GUN IN THAILAND
18,09, 2018, 20:41:21 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นอรินโก้213ขัดลำ  (อ่าน 2436 ครั้ง)
17,05, 2012, 20:48:31
Ary@09
super member

Like ++ -17

ปราถนาคนไทยรักกันเหมือนรักปืน

« เมื่อ: 17,05, 2012, 20:48:31 »

สมาชิกท่านใดพอรู้ปัญหาขัดลำของนอรินโก้บ้างครับพอดีของเพื่อนมีปัญหาคือยิงแล้วสไล้ถอยมานิดเดียวก็ติดขัดเลยบางลูกก็ถอยมาจนปลอกหลุดออกมาได้ ที่สังเกตุก็คือเวลาติดลำกล้องจะแน่นมากๆเหมือนกับว่ามันไปขัดกับสไล้น่ะครับ เวลาแก้ก็คือเอาฆ้อนยางตอกตรงปลายลำกล้องให้สวนทางกับสไล้มันก็จะหลุดแต่ยิงอีก็เป็นอีกเหมือนเดิมทุกนัด ท่านใดเคยเจอปัญหานี้ช่วยบอกหน่อยครับลองเปลียนหลายอย่างแล้วไม่หายครับผม 1.แม็ก  2.ลำกล้อง(ตอนแรกยืมของอีกตัวมาใส่หายแต่สั่งของมาเปลี่ยนกับขัดเหมือนเดิม) 3.โตงเตง 4.สปริงรีคอย คิดว่าน่าจะเป็นตัวไหนอีกครับ เวียนหัว เวียนหัวไปหมดแล้วครับผม ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
17,05, 2012, 21:34:39
สมาชิกใหม่@๕๔
สมาชิก
**

Like ++ 1

« ตอบ #1 เมื่อ: 17,05, 2012, 21:34:39 »

รอฟังจากผู้รู้เหมือนกันครับผม ธุจ้า ธุจ้า
17,05, 2012, 21:44:23
quitarra

Like ++ 1

« ตอบ #2 เมื่อ: 17,05, 2012, 21:44:23 »

ลองสลับขอรั้งปลอกดูอีกวิธีครับ ผมเคยมีกระบอกนึงมักมีปัญหา 2 อย่างคือ เข็มแทงไม่ค่อยลึก(ทำให้ไม่แตก) กับขัดลำครับ ธุจ้า ธุจ้า

จำหน่ายกระเป๋าใส่ปืนเก๋ๆ ที่ http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=78634.0 ครับ
17,05, 2012, 21:52:37
TORHEDمحمدطاهر
ไม่ใช่คนร่ำรวย แค่ชอบปืนสวย รุ่นท็อป
สมาชิกใหม่
*

Like ++ -251

« ตอบ #3 เมื่อ: 17,05, 2012, 21:52:37 »

เหมือนกันครับชอบขัดลำแล้วก็แม็กเลื่อนอกเวลายิงครับ

สุพัฒน์#รักในหลวง & สุพจน์#รักในหลวง FAN CLUB

17,05, 2012, 22:04:08
eak55
สมาชิก
**

Like ++ 47

« ตอบ #4 เมื่อ: 17,05, 2012, 22:04:08 »

ลองไปขอคำแนะนำในห้องนี้ดูครับ

http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=40457.390

17,05, 2012, 22:26:12
ชาวสวน2519-รักในหลวง
สมาชิกครอบครัว

Like ++ 7

« ตอบ #5 เมื่อ: 17,05, 2012, 22:26:12 »

ลองปรึกษาท่าน shot&.revol แห่งกลุ่มผู้เล่นกีฬายิงปืน จ.แม่สะเรียงดูครับ ท่านนี้เรื่องน้องหมวยท่านมีความรู้ครับ ของผมเมื่อก่อนขึ้นลำอยากก็ได้ท่านแนะนำตอนี้ลื่นปรื้ดลื่นปรื้ดเลย ตัวของผมยิงดีมากเรื่องข้ดลำยังไม่เคยเจอ

ไผว่าอิสานฮ้าง สิจูงแขนเพิ่นไปเบิ้ง วัฒนธรรมยังโจ้โก้ มันสิฮ้างได้จั้งได๋(ผมก็แค่มนุษย์เงินเดือนคนนึง ที่รักและชอบปืนก็เท่านั้น)
17,05, 2012, 22:58:48
มือปืน(เป้ากระดาษ)

Like ++ 1

« ตอบ #6 เมื่อ: 17,05, 2012, 22:58:48 »

อาการนี้เคยเจอครับนั่งงมโข่งตั้งนาน อาการคือ ยิงออกไปแล้วสไลด์ถอยหลังมานิดนึงแล้วติดแน่นตาย(แน่นมากผมต้องใช้ค้อนตอกออก)พอรื้อออกมาดูหาจุดบกพร่อง พบรอยบนสันของลำกล้องที่ขัดกลอน     เป็นรอยครูดมาด้านหลังอันเกิดจากสันบนลำกล้องรูดกับสันในสไลด์ครับ อาการนี้เกิดได้จากสันบนลำกล้องกับร่องบากในสไลด์มีระยะที่ขบกันน้อยมากเวลาสไลด์ถอยเกิดอาการรูดครับคือ สไลด์ไม่สามารถดึงให้ลำกล้องถอยหลังตามมาในจังหวะรีคอล์ยได้และท้ายลำกล้องไม่ลดต่ำลง แต่สไลด์พยายามทีี่่จะถอยหลังต่อไปทำให้ตัวสไลด์เองรูดกับสันขัดกลอนบนลำกล้องทำให้ตัวสไลดเองยกตัวขึ้นทำให้ร่องรางที่โครงปืนกับร่องรางที่สไลด์ยกตัวขึ้นเบียดกันครับ พร้อมกันร่องสันขัดกลอนของลำกล้องก็เบียดกันกับร่องสันขัดกลอนในในสไลด์ด้วย 
ส่วนใหญ่จะพบในปืน tokareve tt33 หรือ norinco  type 54 ที่ดัดแปลงมาใช้กระสุน 9 มม มากกว่า

ผมทดลองแก้ไขโดยการ ตะไบสันขัดกลอนบนลำกล้องให้เกิดฉากครับ(เพราะจากการที่สันขัดกลอนเกี่ยวกันน้อยมากจึงทำให้เหลี่ยมมุมที่สันเองรูดไปครับ )ผลครับ กลับมายิงได้อีกประมา 20 นัดก้เป็นอีกครับ เพราะมันบิ่นไปอีก
เลยทำโตงเตงขึ้นใหม่ให้ เซ็นเตอรืของรูสลักที่ยึดกับลำกล้องและโครงปืนห่างกันขึ้นอีกนิดนึง ทำให้สามารถยกท้ายลำกล้องขึ้นไปขัดกลอนได้สมบูรณ์ ทดลองยิงอาการขัดหายครับ

จขกท ลองสำรวจดูครับว่าใช่อาการนี้หรือเปล่า     
ที่พบอาการนี้ในปืน   tokareve tt33 หรือ norinco  type 54 ที่ดัดแปลงมาใช้กระสุน 9 มมไม่ใช่ norinco 213 .213b ที่ใช้ กระสุน 9 มม พารา 
ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งครับถ้าใช้คำศัพท์อะไรผิดก็ขออภัยด้วยครับ ธุจ้า
18,05, 2012, 09:56:02
คนบูรพา

Like ++ 37

มีแฟนเป็นคู่ใจ มีปืนอยู่คู่กาย แค่นี้ก็สุขเกินพอ..

« ตอบ #7 เมื่อ: 18,05, 2012, 09:56:02 »

อาการนี้เคยเจอครับนั่งงมโข่งตั้งนาน อาการคือ ยิงออกไปแล้วสไลด์ถอยหลังมานิดนึงแล้วติดแน่นตาย(แน่นมากผมต้องใช้ค้อนตอกออก)พอรื้อออกมาดูหาจุดบกพร่อง พบรอยบนสันของลำกล้องที่ขัดกลอน     เป็นรอยครูดมาด้านหลังอันเกิดจากสันบนลำกล้องรูดกับสันในสไลด์ครับ อาการนี้เกิดได้จากสันบนลำกล้องกับร่องบากในสไลด์มีระยะที่ขบกันน้อยมากเวลาสไลด์ถอยเกิดอาการรูดครับคือ สไลด์ไม่สามารถดึงให้ลำกล้องถอยหลังตามมาในจังหวะรีคอล์ยได้และท้ายลำกล้องไม่ลดต่ำลง แต่สไลด์พยายามทีี่่จะถอยหลังต่อไปทำให้ตัวสไลด์เองรูดกับสันขัดกลอนบนลำกล้องทำให้ตัวสไลดเองยกตัวขึ้นทำให้ร่องรางที่โครงปืนกับร่องรางที่สไลด์ยกตัวขึ้นเบียดกันครับ พร้อมกันร่องสันขัดกลอนของลำกล้องก็เบียดกันกับร่องสันขัดกลอนในในสไลด์ด้วย 
ส่วนใหญ่จะพบในปืน tokareve tt33 หรือ norinco  type 54 ที่ดัดแปลงมาใช้กระสุน 9 มม มากกว่า

ผมทดลองแก้ไขโดยการ ตะไบสันขัดกลอนบนลำกล้องให้เกิดฉากครับ(เพราะจากการที่สันขัดกลอนเกี่ยวกันน้อยมากจึงทำให้เหลี่ยมมุมที่สันเองรูดไปครับ )ผลครับ กลับมายิงได้อีกประมา 20 นัดก้เป็นอีกครับ เพราะมันบิ่นไปอีก
เลยทำโตงเตงขึ้นใหม่ให้ เซ็นเตอรืของรูสลักที่ยึดกับลำกล้องและโครงปืนห่างกันขึ้นอีกนิดนึง ทำให้สามารถยกท้ายลำกล้องขึ้นไปขัดกลอนได้สมบูรณ์ ทดลองยิงอาการขัดหายครับ

จขกท ลองสำรวจดูครับว่าใช่อาการนี้หรือเปล่า     
ที่พบอาการนี้ในปืน   tokareve tt33 หรือ norinco  type 54 ที่ดัดแปลงมาใช้กระสุน 9 มมไม่ใช่ norinco 213 .213b ที่ใช้ กระสุน 9 มม พารา 
ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งครับถ้าใช้คำศัพท์อะไรผิดก็ขออภัยด้วยครับ ธุจ้า

ประมาณนี้แหละครับ ร่องขัดกลอนบนสไลด์กับสันขัดกลอนบนลำกล้องทำงานไม่สัมพันธ์กันครับ ตัวใดตัวนึงสึกหรือทั้งสองตัว และห่วงโตงเตงก็มีส่วนแต่น้อยมากครับถ้าเป็นของเดิม...อีกอย่างถ้าปืนเก่าๆเอามาทำผิวใหม่ช่างอาจขัดตรงสันขัดกลอนที่ลำกล้องออกบ้างทำให้ความสูงลดลงก็จะส่งผลแบบที่เป็นได้ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนลำกล้องใหม่แล้วยังเป็นต้องมองที่ร่องขัดกลอนสไลด์แล้วครับ ถ้ายังดีอยู่ก็ต้องเปลี่ยนโตงเตงที่มีความห่างของรูเพิ่มอีกนิดนึงครับ...อาการแบบนี้ไม่เกี่ยวกับขอรั้งปลอกนะครับ.. ธุจ้า

จะทำวันนี้ให้ดีกว่าวันที่ผ่านมา   จะทำวันหน้าให้ดีกว่าวันนี้   จะทำความดีเท่าที่จะทำได้   จะก้าวเดินต่อไปด้วยใจที่ทรนง.
18,05, 2012, 12:07:59
มือปืน(เป้ากระดาษ)

Like ++ 1

« ตอบ #8 เมื่อ: 18,05, 2012, 12:07:59 »

ประมาณนี้แหละครับ ร่องขัดกลอนบนสไลด์กับสันขัดกลอนบนลำกล้องทำงานไม่สัมพันธ์กันครับ ตัวใดตัวนึงสึกหรือทั้งสองตัว และห่วงโตงเตงก็มีส่วนแต่น้อยมากครับถ้าเป็นของเดิม...อีกอย่างถ้าปืนเก่าๆเอามาทำผิวใหม่ช่างอาจขัดตรงสันขัดกลอนที่ลำกล้องออกบ้างทำให้ความสูงลดลงก็จะส่งผลแบบที่เป็นได้ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนลำกล้องใหม่แล้วยังเป็นต้องมองที่ร่องขัดกลอนสไลด์แล้วครับ ถ้ายังดีอยู่ก็ต้องเปลี่ยนโตงเตงที่มีความห่างของรูเพิ่มอีกนิดนึงครับ...อาการแบบนี้ไม่เกี่ยวกับขอรั้งปลอกนะครับ.. ธุจ้า

บางครั้งรางสไสล์สึกมากๆก็มีส่วนครับเพราะทำให้สไลด์ยกตัวขึ้นได้อีกนิดหน่อยทำให้ร่องสันขัดกลอนห่างอีกเล็กน้อย
ตรงนู้นนิด ตรงนี้หน่อย รวมๆกันแล้วก็ทำให้ห่างเยอะได้ครับ ธุจ้า
18,05, 2012, 19:27:23
liger

Like ++ -15

ข้าราชการต้องรับใช้ประชาชน

« ตอบ #9 เมื่อ: 18,05, 2012, 19:27:23 »

อยากได้โตงเตงบ้างครับ พอช่วยได้ไหมครับ

ผมไม่เคยทุจริตโกงเงินใครเพราะทุกครั้งที่ผมเห็นเงินผมจะเห็นในหลวงอยู่ในนั้นเสมอและจะละอายใจต่อท่านทุกครั้งที่คิดจะทำชั่วและทุกครั้งที่ผมทำอะไรดีๆก็จะมีท่านในกระเป๋าสตางค์ที่คอยเป็นกำลังใจให้ผมเสมอพระองค์ทรงเป็นต้นแบบของความดีและการเสียสละอย่างแท้จริง
19,05, 2012, 02:09:20
ton73

Like ++ 31

« ตอบ #10 เมื่อ: 19,05, 2012, 02:09:20 »

พออ่านเจออาการที่ต้องเคาะสไลด์  นึกถึง สันขัดกลอน ทันที่เลยครับ

ที่ต้องพิจารณาคือ สันขัดกลอน อยู่ในอาการ ขัดตื้นเกินไปหรือไม่ ถ้าใช่ ปฎิบัติตามคำแนะนำของ คุณ มือปืน(เป้ากระดาษ) , คนบูรพา ..ถือว่าแนะนำได้กระจ่างมากครับ

หากสันขัดกลอน ขบได้เหลี่ยม เข้าล็อกเกินไป หรือขัดลึกเกินไป อย่างนี้ง่ายขึ้นมาหย่อยครับ  ตะไบลบเหลี่ยมสักนิดก็หาย 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์