GUN IN THAILAND
23,10, 2014, 06:43:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาสาช่วยตำรวจ และ เทศกิจ พกปืนได้หรือไม่ ?  (อ่าน 1767 ครั้ง)
16,05, 2012, 03:20:50
TATU
สมาชิก
**

Like ++ 0

« ตอบ #30 เมื่อ: 16,05, 2012, 03:20:50 »

อาสาและเทศกิจ ไม่มีสิทธิ์ ในการพก และ พา อาวุธปืนครับ แม้แต่ข้าราชการตำรวจพกอาวุธปืนได้ก็ในขณะปฎิษัติหน้าที่ครับนอกเวลางานก็ไม่มีสิทธิ์ครับไม่ว่าพกหรือพาครับ ถ้าเกิดปัญหาก็มีสิทธิ์เท่ากับประชาชนทั่วไปครับ  ดำเนินคดีเหมือนกันครับ
16,05, 2012, 05:08:44
Yongheng รักในหลวง
super member

Like ++ 4

Heng Heng

« ตอบ #31 เมื่อ: 16,05, 2012, 05:08:44 »

ผมเจอตร.บ้านตั้งด่านประจำ มันเรียกให้จอดจะค้นตัวค้นรถ (ค้นก็เจอปืน) ผมบอกจะค้น
ให้ไปเรียกตำรวจมาค้น พอตำรวจมาก็ให้ผมไป  หลังๆผมไม่เคยจอดให้ค้นเลย  อายนะ อายนะ
16,05, 2012, 05:55:12
ม่อนอโศก
สมาชิก
**

Like ++ 4

« ตอบ #32 เมื่อ: 16,05, 2012, 05:55:12 »

ตอนเรียนเสือกไม่ตั้งใจเรียน แต่อยากเป็นตำรวจ ผมยังไม่เคยเจอไอ้พวก อส. ตำรวจบ้านดีๆ ซักตัวเลยครับ 

คนดีๆ เขาไม่อยากออกมาเบ่งงง
16,05, 2012, 06:49:59
คนไทยหัวใจลูกทุ่ง
สมาชิก
**

Like ++ 2

« ตอบ #33 เมื่อ: 16,05, 2012, 06:49:59 »

คนธรรมดาก็เห็นพกกันออกเยอะนี่ครับ เค้าก็เอาไว้ป้องกันตัวเหมือนกันกับเราๆท่านๆนี่แหละครับ
    + 1   ปรบมือ ชัดเจนครับ ถ้าพกในหรือใส่กระเป๋าสะพายผมก็เห็นด้วยครับ แต่พกนอกดูแล้วไม่ค่อยเหมาะสมครับ
16,05, 2012, 08:51:00
ภูผาศิลาธรรม
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 5

สามัคคีจะมีได้ ถ้านั่งในหัวใจคน

« ตอบ #34 เมื่อ: 16,05, 2012, 08:51:00 »

ตามนี้ครับ   มาตรา 8 ทวิ
ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
          (2)ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
          (1) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนทหารและตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
          (2) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
          (3) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง) ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้นมาตรา 5 พระราชบัญญัตินี้ เว้นแต่มาตรา 8 ทวิ มิให้ใช้บังคับแก่
          (1) อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน ของ
              (ก) ราชการทหารและตำรวจที่มีหรือใช้ในราชการ
              (ข) หน่วยราชการที่มีหรือใช้เพื่อป้องกันประเทศหรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน
              (ค) หน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจที่มีและใช้ในการป้องกันและรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
              (ง) ราชการทหารและตำรวจตาม (ก) หรือหน่วยราชการตาม (ข) ที่มอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการของทหารและตำรวจหรือของหน่วยราชการ แล้วแต่กรณี
          (2) อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนประจำเรือเดินทะเล รถไฟ และอากาศยานตามปกติ ซึ่งได้แสดงและให้พนักงานศุลกากรตรวจตามกฎหมายแล้ว
          (3) ดอกไม้เพลิงสัญญาณประจำเรือเดินทะเล อากาศยาน และสนามบินตามปกติ
หน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตามวรรคหนึ่ง (1) (ข) หรือ (ค) รวมทั้งชนิด ขนาด และการกำหนดจำนวน ตลอดจนการมีและใช้ การเก็บรักษา การพาติดตัว การซ่อมแซมหรือเปลี่ยนลักษณะ และการอย่างอื่นที่จำเป็นเพื่อการรักษาความปลอดภัยอันเกี่ยวกับอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด  ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน ที่ให้หน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจดังกล่าวมีและใช้หรือมอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการนั้นให้เป็นไปตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

อันนี้ผมว่าน่าจะหมายความถึงอาสาสมัครประเภททหารพราน  หรือ ชรบ.ที่ทำหน้าที่คุ้มครองดูแลหมู่บ้านตามต่างจังหวัดมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16,05, 2012, 08:55:57 โดย ภูผาศิลาธรรม » บันทึกการเข้า

จะเดิมตามรอยพระบาททั้งชาตินี้  ทุกสิ่งที่ถูกควรมวลกฎหมาย
เพื่อประชาผาสุขหมดทุกข์คลาย   ชีพถวายน้อมนำมุ่งทำดี
16,05, 2012, 08:56:00
เสาะใส@รักในหลวง
สมาชิก
**

Like ++ 0

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #35 เมื่อ: 16,05, 2012, 08:56:00 »

ตอนเรียนเสือกไม่ตั้งใจเรียน แต่อยากเป็นตำรวจ ผมยังไม่เคยเจอไอ้พวก อส. ตำรวจบ้านดีๆ ซักตัวเลยครับ 

ธุจ้าผมเห็นด้วยครับ ที่เจอมา ส่วนใหญ่มักจะชอบทำตัวกร่าง เพราะถือว่ามีลูกพี่เป็นตำรวจคอยคุ้มกะลาหัวให้ ธุจ้า

ครูบาอาจารย์สอนใว้ว่า ยอมเป็นก็เย็นใด้

ขันตี ปะระมังตะโป ตีติกขา
ขันติคือความอดกลั้น เป็นธรรมเครื่องเผากิเลศอย่างยิ่ง
16,05, 2012, 09:06:47
SnakE__MP =★=
สมาชิกครอบครัว

Like ++ 31

« ตอบ #36 เมื่อ: 16,05, 2012, 09:06:47 »

อาสาช่วยตำรวจ  หรือ  ตำรวจบ้า   .......... ยิ้มยิงฟัน
ทำไมช่วงนี้พิมพ์ตกกันเยอะจังครับ  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน

เเล้ว อส. มีอำนาจตรวจค้นไหมครับ

เหงื่อตกดิ   ยิ้มยิงฟัน   ยิ้มยิงฟัน
16,05, 2012, 11:14:35
-M-O-N-G-
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 5

« ตอบ #37 เมื่อ: 16,05, 2012, 11:14:35 »

ทำไมช่วงนี้พิมพ์ตกกันเยอะจังครับ  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน

เเล้ว อส. มีอำนาจตรวจค้นไหมครับ

ตำแหน่งผู้ช่วยเจ้าพนักงาน.หากไม่มีการร้องขอหรือคำสั่งจากเจ้าพนักงานก็ไม่มีอำนาจตรวจค้น

16,05, 2012, 11:39:46
Acting sub Lt. O
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 9

« ตอบ #38 เมื่อ: 16,05, 2012, 11:39:46 »

ตามนี้ครับ   มาตรา 8 ทวิ
ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
          (2)ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
          (1) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนทหารและตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
          (2) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
          (3) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง) ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้นมาตรา 5 พระราชบัญญัตินี้ เว้นแต่มาตรา 8 ทวิ มิให้ใช้บังคับแก่
          (1) อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน ของ
              (ก) ราชการทหารและตำรวจที่มีหรือใช้ในราชการ
              (ข) หน่วยราชการที่มีหรือใช้เพื่อป้องกันประเทศหรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน
              (ค) หน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจที่มีและใช้ในการป้องกันและรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
              (ง) ราชการทหารและตำรวจตาม (ก) หรือหน่วยราชการตาม (ข) ที่มอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการของทหารและตำรวจหรือของหน่วยราชการ แล้วแต่กรณี
          (2) อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนประจำเรือเดินทะเล รถไฟ และอากาศยานตามปกติ ซึ่งได้แสดงและให้พนักงานศุลกากรตรวจตามกฎหมายแล้ว
          (3) ดอกไม้เพลิงสัญญาณประจำเรือเดินทะเล อากาศยาน และสนามบินตามปกติ
หน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตามวรรคหนึ่ง (1) (ข) หรือ (ค) รวมทั้งชนิด ขนาด และการกำหนดจำนวน ตลอดจนการมีและใช้ การเก็บรักษา การพาติดตัว การซ่อมแซมหรือเปลี่ยนลักษณะ และการอย่างอื่นที่จำเป็นเพื่อการรักษาความปลอดภัยอันเกี่ยวกับอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด  ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน ที่ให้หน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจดังกล่าวมีและใช้หรือมอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการนั้นให้เป็นไปตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

อันนี้ผมว่าน่าจะหมายความถึงอาสาสมัครประเภททหารพราน  หรือ ชรบ.ที่ทำหน้าที่คุ้มครองดูแลหมู่บ้านตามต่างจังหวัดมากกว่าครับ

ถูกครับ ที่ผมต้องการจะสื่อก็คือ ให้ดูภาระที่ได้รับมอบหมาย หากเป็นการ ปิดล้อม จับพ่อค้ายา หรือตั้งด่านตรวจค้นอาวุธหรือผู้มีอิทธิพล โดยมีตำรวจอาสา หรือประชาชนที่อาสามาช่วย ผมเห็นว่า สามารถพกได้ แต่ถ้าตั้งด่านกวดขันวินัยจราจรทั่วไป ไม่มีความจำเป็นครับ

16,05, 2012, 12:41:09
มรดกเดิม
สมาชิก
**

Like ++ 5

Do not handle gun when drinking alcohol.

« ตอบ #39 เมื่อ: 16,05, 2012, 12:41:09 »

" หากเป็นการ ปิดล้อม จับพ่อค้ายา หรือตั้งด่านตรวจค้นอาวุธหรือผู้มีอิทธิพล โดยมีตำรวจอาสา หรือประชาชนที่อาสามาช่วย ผมเห็นว่า สามารถพกได้ แต่ถ้าตั้งด่านกวดขันวินัยจราจรทั่วไป ไม่มีความจำเป็นครับ " อันนี้เห็นด้วยกับพี่ Acting sub Lt. O ครับ

16,05, 2012, 13:10:52
พ่อต่าว - รักในหลวง
super member

Like ++ 26

กินอิ่ม นอนหลับเป็นพอ

« ตอบ #40 เมื่อ: 16,05, 2012, 13:10:52 »

+ 1   ปรบมือ ชัดเจนครับ ถ้าพกในหรือใส่กระเป๋าสะพายผมก็เห็นด้วยครับ แต่พกนอกดูแล้วไม่ค่อยเหมาะสมครับ

+1 คืนครับ เห็นด้วยกับท่านครับ พวกที่พกนอกแล้วกร่างๆด้วยยิ่งทำให้ดูแย่ลงไปอีก
มีคนรู้จักกันที่เค้าไปช่วยตำรวจตั้งด่าน แกก็พกแบบแอบๆ โดยแกให้เหตุผลว่า เดี๋ยวนี้พวกหัวหมอมันมีเยอะ คนพกอาวุธก็เยอะ แล้วจะรู้ได้ไงว่าคนไหนที่พกไว้เฉยๆ คนไหนที่พกแล้วพร้อมซัดใส่เจ้าหน้าที่ แล้วจะให้คนที่ปฏบัติหน้าที่เค้ารู้สึกยังไง เค้าก็กลัวโดนเหมือนกัน เกิดซวยไปเจอพวกขนยาเข้า

จริงๆท่านสมาชิกที่พกอยู่ ก็ถือว่าทำผิดเหมือนกัน ไม่เห็นต้องไปว่าเค้าเลย จะพลอยทำให้คนที่คิดอยากไปช่วยเสียกำลังใจได้ เท่าที่เจอพวกเค้าก็มีทั้งดีและไม่ดีปนๆกันไป คนที่รู้จัก แกก็ไม่ได้อยากเป็นตำรวจหรืออะไรขนาดนั้น แกมีงานประจำที่ดีอยู่แล้ว แกแค่อยากคิดไปช่วยตำรวจบ้างตอนดึกๆ มาอ่านเจอคนมาต่อว่าแบบนี้เยอะเข้าพาลจะไม่อยากช่วยเอา ตำรวจก็จะเหนื่อยเกิน พาลจะขี้เกียจตั้งด่านเข้าไปอีก

<<<  ---------------  ประเทศชาติจะดี ต้องเริ่มที่ครอบครัวก่อน  ---------------  >>>
               (( --- และอย่าลืมว่าจะดีได้ต้องลงมือทำ ไม่ใช่ดีแต่ปาก --- ))
16,05, 2012, 14:29:28
ดำ
สมาชิก
**

Like ++ 0

« ตอบ #41 เมื่อ: 16,05, 2012, 14:29:28 »

อาสาแถวบ้านผมใช้อาวุธสงครามถือไปมาในชุมชนเลยครับโดย ตร ไม่จับด้วย

อาสาสมัครทหารพราน  ยิ้มหมุนหน้า
16,05, 2012, 15:38:47
gb1980
สมาชิกครอบครัว

Like ++ 40

« ตอบ #42 เมื่อ: 16,05, 2012, 15:38:47 »

จริงด้วยครับเป็นได้แค่ลิ้วล้อ เก่งกับชาวบ้าน ทำตัวเป็นดาวไถ รกโลก ที่สุด เหนือคำบรรยายใด  ที่จะกล่าวได้ในที่นี้ เคยเจอกับตัว เหมือนกำลังถูกปล้น เลยล่ะ

ฝันให้ไกล______แล้วไปให้ถึง_________ Goooooo
16,05, 2012, 16:20:22
kars
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 1

« ตอบ #43 เมื่อ: 16,05, 2012, 16:20:22 »

ทั้งอาสา และเทศกิจ ไม่มีกฎหมายรอบรับในการปฏิบัติหน้าที่จะต้องพกพาอาวุธปืน ครับ
16,05, 2012, 16:38:08
เด็กพระกาฬ*รักในหลวง*
Gun In Thai Mania
*

Like ++ 106

ความดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอา

« ตอบ #44 เมื่อ: 16,05, 2012, 16:38:08 »

พกได้หรือเปล่าไม่รู้  เอ๋อ แต่แถวบ้านพกกันเพียบ  รายเนี่ย

วันนี้เรายังแก้ไขตัวเองไม่ได้  วันหน้าเราก็กลับมาแก้ไขตัวเองไม่ได้เช่นกัน
*-*สุพัฒน์#รักในหลวง & สุพจน์#รักในหลวง FAN CLUB*-*
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์