคลองทุกวันนี้เพราะคนส่วนใหญ่ติดกับดักคำว่า"สิทธิพื้นฐาน"มากกว่า
แถมมีความคิดที่ว่า"เสียงข้างมากทำอะไรก็ได้ แม้แต่พฤติกรรมที่ผิดศีลธรรม,จริยธรรม,ละเมิดสิทธิคนอื่นหรือมีผลต่ออนาคตของชาติ"
อันนี้อันตรายมาก

"สิทธิในการกำหนดอนาคตประเทศไม่ควรเป็นสิทธิพื้นฐาน"อันนี้เห็นด้วยแบบไม่มีเงื่อนไข

นี่แหละครับคนอ่านจบ   ผมหล่ะซึ้งเลยเพราะมันยาว ขอบคุณครับ ธุจ้า   ผมว่าบางท่านยังอ่านไม่ทันจบก็โพสต์แล้ว    เราจึงมองเห็นในมุมทีต่างกัน

ถ้าอ่านจนจบ และเข้าใจในสิ่งที่เขาพยายามจะสื่อ   ก็จะเห็นมุมมองในอีกแบบ   .... เหรียญมีสองด้านฉันท์ใด  ความคิดเห็นในประเด็นเดียวกันก็ย่อมมีสองด้านฉันท์นั้น

บทสัมภาษณ์ไม่ใช่ของผม   ผมเพียงแต่นำมันมาสื่อสารให้เพื่อนสมาชิกฟัง  จึงมิอาจโต้เถียงแทนได้ในบางประเด็น   ยินดีรับฟังความคิดเห็นที่แตกต่่างโดยปราศจากอคติ

และถ้อยคำกระแหนะกระแหน ขอบคุณครับ ธุจ้า

19,04, 2013, 21:07:51
pomdd

« ตอบ #38 เมื่อ: 19,04, 2013, 21:07:51 »

ผมก็เคยจนครับ แต่มีความตั้งใจที่จะเรียนให้สูงๆ

ตอนอยู่ ม.ต้น ช่วงปิดเทอมต้องหาเงิน โดยไปเป็นลูกจ้างร้านขายส่งผลไม้ สิบล้อเขาตีสองตีสามก็ต้องตื่นมาลงของ

ตอนอยู่ ม.ปลาย ไปรับจ้างตะไบเหล็ก 5 ชั่งโมงได้ค่าแรง 100 บาท แต่ถ้าวันนี้ให้ค่าแรงวันละ 5,000 บาท(ห้าพันบาท)ผมยังไม่เอาเลย เพราะรายได้ผมเยอะกว่านั้นแล้ว

ตอนเรียนมหาวิทยาลัย ก็ต้องทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย จนเรียนจบ

คนจนที่เรียนจบสูงๆ ก็มีหลายคน

สรุป ความจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เกิดมาจน ก็สามารถหลุดพ้นจากความจนได้ ถ้ารู้จักพัฒนาตัวเองครับ

เห็นด้วยกับพี่ท่านนี้ มันไม่เกี่ยวว่าจนแล้วไม่มีโอกาสเรียน ทุกวันนี้มีโอกาสเยอะแยะมากกว่าสมัยก่อนอีก บางคนไม่จนแต่ไปเรียนเหมือนไม่เรียน ก็เยอะแยะ

จิตรกรใช้อารมณ์ผสมสี นักดนตรีใช้อารมณ์ผสมเสียง
นักร้องใช้อารมณ์ผสมสำเนียง นอนบนเตียงใช้อารมณ์ผสมพันธุ์
19,04, 2013, 21:26:54
kheang

Gold Gear 56 SPD16#035 E23TRX

« ตอบ #39 เมื่อ: 19,04, 2013, 21:26:54 »

อายนะ อายนะไม่อยากบอกเลยว่าทันได้ดูเหมือนกันฮาดีแบบไม่หยาบแต่บางมุกก็ตามไม่ทัน  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

19,04, 2013, 21:41:31
Eak_Seaman คนรักGun
พวกเราไม่ใช่คนดี 100%..............แต่เรื่องเดียวที่เราทำไม่เป็น..............คือ "เนรคุณในหลวง"
*

กาย ใจ ชีวิต มอบเป็นราชพลี

« ตอบ #40 เมื่อ: 19,04, 2013, 21:41:31 »

ชอบช่วงภาษาไทยคำละวันครับ   หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=oq0WRRpIa34" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=oq0WRRpIa34</a>

มีดพับราคาเบาๆ  http://2013.gun.in.th/index.php?topic=115.0
Tactical Zone     http://2013.gun.in.th/index.php?topic=129.0
ลองเลือกชม        http://2013.gun.in.th/index.php?topic=124.0
19,04, 2013, 23:04:28
wis333
สมาชิก
**

« ตอบ #41 เมื่อ: 19,04, 2013, 23:04:28 »

ขอโทษ นะครับ ผมมองว่า การมีศึกษาต่ำหรือสูงในสมัยนี้ มันไม่ได้เกี่ยวข้องกับการทำให้สังคมและประเทศในวันนี้เจริญขึ้น

สิ่งที่ทำให้ประเทศเราแย่ทุกวันนี้   คือ ตัวหลักสูตรและเนื้อหาและคนที่เอามาสอนเด็กให้เรียนในทุกวันนี้   มันไม่ได้สอนให้เด็กรักประวัติศาตร์และสังคมของชาติตัวเอง

ถ้าเด็กมีความรักชาติตนเอง  เขาจะแยกแยะได้ว่า จะสมควรเลือกใครเข้ามาปกครองเขา  หลักสูตรสมัยนี้ไม่ได้สอนให้เด็กได้รู้ประวัติศาตร์และสังคมชาติตัวเอง

เด็กส่วนใหญ่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า จันทบุรี ตราด เคยโดนฝรั่งเศษยึด เกาะกงเคยเป็นของไทย   ดินแดนของไทยทางใต้ ทหารไทยไปช่วยเกาหลีใต้รบ ทหารเสือ ราบ21 และอีกมาก

เขมรเคยเป็นของไทย สงครามเก้าทัพ ไทยกับสงครามโลกครั้งที่ 2  สอนน้อยมาก ครับ ท่านลองไปเปิดหนังสือลูกท่านดู ว่าเขาสอนอะไรลูกท่านบาง

ทุกท่านที่ทันได้ดู รายการซูโม่ตู้  ในอดีด ส่วนมากก็ น่าจะ 30 ปลาย 40 ขึ้น

ท่านที่ 40 ขึ้น ผมว่าโชดดีที่ได้เรียนกับครูบาอาจารย์ ที่มีอายุเท่ารุ่นพ่อ  ที่รู้ว่าประชาธิปไตยสมัยท่านนั้นต้อง แรกมาด้วยอะไร

ผมก็เรียนโรงเรียนวัดในกรุงเทพเขตฝั่งธน ครูท่านสอนมากกว่าในหนังสืออีกครับ ดุตีด้วยแต่เราก็ยังเครพรักเสมอ

มีนักเรียนโรงเรียนดังในกรุงเทพสอบเข้าเรียนแพทย์ หลายคน  วิชาหลักผ่านหมด แต่ตกวิชาประวัติศาตร์และสังคมตอบความเป็นมาของประเทศตัวเองไม่ได้ครับ

ผมไม่ได้โต้แย้งความคิดเห็น ของซูโม้ตู้  แต่ผมว่ามันไม่ได้แก้ที่ต้นเหตุ 

บางครั้งผมฟังผู้ใหญ่เรียนจบแค่ ป.4  ยังมีความคิดอ่านมากกว่าเด็กเรียนสูงสมัยนี้อีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19,04, 2013, 23:06:10 โดย wis333 » บันทึกการเข้า

ทำในสิ่งที่ถูกต้อง มิใช่ทำในสิ่งที่ต้องทำ
20,04, 2013, 01:15:45
พ่อต่าว - รักในหลวง

เราควรให้เกียรติผู้หญิงเสมอ

« ตอบ #42 เมื่อ: 20,04, 2013, 01:15:45 »

ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ
พูดออกมาได้ครอบคลุมดีมากๆครับ
โดยรวม พี่ตู้แกคงไม่เห็นด้วยกับไอ้ระบบ 1 คน 1 เสียงเท่าไหร่

ซึ่งสังคมโลกในปัจจุบันประเทศที่เจริญแล้ว เป็นคำตอบได้ดีว่าระดับการศึกษาคนส่วนมากในชาติของเค้าสูง คนการศึกษาต่ำก็มี แต่น้อย
ระบบ 1 คน 1 เสียง จึงพาชาติเจริญ
คนเค้าผลิตเทคโนโลยีให้เราใช้
ตรงข้ามกับบ้านเรา จำนวนคนที่มีการศึกษาดี มันน้อยกว่าคนที่การศึกษาต่ำ
ระบบ 1 คน 1 เสียงบ้านเราจึงพาไปในทางตรงข้าม

จริงๆ เคยถกเรื่องคล้ายๆกันนี้กับเพื่อน
แต่ผมคุยกันเรื่องภาษี
บ้านเราคนเสียภาษีมันมีน้อย
แต่คนที่ไม่ได้เสียภาษีกลับเป็นเสียงข้างมากในการกำหนดทิศทางของประเทศ
คนที่ไม่ได้เสียภาษีกลับเป็นคนคิดว่าจะเอาภาษีไปทำอะไร (โดยผ่านผู้แทนของเค้า)
..............แปลกแต่จริง

ยิ่งคิด ยิ่งเจ็บใจ
ทำไมต้องเอาเงินเรา ไปเลี้ยงดูคนงอมือ งอเท้า (ประชานิยม)
ในขณะที่ผมทำงานตัวเป็นเกลียว หัวเป็นน๊อต

อย่าสั่งให้คนอื่นเสียสละ โดยที่ตัวเองไม่ทำอะไรเลย
20,04, 2013, 01:54:07
biggum
พวกเราไม่ไช่คนดี100%..เเต่เรื่องเดียวที่เราทำไม่เป็น...คือ"เนรคุณในหลวง"

« ตอบ #43 เมื่อ: 20,04, 2013, 01:54:07 »

ยิ้มยิงฟันซูโม่ตู้ เเกยังกล้าหาญเหมือนเดิม ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ

ผมไม่เป็นกลางครับ เพราะผมอยู่ข้างในหลวงเเละราชวงศ์จักรี
20,04, 2013, 02:08:07
VR...

ความรัก สวยงามและยิ่งใหญ่ /E27FSR145.6375,144.950 MHz

« ตอบ #44 เมื่อ: 20,04, 2013, 02:08:07 »

ตอนเป็นนักศึกษา
ผมชอบแกมาก
ตรงใจและสังคมหลายๆอย่าง  ที่จะต้องพัฒนา

แต่พอเริ่มทำงาน  เริ่มเรียนรู้ชีวิต   รายเนี่ย
ผมเริ่มเห็นต่าง มีความรู้สึกว่า  พี่แก  ดูถูกสังคมไทย  ยกย่องฝรั่ง  เพราะพี่แกเรียนเมืองนอก
แนวความคิดที่รู้สึกได้  ประมาณว่า   ใครฉลาดน้อย  ใครจน  ใครมีการศึกษาต่ำ  เป็นพวก  ถ่วงความเจริญ
เหมือนพืชที่ขึ้นรวมๆกัน   อันใหนไม่มีประโยชน์ก็ถอนทิ้งเลย   แต่นี่คือคนนะครับ   มันถูกของแก แต่มันก็ไม่ใช่

ผมมองว่า  ทุกอย่างบางครั้งเลือกไม่ได้    คนจนๆหน่ะเยอะ   คนเรียนน้อยก็เยอะ  แต่จะทำอย่างไร
ให้เขาอยู่ได้และดีขึ้น    การเอื้อเฟื้อ  การช่วยเหลือ  การเกื้อกูลต่างหากที่จะประคองสังคมให้ไปด้วยกันได้   เพราะยังไงมันก็ต้องอยู่กันไป   

คนการศึกษาสูงๆ  ก็ใช่จะเป็นคนดี   และใช่จะเลือกคนที่ดี    คนฉลาดมากๆ ถ้าได้เชื่ออะไร   งมงายจนตายเลยนะครับ    เหมือนที่เห็นๆแหละครับ   คนที่ท่านๆเลือก   ท่านก็ว่าดีทั้งนั้น   ส่วนคนที่ท่านไม่ได้เลือก  ท่านก็ว่าเลว   ทั้งที่ผมยังหาคนดีๆ  ที่ได้รับเลือกไม่ค่อยเจอเลยนะครับ   อายนะ  สรุปว่าบางอย่างก็เห็นด้วย    บางอย่างก็ไม่เห็นด้วย  แต่ก็น่าติดตามแนวคิด  ยิ้มยิงฟัน
( พี่ตู้เคยเป็นทีมที่ปรึกษา  ของปลอดประสบ  และเป็นญาติกันด้วยครับ )     

ความรักของแม่  ยิ่งใหญ่และบริสุทธิ์  จักหาสิ่งไดเปรียบได้ไม่
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11   ขึ้นบน
  พิมพ์