GUN IN THAILAND
23,11, 2014, 15:19:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการปลุกต้นไม้นอกเขตรั้วครับ  (อ่าน 578 ครั้ง)
03,04, 2013, 17:57:51
Anuchaya
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: 03,04, 2013, 17:57:51 »

ธุจ้า
เรื่องมีอยู่ว่าบ้านผมเป็นทาวเฮ้าหลังริมติดถนนตอนเย็นแดดจะส่องเข้าผนังบ้านเต็มๆ
เมื่อต้นปีเลยไปซื้อต้นมะม่วงขนาดสูงประมาณสามเมตรมาปลูกข้างบ้านแต่ปลูกนอกเขตรั้ว
(ซึ่งก็ปลูกตามบ้านอื่นๆเขา)ด้วยต้นไม้ที่โตมันจึงออกลูกอยู่ในระดับที่มือเอื้อมถึง
วันนี้มีคนมาเด็ดมะม่วงต้นที่ผมปลูกใว้ แต่ผมไม่อยู่บ้านแต่ข้างบ้านเห็น
ผมไม่ได้หวงนะครับ แต่ไม่ชอบที่ขี่รถมาถึงเด็ดเลยเตรียมถุงมาใสด้วยและเขาเถียงว่า
มะม่วงไม่มีเจ้าของ

ผมอยากถามว่าผมมีสิิทธิในมะม่วงต้นนี้หรือไม่ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
03,04, 2013, 22:40:04
nengnoi
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #1 เมื่อ: 03,04, 2013, 22:40:04 »

ของท่านปลูกไว้ ก็ย่อมเป็นของท่าน แต่มันตั้งอยู่บนถนนในหมู่บ้านเช่นนั้น
ก็อาจจะมีการเข้าใจผิดกันได้ ก็ต้องบอกแก่ผู้มาเด็ดนำผลมะม่วงไปว่า
เป็นของเรา เราหวงกัน ลองเทียบดูกับรถ  ถ้าจอดอยู่บนถนน ไม่เอาดีกว่า

เอาเป็นถังขยะวางหน้าบ้าน หรือ กระถางต้นไม้ปลูกต้นไม้ไว้หน้าบ้านก็ได้
ใครมาหยิบฉวยไปโดยไม่มีสิทธิ ก็อาจจะเป็น ความผิดได้ ถ้าครบองค์ประกอบ
ทางกฎหมาย ส่วนที่จะปลูกในรั๋วนอกรํ้วก็เป็นเรื่องของท่านกับเจ้าของที่ดินที่เป็นถนน
ไม่เกี่ยวกัน ขึ้นอยู่กับว่า คนเด็ดเป็นเจ้าของถนนด้วยหรือเปล่านะ ลองบอกดูกันดี ๆ
ดีกว่านะครับ
04,04, 2013, 09:09:40
คนชายขอบ
สมาชิก
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 04,04, 2013, 09:09:40 »

ยกตัวอย่าง เช่น มีคนปลูกผลไม้ไว้ในที่สาธารณะโดยคนปลูกแสดงเจตนาเป็นเจ้าของฯ    แล้วมีคนไปตัดต้นไม้ หรือ เด็ดผลไม้กินก็ถือว่ามีความผิดครับ  แต่เราต้องแยกเป็น 2 ประเด็นคือ เรามีสิทธิในต้นไม้ที่ปลูก  แต่เราไม่มีสิทธิในที่ดิน  แต่ถ้ามีคนมาฟ้องเราว่าบุกรุกที่สาธารณะ  เราก็ต้องผิดนะครับ   พยามจะอธิบายให้เห็นภาพเข้าใจง่ายๆครับ

สรุปกรณีของท่านก็คือต้นไม้เป็นของท่านครับ แต่ท่านต้องมีการปลูกหรือแสดงเจตนาว่าเป็นเจ้าของนะครับ

ขออยู่แบบจงรัก.  ขอตายแบบภักดี
เพื่อชาติ. ศาสน์. กษัตริย์. และประชาชน
04,04, 2013, 16:11:23
คุณชาย t-lek
ประธานกรรมการผู้จัดกวน
Gun In Thai Mania
*

วันไหนๆก็สวดบทเดียว"ไม่เบียดตนและผู้อื่น"

« ตอบ #3 เมื่อ: 04,04, 2013, 16:11:23 »

ส่วนตัว ผมมองว่ากรณีแบบนี้เอาต้นมะม่วงมาปลูกที่ดินคนอื่น  พอโตขึ้นมาออกดอกออกผล ก็จะมาอ้างกรรมสิทธิ์ความเป็นเจ้าของ   มันก็ดูแปลกๆนะครับ   มะม่วงท่านโตขึ้นมาได้ก็ต้องอาศัยดิน และแร่ธาตุจากดินคนอื่นทั้งนั้น  ยิ่งถ้าเป็นที่สาธารณะ ทุกคนมีส่วนเป็นเจ้าของ  ผมก็อ้างกรรมสิทธิ์ร่วมในต้นมะม่วงนั้นได้เหมือนกันนะครับ     ยิ้มยิงฟัน

กฏหมายบางอย่างอาจจะดูไม่เป็นธรรม     แต่กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
04,04, 2013, 18:31:05
Anuchaya
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04,04, 2013, 18:31:05 »

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
04,04, 2013, 21:44:13
nengnoi
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #5 เมื่อ: 04,04, 2013, 21:44:13 »

ส่วนตัว ผมมองว่ากรณีแบบนี้เอาต้นมะม่วงมาปลูกที่ดินคนอื่น  พอโตขึ้นมาออกดอกออกผล ก็จะมาอ้างกรรมสิทธิ์ความเป็นเจ้าของ   มันก็ดูแปลกๆนะครับ   มะม่วงท่านโตขึ้นมาได้ก็ต้องอาศัยดิน และแร่ธาตุจากดินคนอื่นทั้งนั้น  ยิ่งถ้าเป็นที่สาธารณะ ทุกคนมีส่วนเป็นเจ้าของ  ผมก็อ้างกรรมสิทธิ์ร่วมในต้นมะม่วงนั้นได้เหมือนกันนะครับ     ยิ้มยิงฟัน

ตามหลักกฎหมายนะครับ

พอดีอันนี้มันเป็นต้นมะม่วงครับ ไม้ยืนต้น มันมีหลักเรื่องส่วนควบอยู่ ถ้าปลูกในที่ดินคนอื่น
โดยมีความสัมพันธ์ต่าง ๆ กับเจ้าของที่ดิน ต้นมะม่วงไม่เป็นส่วนควบของที่ดิน แต่ถ้าปลูก
บนที่ดินคนอื่น โดยไม่มีสัมพันธ์อะไรเลย ถือวิสาสะ ปลูกโดยไม่มีสิทธิ สิทธิในต้นมะม่วง
ขึ้นอยู่กับเจ้าของที่ดินแล้ว

ทีนี้ ตามหมู่บ้านโดยทั่วไปแล้ว เราจะพบเห็นว่าบ่อยครั้ง มันจะมีการใช้ประโยชน์บริเวณ
ส่วนที่ใกล้เคียงกับตัวบ้าน ทั้งที่เจ้าของบ้านไม่มีกรรมสิทธิ์ ในส่วนนั้น เช่น วางถังขยะ
กั๊กเป็นที่จอดรถ(เห็นประจำ) หรือวางกระถางต้นไม้ ปลูกต้นไม้เป็นรั้ว ฯ  ตรงนี้ในความเห็น
ผมคือมันเป็น ประเพณี อย่างหนึ่ง ของคนในชุมชน ซึ่งถ้าถนนตรงนั้น เจ้าของถนนยังหวงกัน
(หมู่บ้าน ส่วนใหญ่จะจัดสรรพื้นที่มาเป็นถนน หรือ จดภาระจำยอม หรือใช้เข้าออกกันเป็นเวลานาน)
สงวนสิทธิ์ไว้ ก็จะเป็นที่ส่วนบุคคลสงวนสิทธิ์  กรณีนี้จึงเทียบเคียงได้ว่า เจ้าของบ้าน
มีสิทธิที่จะใช้สอยประโยชน์บริเวณรั้วบ้านตามสมควร ที่ไม่รบกวนขัดสิทธิต่อเจ้าของที่เดิม

กรณีเป็นที่สาธารณะ ที่สาธารณะ ต้องเป็นสมบัติของแผ่นดิน ไม่ว่าใครคนไหนก็ไม่มีสิทธิ
ยกขึ้นอ้างต่อสู้กับฝ่ายบ้านเมือง ครอบครองหวงกันไปเท่าไรก็ไม่ได้กรรมสิทธิ์

แต่ระหว่างประชาชนด้วยกัน เดิมก็คิดเห็นเช่นนั้นเวลาเกิดคดีว่ากันระหว่าง ชาวบ้านด้วยกัน
ในเรื่อง สาธารณะสมบัติของแผ่นดิน เช่นแย่งที่ ทำกินกัน ทั้งที่ที่ตรงนั้น เป็นที่สาธารณะ
ศาลก็จะไม่พิจารณาคดีให้ คือถือว่ามาศาลด้วยมือสกปรก  ต่อมามันก็มีเรือ่งเช่นนี้ มากเข้า
หากบ้านเมืองไม่มีหลักเกณฑ์ ไม่เป้นตัวกลางในการยุติข้อขัดแย้ง ก็คงจะมีแต่ความวุ่นวาย
จึงผ่อนคลายกฎนี้ลง และรับพิจารณาคดีจำพวกนี้ให้ ก็ยังถือว่า ประชาชนแม้บุกรุกในที่
สาธารณะ เพาะปลูกทำกิน ก็มีสิทธิที่กล่าวอ้างหวงกัน สิ่งที่ตนเพาะปลูกนั้นได้ ต่อประชาชน
ด้วยกัน แต่ไม่ว่าจะเป็นประการใด ก็ยกขึ้นอ้างต่อ บ้านเมืองหรือฝ่ายรัฐไม่ได้  ธุจ้า ธุจ้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์