GUN IN THAILAND
29,11, 2014, 06:39:38 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนกล็อก ....ใช้ดี สุดยอดปืนต่อสู้ ใช้ยังไง  (อ่าน 3511 ครั้ง)
07,04, 2012, 17:31:47
Acting sub Lt. O
สมาชิกใหม่
*

Like ++ 9

« ตอบ #15 เมื่อ: 07,04, 2012, 17:31:47 »

เห็นตั้งกระทู้สอบถามความนิยมของปืนที่ชาวกันอินใช้  ส่วนใหญ่ใช้กล็อก เพราะเบา ใช้ง่าย ใช้ดี ถ้าเป็นปืนต่อสู้ต้องกล็อก จึงอยากสอบถามการใช้งานจริงๆกรณีที่ท่านไม่ได้ใช้ซองพกนอกเป็นประจำ(ว่าง่ายๆคือไม่ใช่ จนท.ตร.นั่นแหละ) เวลาใช้ใช้กันยังไงครับ

1.ขับรถมีเรื่องต้องใช้ปืน ขึ้นลำ ยิง............แล้วเอาปืนเก็บยังไง วางยังไง   ตอบ  ปลดแม็ก กระชากสไลด์คัดกระสุนออกจากรังเพลิง เก็บเข้าซอง

2.อยู่ในที่ชุมชน ถนนหนทาง ร้านโรง มีเหตุต้องยิง  ยิงแล้วเหน็บเลยหรือไม่ หรือถือไว้ตลอด ตอบ เมื่อแน่ใจว่าเหตุการสงบแล้ว แนะนำให้เก็บเข้าซอง ให้มิดชิดครับ

3.เวลาพกซ่อน  ซองพกใน เพื่อพร้อมใช้ปืน  ขึ้นลำไว้เลยหรือไม่   ตอบ ดูสภาพแวดล้อมครับ ถ้าไม่ใช่ สาม จว. ชายแดนใต้ ไม่ต้องขึ้นลำรอไว้หรอกครับ

4.เวลาใช้ยิง เกิดสภาวะเครียด กดดัน ตื่นเต้น เหงื่อออกมือ จับแล้วลื่นหรือไม่  ตอบ  ไม่ลื่นครับ กล็อกรุ่นหลังๆมา ด้ามปืนจับถนัดมือดีมาก แต่เวอร์ชั่นแรกอาจจะลื่นๆนิดๆในความรู้สึกใครบางคน
ที่ถามเพราะอยากรู้ ไม่เคยใช้กล็อก เคยยืมแต่ปืนกล็อกของเพื่อนมายิงแต่ในสนาม เป้ากระดาษเท่านั้น เลยไม่รู้ครับ อยากรู้จริงๆเผื่อจะเปลี่ยนมาใช้ก่ะเขาบ้างครับ

ผมตอบตามความเข้าใจจากที่เคยได้จับกล็อกมาบ้างเล็กน้อยครับ ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญแต่อย่างใด   อาย

07,04, 2012, 17:32:06
mancitylion
Gun In Thai Mania
*

Like ++ 16

« ตอบ #16 เมื่อ: 07,04, 2012, 17:32:06 »

The Godfather เค้าใช้กล็อกเหรอครับ
หนัง The Godfather ไม่ได้ใช้  Glock
แต่ข้อ 2 ท่านถามว่า ยิงแล้วเหน็บเลยหรือไม่ หรือถือไว้ตลอด
ไม่ว่าจะ Glock หรือลูกโม่ก็ปืนเหมือนกัน วิธีไม่ต่างกัน
07,04, 2012, 17:39:46
โอม
สมาชิก
**

Like ++ 36

« ตอบ #17 เมื่อ: 07,04, 2012, 17:39:46 »

หากไม่ใช่เจ้าหน้าที่แล้วมีเหตุสำคัญอย่างไรที่ต้องพกแบบขึ้นลำตลอดเวลา -----> อันนี้ผมถามเฉยๆนะครับ ไม่ตอบก็ไม่เป็นไร

ขอไม่ตอบเป็นข้อๆนะครับ ท่านอื่นๆตอบไปบ้างแล้ว

ส่วนตัวผมกล็อก (ตอนนี้มีสองกระบอกแล้ว 19 ทั้งคู่) เวลาปฏิบัติหน้าที่ผมจะขึ้นลำใว้ตลอด เสร็จภารกิจเข้าสู่พื้นที่ปลอดภัยผมก็คัดลูกออก.. ส่วนในชีวิตประจำวันก็พกซ่อนตามปกติครับ ไม่อยากโชว์หรือให้คนอื่นรู้ว่าเป็นเจ้าหน้าที่

แนะนิดหน่อย(คงไม่ว่ากันนะครับ) ซื้อมาแล้วเล่นให้ชำนาญครับ เข้าสนามบ่อยๆ ฝึกขึ้นลำ+จับเป้าหมายให้เร็ว ให้ชิน กล๊อกคือปืนสำหรับต่อสู็อยู่แล้ว คนที่เก่งๆเค้าขึ้นลำยังเร็วกว่าปลดเซฟปืนรุ่นอื่นก็มีครับ

ส่วนการพกพาแล้วแต่สะดวกเลยครับ เพราะเมื่อเวลาที่เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจเจอขึ้นมา ไม่ว่าพกแบบใดก็มีความผิดเท่ากัน

07,04, 2012, 17:43:16
หมู เพชรประจวบ.PPSC.
Gun In Thai Mania
*

Like ++ 38

« ตอบ #18 เมื่อ: 07,04, 2012, 17:43:16 »

GLOCK26พกซ่อน มีเพื่อนบอกพกในไม่ขึ้นลำ ขึ้นลำตอนยิงทีเดียวเลย(ดูไปตามสถานการณ์ แต่อย่าช้าอย่าเสียเปรียบ)  อันนี้แล้วแต่บุคคลนำมาเล่าให้ฟังครับ
ตามนี้ครับ สถาณการณืไม่ดีก็แอบขึ้นลำแล้วพกได้เหมือนกันครับ ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

ชมรมกีฬายิงปืน เพชรประจวบ, PPSC. Phetchaburi Prachuap Shooting Club

อาสึเสเถวะปุริโส เกิดเป็นคนควรมีความหวังอยู่ร่ำไป
07,04, 2012, 17:43:30
โอม
สมาชิก
**

Like ++ 36

« ตอบ #19 เมื่อ: 07,04, 2012, 17:43:30 »

อยากทราบเรื่องการใช้งาน ไม่เอาเรื่องเบาเรื่องทนทานครับ  ธุจ้า

รับทราบครับไม่มีประสบการณ์เลยครับยิงเล่นลูกเดียวครับ. ธุจ้า

ยิงน้อยจัง แค่ลูกเดียว อิอิ
07,04, 2012, 17:47:07
WILLYSรักในหลวง
สมาชิก
**

Like ++ 5

« ตอบ #20 เมื่อ: 07,04, 2012, 17:47:07 »

ยิงน้อยจัง แค่ลูกเดียว อิอิ
เอาใว้เป็นอะใหล่อีกลูกนึงครับพี่. ธุจ้า
07,04, 2012, 17:54:18
โอม
สมาชิก
**

Like ++ 36

« ตอบ #21 เมื่อ: 07,04, 2012, 17:54:18 »

เอาใว้เป็นอะใหล่อีกลูกนึงครับพี่. ธุจ้า

สรุป มีสองลูก อิอิ
07,04, 2012, 17:56:45
๏ ลูกแม่จามเทวี ๏๛ รักในหลวง๏๛
super member

Like ++ 55

« ตอบ #22 เมื่อ: 07,04, 2012, 17:56:45 »

หากไม่ใช่เจ้าหน้าที่แล้วมีเหตุสำคัญอย่างไรที่ต้องพกแบบขึ้นลำตลอดเวลา -----> อันนี้ผมถามเฉยๆนะครับ ไม่ตอบก็ไม่เป็นไร

ขอไม่ตอบเป็นข้อๆนะครับ ท่านอื่นๆตอบไปบ้างแล้ว

ส่วนตัวผมกล็อก (ตอนนี้มีสองกระบอกแล้ว 19 ทั้งคู่) เวลาปฏิบัติหน้าที่ผมจะขึ้นลำใว้ตลอด เสร็จภารกิจเข้าสู่พื้นที่ปลอดภัยผมก็คัดลูกออก.. ส่วนในชีวิตประจำวันก็พกซ่อนตามปกติครับ ไม่อยากโชว์หรือให้คนอื่นรู้ว่าเป็นเจ้าหน้าที่

แนะนิดหน่อย(คงไม่ว่ากันนะครับ) ซื้อมาแล้วเล่นให้ชำนาญครับ เข้าสนามบ่อยๆ ฝึกขึ้นลำ+จับเป้าหมายให้เร็ว ให้ชิน กล๊อกคือปืนสำหรับต่อสู็อยู่แล้ว คนที่เก่งๆเค้าขึ้นลำยังเร็วกว่าปลดเซฟปืนรุ่นอื่นก็มีครับ

ส่วนการพกพาแล้วแต่สะดวกเลยครับ เพราะเมื่อเวลาที่เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจเจอขึ้นมา ไม่ว่าพกแบบใดก็มีความผิดเท่ากัน

ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ

เป๋นตนเมืองท่าบ่าอู้ กำเมืองแล้วไผ่จะมาอู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แอ๋วละปูน อิ่มบุญ อุ่นรัก ม่วนใจ๋ในทุกถิ่นที่
07,04, 2012, 18:07:54
H.T.C.*Gun.in*

Like ++ 62

สัจจะ และความจริงใจ มีค่ามากกว่าเงินทอง

« ตอบ #23 เมื่อ: 07,04, 2012, 18:07:54 »

ผมว่าปืนคือปืนรุ่นไหน ระบบอะไรมันอยู่ที่เราฝึกเราใช้ให้ชำนาญเฉพาะบุคคลครับ  ยิ้มยิงฟันไม่มี glock ต้องไปหามาประจำการไว้แล้วจะรู้เองว่าดีไม่ดี หัวเราะปิดปาก

07,04, 2012, 18:59:55
Borkum

Like ++ 6

« ตอบ #24 เมื่อ: 07,04, 2012, 18:59:55 »

เห็นตั้งกระทู้สอบถามความนิยมของปืนที่ชาวกันอินใช้  ส่วนใหญ่ใช้กล็อก เพราะเบา ใช้ง่าย ใช้ดี ถ้าเป็นปืนต่อสู้ต้องกล็อก จึงอยากสอบถามการใช้งานจริงๆกรณีที่ท่านไม่ได้ใช้ซองพกนอกเป็นประจำ(ว่าง่ายๆคือไม่ใช่ จนท.ตร.นั่นแหละ) เวลาใช้ใช้กันยังไงครับ

1.ขับรถมีเรื่องต้องใช้ปืน ขึ้นลำ ยิง............แล้วเอาปืนเก็บยังไง วางยังไง

2.อยู่ในที่ชุมชน ถนนหนทาง ร้านโรง มีเหตุต้องยิง  ยิงแล้วเหน็บเลยหรือไม่ หรือถือไว้ตลอด

3.เวลาพกซ่อน  ซองพกใน เพื่อพร้อมใช้ปืน  ขึ้นลำไว้เลยหรือไม่

4.เวลาใช้ยิง เกิดสภาวะเครียด กดดัน ตื่นเต้น เหงื่อออกมือ จับแล้วลื่นหรือไม่

ที่ถามเพราะอยากรู้ ไม่เคยใช้กล็อก เคยยืมแต่ปืนกล็อกของเพื่อนมายิงแต่ในสนาม เป้ากระดาษเท่านั้น เลยไม่รู้ครับ อยากรู้จริงๆเผื่อจะเปลี่ยนมาใช้ก่ะเขาบ้างครับ

ยิ้มยิงฟันปืนแบบไหนยี่ห้ออะไร  ก็เป็นปืนต่อสู้ทั้งสิ้นหากใช้ยิงเพื่อป้องกัน  นะครับ ยิ้มยิงฟัน

..........ตามข้อ ๔ ปืนอะไรเอามาถือ/ยิงก็เหงื่อออกลื่นทั้งนั้นครับ  ส่วนอาการตื่นเต้น กดดันไม่ระวัง  ถ้า..ท่านใช้อาวุธปืนเป็นประจำ จะเอานิ้วออกจากโกร่งไกแทบทุกครั้งที่ท่านลดปืนลงจากเป้าหมายหรือเป้าหมายล้มลง หรือภัยพ้นไปอะไรแบบนี้    แต่ถ้ายังใหม่ๆก็ท่องไว้ทุกครั้งต่อไปจะเป็นอันโนมัติครับ  ไม่ต้องกลัวเรื่องมันจะลั่น  แต่ก็ต้องรีบเก็บเข้าซองซะ..นะ  ยิ้มยิงฟัน
07,04, 2012, 19:10:14
storm40sw

Like ++ 55

« ตอบ #25 เมื่อ: 07,04, 2012, 19:10:14 »

Glock in the fabric bag.
Bag in the back pack.
Back pack on the way to home by mass transportation.
Since  2002 to today.

My mind is the weapon...Everything else is merely an accessory.
07,04, 2012, 19:22:27
sila & ปืนควาย

Like ++ 21

« ตอบ #26 เมื่อ: 07,04, 2012, 19:22:27 »

1.ขับรถมีเรื่องต้องใช้ปืน ขึ้นลำ ยิง............แล้วเอาปืนเก็บยังไง วางยังไง

2.อยู่ในที่ชุมชน ถนนหนทาง ร้านโรง มีเหตุต้องยิง  ยิงแล้วเหน็บเลยหรือไม่ หรือถือไว้ตลอด

3.เวลาพกซ่อน  ซองพกใน เพื่อพร้อมใช้ปืน  ขึ้นลำไว้เลยหรือไม่

4.เวลาใช้ยิง เกิดสภาวะเครียด กดดัน ตื่นเต้น เหงื่อออกมือ จับแล้วลื่นหรือไม่

....มันก็ใช้ปรกติแบบปืนทั่วไปนั่นแหละ แต่ข้อดีของมันคือผิวปืนทนทานไม่เป็นสนิมง่ายๆ ดูแลรักษาง่ายมากนานๆเป็นปีผมถึงลูบน้ำมัน
ซักที ไม่มีปัญหาเรื่องติดขัด น้ำหนักเบา สมดุลย์ของปืนดีเยี่ยม รีคอยล์น้อย ของแต่งเพียบและไม่แพงครับ เท่าที่นึกออกก็มีแค่นี้แหละ.. รักกันนะ
07,04, 2012, 19:23:34
sekson.1รักในหลวง

Like ++ 167

السلام عليكم وحمة الله وبركاتة

« ตอบ #27 เมื่อ: 07,04, 2012, 19:23:34 »

พี่โอมอย่างนี้เข้าเรียกว่านำพาเปล่า เป็นโกดังเลย  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

"ควรพูดเพียงครึ่งหนึ่งของความคิด  ดีกว่าคิดเพียงครึ่งหนึ่งของคำพูด
07,04, 2012, 20:13:31
ton73

Like ++ 31

« ตอบ #28 เมื่อ: 07,04, 2012, 20:13:31 »

The Godfather เค้าใช้กล็อกเหรอครับ พกใช้ในชีวิตประจำวันครับ  ธุจ้า

ข้อสงสัยของผมอยู่ที่ลักษณะการใช้งานครับ แบบไม่ใช้ซองพกนอกครับ   ธุจ้า

เพราะผมใช้แต่ปืนที่มีเซฟนอกตลอดยี่สิบปีที่ผ่านมาครับ ธุจ้า

ประสพการณ์เยอะครับ  น่าจะเป็น จขกท. ถ่ายทอดประสพการณ์มากกว่า
แล้วแต่ก่อนใช้ปืนอะไรอยู่ครับ พกแบบไหนครับ
07,04, 2012, 21:01:00
godspeed

Like ++ 23

Imagination is more Important than Knowledge

« ตอบ #29 เมื่อ: 07,04, 2012, 21:01:00 »

Glock/Perfection...
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์