GUN IN THAILAND
20,10, 2018, 12:08:46 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเห็นคนกำลังถูกปล้น  (อ่าน 3966 ครั้ง)
18,05, 2012, 14:59:08
survivor
☻ ☻ ☻
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 1

« ตอบ #15 เมื่อ: 18,05, 2012, 14:59:08 »

เคยเจอเหตุการ1มีคนรู้จักเล่าให้ฟังครับ
มีคนถูกรถชนหมดสติไปเลย แล้วมีรถอีกคันตามมาเห็นพอดีเลยรีปนำคนเจ็บส่ง รพ
รพ คิดว่าคนพามาเป็นคนชนเลยจดทะเบียนรถไว้ อีก2วันต่อมาคนเจ็บตื่นขึ้นมา
ถาม รพ ว่าผมถูกรถอะไรชนมาครับรถคันไหนเอาผมมาส่ง รพ บอกมีรถขับมาส่งคุณ ทาง รพ ได้จดทะเบียนรถไว้แล้วครับ
หลังจากนั้น มีตำรวจมาหาที่บ้านคนขับไปส่ง แล้วแจ้งข้อว่า คุณขับรถชนคนแล้วหนี้ ทาง รพ กับคนเจ็บยื่นเป็นคุณ
ขอเชิญตัวไปโรงพักครับ  คนเจ็บยื่นยันคนส่งเป็นคนชนต้องชดใช้ทุกอย่าง

เหตุการดังว่านี้ผมคนหนึ่งที่ประสบกับตัวเอง  ผมพบคนถีบจักรยานบนถนนลำกาและถูกรถยนต์เฉี่ยวชนจนตกลงไปข้างทาง 4 คน ผมช่วยนำขึ้นรถปิคอัปไปส่งโรงพยาบาลลำลูกกา  ปรากฎว่ามีคนตาย 2 คน  คนเจ็บ 2 คน  พอบรรดญาติผู้ตายและญาติคนเจ็บมาถึงโรงพยาบาลเท่านั้นล่ะ  ผมตกเป็นจำเลยทันที  เขาถามผมว่าถ้าคุณไม่ได้เป็นคนชนคุณจะขับรถมาส่งทำไม  คราวนี้เลยต่างฝ่ายต่างโมโหเลย  เลยบลอกเขาไปถ้าคิดว่าผมขับรถชนก็ไปแจ้งความละกัน  เรื่องเงียบไป  สงสัยไม่ได้ไปแจ้งความ  นี่ล่ะที่เรียกว่าทำดีไม่ได้ดีทำให้สังคมมันเสื่อม  คราวหน้าคราวหลังมันจะไม่มีใครอยากช่วยใครอีกเพราะกลัวเดือดร้อน

ผมก็เคยเจอคล้ายๆกันครับ

ช่วงดึก น่าจะใกล้ๆเที่ยงคืน ระหว่างกลับเข้าที่พัก ก็เจอมอเตอร์ไซด์ ชนเสาไฟฟ้า ประมาณว่าโค้งตัวเอส ถนนในหมู่บ้าน แคบๆ แกคงลืมเลี้ยว

ผมก็จอดดู อ้าว คนละแวกนี้นี่เอง เลือดออกบริเวณใบหน้า คาดว่าเมา เพราะมีกลิ่น และเป็นสิงห์สุราประจำหมู่บ้าน ยังหายใจอยู่ แต่เกือบหมดสติ

เลยโทรแจ้งตำรวจ บอกสถานที่ และอาการเบื้องต้น ไม่นานนัก กู้ภัยมาถึงก่อน แล้วก็มีมาอีกหนึ่งสำนัก พอเห็นว่าคนเดียว ก็กลับไป

พอตำรวจมา ก็มาถามผมเรื่องเหตุการณ์ ผมคงไม่โดนเรื่องคู่กรณี เพราะรถผมสภาพยังเรียบร้อยดี

แต่ตำรวจถามผมว่า "ตอนผมมาเจอ คนเจ็บมีกระเป๋าตัง หรือของมีค่าอะไรติดตัวบ้างไม๊"

ผมหงุดหงิดขึ้นมาทันที พูดเหมือนกับว่าผมรูดทรัพย์คนเจ็บ ดีที่ตอนนั้นเริ่มมีชาวบ้านออกมาดูบ้างแล้ว คงเพราะไฟรถกู้ภัย

แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะผมเป็นเด็กละแวกนั้น คนที่ออกมาดู ก็รู้จักผมทั้งนั้น เขาก็มาถามผมว่าเกิดอะไรขึ้น ตำรวจก็เลยไม่ถามอะไรอีก

.......แล้วถ้าผมไปเจอเหตุการณ์แบบนี้ แต่เป็นที่อื่น ที่ผมไม่รู้จักใคร ใครก็ไม่รู้จักผม ก็ไม่รู้ว่าผมจะซวยแค่ไหน....... ฮ๊าา ฮ๊าา ฮ๊าา
18,05, 2012, 15:03:03
wat เดี่ยวดินดำ
super member

Like ++ 144

จุ๊ๆๆ แม่บักหำน้อย

« ตอบ #16 เมื่อ: 18,05, 2012, 15:03:03 »

ถ้าเป็นคนอื่นคง แค่ช่วยแค่ส่งโรงพยาบาลหรือแจ้งเจ้าหน้าที่ครับ แต่ถ้าเป็นญาติพี่น้องสู้ตายครับ ยิ้มยิงฟัน

ช่วยเท่าที่ช่วยได้ครับ  แต่ถ้าเป็นคนในครอบครัว มันต้องตายกันไปข้างหนึ่งล่ะครับ
18,05, 2012, 15:52:42
Phurit(ภูริต)

Like ++ 22

YOU ' LL NEVER WALK ALONE

« ตอบ #17 เมื่อ: 18,05, 2012, 15:52:42 »

ตามสถานการณ์ครับ  ยกเว้น ป้องกันตัว
18,05, 2012, 16:19:45
JetOne
สมาชิกครอบครัว

Like ++ -4

« ตอบ #18 เมื่อ: 18,05, 2012, 16:19:45 »

ตอนผมเรียนปี 1 ผู้หญิงถูกรถชน อยากเป็นวีรบุรุษ ผมนำส่งโรงพยาบาล
พยาบาลโทรแจ้งตำรวจมา
ตำรวจเตรียมจับผม ตั้งข้อหาขับรถชนผู้อืนได้รับบาดเจ็บ
ผมบอกไม่ได้ชน เป็นคนพบเหตุ เอามาส่งโรงพยาบาล
ผู้หญิงที่ถูกรถชน ให้การว่าผมไม่ใช่คนชน เป็นพลเมืองดี เอาเธอมาส่งโรงพยาบาล และตัวเธอไม่เป็นอะไรมาก จะกลับบ้านแล้ว
ตำรวจไม่ยอม บอกว่าถ้าคนเจ็บตายไป จะเอาตัวคนผิดที่ใหนมาลงโทษ
ซวยเลย ตู
ต้องเอาหมอ พยาบาล คนเจ็บ ทำหนังหสือรับรอง ว่าผมไม่ได้เป็นคนชน
จากเวลา 2 ทุ่ม กว่าจะกลับบ้านได้เกือบ 5 ทุ่ม
สมมุติถ้าผู้หญิงคนนั้นตายไป ผมงานเข้าแน่ๆ
18,05, 2012, 16:31:32
erenor88
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 3

« ตอบ #19 เมื่อ: 18,05, 2012, 16:31:32 »

เดี๋ยวนี้ตามแหล่งชุมชน มีกล้องวงจรปิดเกือบจะครอบคลุมแล้วครับ ถ้าเป็นขับรถชนแล้วหนีแล้วมี พลเมืองดีขับไปส่ง รพ. คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร เพราะถ้าชนถึงขนาดสลบไป คิดว่ารถต้องมีล่องลอยการชน ครับพอไปส่ง รพ. ก็น่าจะมีกล้องอีก คิดว่าน่าจะตรวจสอบได้นะครับจากกล้อง ว่าสภาพรถวันนั้นเป้นอย่างไร มีล่องลอยหรือไม่
18,05, 2012, 16:56:45
IIVA

Like ++ 27

**__!กิดมาใuดิuแดu__** _ต้oงnด!!nuคุณ!!ผ่uดิu_

« ตอบ #20 เมื่อ: 18,05, 2012, 16:56:45 »

ทำได้แค่ช่วยแจ้งความ ช่วยส่งโรงพยาบาล คงช่วยไล่ยิงไม่ได้ ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

ส่วนตัวคงช่วยคนแก่พาไปโรงพยาบาลหรือแจ้งกู้ภัย ส่วนโจรจดจำหน้าแล้วบอกตำรวจ เรื่องไล่จับโจรหรือสอบสวนสืบสวนเป็นหน้าที่ของตำรวจเขาไม่ใช้หน้าที่ผม แว่นดำ

ช่วยจำรูปพรรณ-สันฐานคนร้าย//ยี่ห้อรถ สีรถและหมายเลขทะเบียน(ถ้าถ่ายรูปดว้ยยิงดี)  ดูทิศทางที่คนร้ายหลบหนีรีบแจ้ง191//จส 100แค่นี้คนร้ายก็แค้นแย่แล้ว

เห็นด้วยกับทั้งสามท่านนี้ครับ  ปรบมือ  ปรบมือ  ปรบมือ

พระพุทธชินราชงามเลิศ  ถิ่นกำเนิดพระนเรศวร
สองฝั่งน่านล้วนเรือนแพ  หวานฉ่ำแท้กล้วยตาก
ถ้ำและน้ำตกหลากตระการตา
18,05, 2012, 16:58:25
IIVA

Like ++ 27

**__!กิดมาใuดิuแดu__** _ต้oงnด!!nuคุณ!!ผ่uดิu_

« ตอบ #21 เมื่อ: 18,05, 2012, 16:58:25 »

ขอยิงให้ขาลากก็พอ และช่วยหามคนเจ็บส่งโรงบาล

ผมกลัวจะโดนสวนเอาสิครับพี่ คิคิคิ   ยิ้มยิงฟัน  ยิ้มยิงฟัน  ยิ้มยิงฟัน

พระพุทธชินราชงามเลิศ  ถิ่นกำเนิดพระนเรศวร
สองฝั่งน่านล้วนเรือนแพ  หวานฉ่ำแท้กล้วยตาก
ถ้ำและน้ำตกหลากตระการตา
18,05, 2012, 17:09:48
outlawjs

Like ++ 16

« ตอบ #22 เมื่อ: 18,05, 2012, 17:09:48 »

ช่วยเท่าที่ช่วยได้ล่ะครับ  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

อยู่อย่างมีสติ เมื่อมีเหตุก็ต้องมีผล....
18,05, 2012, 17:31:27
ผู้หมวด9มม
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 1

« ตอบ #23 เมื่อ: 18,05, 2012, 17:31:27 »

สองรุม..1..รุมคนแก่ด้วย..ชั่วสุดๆๆๆ..ผมคงไม่เอาไว้ให้ไปทำที่อื่นอีก..(เอาแค่สาหัสหนักๆๆ)..แล้วแจ้ง191.
18,05, 2012, 22:15:50
Borkum

Like ++ 6

« ตอบ #24 เมื่อ: 18,05, 2012, 22:15:50 »

สอบถามความเห็นของสมาชิก เพื่อเป็นความรู้และแนวทางในการปฏิบัติครับ

สมมุติว่า 

มีโจรสองคนกำลังชิงทรัพย์จากคนแก่ (อายุ 70 โดยประมาณ) ได้ใช้อาวุธปืนยิงเจ้าทรัพย์และกำลังจะหลบหนี
ถ้าคุณเป็นคนธรรมดา ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ตำรวจ บังเอิญอยู่ในเหตุการณ์ และพกอาวุธปืนในสภาพพร้อมใช้อยู่ จะทำยังไงดีครับ?

ยิ้มยิงฟันก่อนเข้าคำถาม....ผมได้อ่านโพสของหลายท่านเรื่องช่วยคนประสบอุบัติเหตุแล้วถูกกล่าวหาว่า...เป็นผู้ก่อเหตุ  ผมว่าความเข้าใจคงคลาดเคลื่อนหรือแค่เป็นข่าวแต่ไม่ได้มีบทสรุปหรือข่าวนั้นลงไปวันๆไม่ได้ติดตามว่าผลคดีเป็นอย่างไร

.....การที่ท่านช่วยผู้ประสบเหตุนำส่ง รพ. เป็นธรรมดาที่ ตร.เขาต้องสอบถามเพื่อให้ได้ข้อเท็จจริงในที่เกิดเหตุ/เห็นเหตุการณ์หรือไม่(เพื่อหาพยานหาความยุติธรรมให้คนเจ็บ)  เป็นต้น  ส่วนที่ฝ่ายคนเจ็บมาว่าเราว่าเป็นคนชน  ธรรมดาของผู้ฝ่ายที่ได้รับเคราะห์ร้ายก็ย่อม ว่าไปเรื่อยอยากได้ตังค์  แต่เป็นส่วนน้อยมากๆที่เกิดขึ้น

.....ถามต่อมาถ้าตำรวจจับดำเนินคดีหละ?  /คำตอบ...ไม่ว่าอดีตถึงปัจจุบัน  อาจมีบ้างที่ต้องตกเป็นจำเลย(ผมว่าไม่น่าเกิน ๔-๕ คดีนะ) แต่..ยกฟ้อง  ยิ่งปัจจุบันยากมากที่ท่านจะตกเป็นผู้ต้องหา  เพราะ นิติวิทยาศาสตร์/เทคโนการตรวจสถานที่เกิดเหตุ  มันไปไกลกว่าที่จะใช้คำพูดกล่าวหากันแล้วครับ  ตำรวจเองก็ต้องไปยังจุดเกิดเหตุ(ตรวจสถานที่เกิดเหตุ)เพื่อสอบถามผู้คนแถวนั้น/ร่องรอยบนพื้นถนน จิปาถะหลายอย่างครับ

.....สมัยก่อน...ตำรวจจะจดสอบถามชื่อ/ที่อยู่  บางครั้งอาจถ่ายรูปรถท่านไว้ก็นเพื่อป้องกันการกล่าวอ้าง 

.....ในส่วนความเห็นของบุคคลที่ชอบให้ร้ายผู้อื่น  อยากให้ท่านเรียนรู้ก่อนออกความเห็นก็เพื่อประโยชน์กับคนไม่รู้ที่เข้ามาอ่าน  เมืองไทยอาศัยพูดบ่อย/พูดย้ำ เรื่องไม่จริงก็กลายเป็นเรื่องจริงไปนะ ครับ  คนดี..บางครั้งก็เลยพลอยไม่กล้าช่วยผู้อื่นกลายเป็นอยู่แบบตัวใครตัวมัน  แบบนี้เคยเจอหลายครั้งพูดคุยกันไปก็ยอมรับก็มีว่ากรรมมันตามทันเคยอยู่ในเหตุการณ์ช่วยได้แต่ไม่ช่วยมาเจอกับครอบครัวตัวเอง  ไม่มีใครช่วย ครับ

ยิ้มยิงฟันเข้าคำถามดีกว่า...คำถามเขามีข้อจำกัดว่า  ประชาชน/พกปืนพร้อมใช้ ประสบเหตุ /จนท.ไม่เกี่ยว..เด้อ:e

.......ผมเลยออกความเห็นไม่ได้เลย หัวเราะปิดปาก  แต่ให้ความเห็นให้ท่านพิจารณา  ดังนี้ ครับ

.......กม.อาญา มาตรา ๓๗๔ เขาว่า  ๑.ผู้ใด  ๒.เห็น  ๓.ผู้อื่น ๔.ตกอยู่ในภยันตรายแห่งชีวิต  ๕.ซึ่งตน...อาจ...ช่วยได้...โดยไม่เกรงกลัวภยันอันตรายแก่ตนเองหรือผู้อื่น  ๖.ไม่ช่วยตามความจำเป็น   ๗.จำไม่เกินเดือน/ปรับไม่เกินพัน  หรือ  ทั้งจำทั้งปรับ

ยิ้มยิงฟัน ตามปัญหา...เข้าหมดข้อ กม.  แต่มีข้อพิจารณาว่า ตามข้อ ๕ และ ข้อ ๖  น่าคิดเหมือนกันว่าการที่ท่านพกปืนพร้อมใช้ เข้าข้อ ๕และข้อ ๖ หรือไม่  ท่านคิดอย่างไร ยิ้มยิงฟัน
19,05, 2012, 00:39:40
Dexphet
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 2

« ตอบ #25 เมื่อ: 19,05, 2012, 00:39:40 »

เคยเจอเหตุการ1มีคนรู้จักเล่าให้ฟังครับ
มีคนถูกรถชนหมดสติไปเลย แล้วมีรถอีกคันตามมาเห็นพอดีเลยรีปนำคนเจ็บส่ง รพ
รพ คิดว่าคนพามาเป็นคนชนเลยจดทะเบียนรถไว้ อีก2วันต่อมาคนเจ็บตื่นขึ้นมา
ถาม รพ ว่าผมถูกรถอะไรชนมาครับรถคันไหนเอาผมมาส่ง รพ บอกมีรถขับมาส่งคุณ ทาง รพ ได้จดทะเบียนรถไว้แล้วครับ
หลังจากนั้น มีตำรวจมาหาที่บ้านคนขับไปส่ง แล้วแจ้งข้อว่า คุณขับรถชนคนแล้วหนี้ ทาง รพ กับคนเจ็บยื่นเป็นคุณ
ขอเชิญตัวไปโรงพักครับ  คนเจ็บยื่นยันคนส่งเป็นคนชนต้องชดใช้ทุกอย่าง 

เป็นคุณจะทำไงละครับ ตาแป๋ว ตาแป๋ว ตาแป๋ว
เบริดกระโหลกคนเจ็บซักสองที ุทุบๆ ุทุบๆ
แจ้งมูลนิธิหรือเรียกรถพยาบาลดีกว่าครับ เคลื่อนย้ายผู้บาดเจ็บไม่ถูกวิธี
อาจจะทำให้บาดเจ็บเพิ่ม หรือเสียชีวิตได้ครับ ธุจ้า
19,05, 2012, 03:17:08
HERO_GTE
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 3

ทำดีได้ดีครับ เชื่อผม ความดีจะปกป้องคุณ

« ตอบ #26 เมื่อ: 19,05, 2012, 03:17:08 »

ขอตอบด้วยคนครับเอาคำถามแรกตามที่ตั้งหระทู้ก่อนนะครับ. 

กรณีเจอเหตุการณ์ปล้นซึ่งหน้านะครับผมจะรีบจำ รถและรูปพรรณคนร้ายให้แม่นยำก่อนเลยและถ้าทำได้ก็จะติดตามคนร้ายไปห่างๆในระยะสังเกต
ได้โดยช่วงที่ติดตามนั้นจะโทรไปที่. 1669 ให้เค้าประสาน ข่ายงานตร. ให้ครับเพราะเราไม่มีเบอร์หน้าเครื่องข่ายวิทยุตร.  และถ้ามีปืนไปด้วยก็ปรับให้อยู่
ในโหมดพร้อมใช้ และถ้าเห็นว่ารถผู้ร้ายเข้าไปในที่เปลี่ยวและอาจจะเป็นอันตรายกับตัวเราก็หยุดและพอ จอดรถรอ จนท. เพื่อชี้ทางให้จนท. เค้าติดตามจับกุมต่อ
เคยเกิดเหตุคล้ายๆกันขึ้นแบบนี้ในพื้นที่ชลบุรีจริงๆมาหลายครั้งแล้วและผมก็ทำแบบนี้ทุกครั้ง    ธุจ้า

และในหัวข้อเรื่องพบเจออุบัติเหตุซึ่งหน้านะครับ

ข้อปฏิบัติที่ควรทำในปัจจุบันมีหลายแย่างครับขึ้นอยู่กันสถานการณ์นะครับเช่น ถ้าเป็นตอนกลางวันคนเยอะๆก็ถ้าเจออุบัติเหตุซึ่งหน้าให้ขับรถผ่านที่เกิดเหตุไป
จอดในตำแหน่งที่ปลอดภัยพอสมควรและโทร 1669 แจ้งสถานที่เกิดเหตุ  เหตุการณ์เบื้องต้นถ้าเห็นกับตา. จำนวนคนเจ็บ  และเมื่อเราลงจากรถเพื่อลงมาดูให้ถ่ายรูป
ที่เกิดเหตุก่อนเลยตั้งแต่ระยะไกลจนใกล้ในมุมกว้างโดยรอบเพื่อการตรวจสอบภาพภายหลังถ้าเกิดมีปัญหากับเราและไม่เข้าไปในรถที่เกิดเหตุไม่พยายามช่วยในกรณี
ที่คนเจ็บสาหัสห้ามจับต้องคนเจ็บไม่ว่ากรณีใดๆรอจน. อาสาสมัครกู้ภัยหรือ จนท.รพ. จนท.ตร. มาหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่งมาที่เกิดเหตุแล้วและถ้าเราอยากช่วยให้เค้าไปถาม จนท. ว่าเราช่วยอะไรได้บ้าง และไม่ลืมทุกครั้งที่จะตรวจสอบว่ารถคันที่เกิดเหตุติดตั้งแก็สมาหรือไม่ถ้าติดตั้งมาและมีคนเจ็บอยู่ในรถอาจจะต้องจำเป็นที่จะช่วยคนเจ็บออกมาก่อนโดยไม่รอเจ้าหน้าที่มาแต่ก็ ไม่ลืมที่จะถ่ายภาพที่เกิดเหตุไว้เสมอ สำคัญมาก. 

และอีกกระณีเจออุบัติเหตุในตอนกลางคืน. 
กรณีนี้สิ่งแรกที่ทำคือ โทร 1669.  บอกสถานที่เกิดเหตุให้ชัดเจน. สภาพการเกิดอุบัติเหตุ. จำนวนคนเจ็บ และไม่ควรลงจากรถจากประสพการณ์ผมเลือกที่จะอยู่ในรถและขับย้อนกลับไปดูและใช้แสงสว่างจากไฟหน้ารถส่องไปที่เกิดเหตุให้มีแสงสว่างเพียงพอที่จะไม่ให้รถคันที่มาทีหลังเกิดอุบัติเหตุซ้ำซ้อนได้อีกและรถเราต้องจอดอยู่ในพิกัดที่ปลอดภัยด้วยที่เหลือก็ปล่อยให้ จนท.กู้ภัยที่เค้ามีความรู้ผ่านการอบรมมาอย่างถูกต้องช่วยเหลือไป. เราทำที่ทำได้ครับ

ขอบคุณครับ. เรื่องที่กล่าวมาเกิดขึ้นจริงมาหลายเหตุการณ์กับผมครับและผมก็ได้ช่วยชีวิตคนตามที่บอกมาได้หลายคนแล้วครับ ด้วยวิธีที่บอก ฝากไว้เป็นข้อคิดเห็นนะครับ

ทำดีได้ดีครับ   ความดีจะปกป้องคุณ เพียงแต่คุณต้องมีปืนไว้ปกป้องตัวเอง
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์