การรมดำปืน

<< < (4/8) > >>

zeza:
อ้างจาก: KARASU ที่  08,02, 2012, 16:50:45

การรมดำปืน คือ การใช้สารเคมีมาเคลือบบนผิวเหล็กใช่ไหมครับ(เท่าที่จำได้เคยเรียนมา) :II :II แล้วการรมดำแบบนี้มันจะทนอุณหภูมิได้ซักเท่าไรครับ :??? ถ้าอุณหภูมิประมาณ 250 องศา นานซัก 5 ชั่วโมง :""" :"""ผิวรมดำที่เคลือบอยู่จะหลุดร่อนเหรือละลายไหมครับ  :8 :8   :<> :<>

ในเมื่อจบโลหะวิทยา มา ก็น่าจะมีความรู้เรื่องแบบนี้ในระดับนึงแล้วนะครับ ไม่ทราบว่าจะถามเพื่ออะไร?

สุพัฒน์#รักในหลวง#:
เอางี้..ต้องลองทำดูความรู้จะได้แน่น..ผมมีไอ้ผงๆไว้รมดำร้อนอยู่ 2-3 กก...ผมซื้อมา 600 ขายต่อ 500 เอาไปลองทำดูไหม :e :e

ผสมน้ำ 1 ต่อ 1 คือใส่ไอ้ผงๆนี้่ 1 แก้ว..เราก็ใส่น้ำไป 1 เเก้ว..เอาปืน..รึอะไรก็ได้...ทำความสะอาดปัดให้เงาๆ :e :e

แล้วก็ต้มไป..เหม็นมากๆ..ต้องใส่ผ้าปิดปากด้วยนะ..และอีกอย่าง..หม้อต้มต้องเป็นสแตนเลสเท่านั้น  :dfs :dfs

วิธีทำง่ายครับไม่ยาก..ยากตอนประกอบปืนนี่แหละ..ผมรม M15 ประกอบตั้งแต่ 2 ทุ่มยันเที่ยงคืน..อิอิ :e :e

ม้าก้านกล้วย - รักในหลวง:
อ้างจาก: ton73 ที่  09,02, 2012, 11:20:25

อุณหภูมิ ในการรมดำ  ประมาณ 100-120 C จะเริ่มให้ทำปฎิกิริยาจับผิวปืนที่ 120 C จากนั้นก็ค่อยๆลดไฟลงไปที่ 100 C ถ้าเริ่มที่อุณหภูมิต่ำมันจะไม่ค่อยจับชิ้นงาน และถ้าเร่งไฟแรงนานเกินไปชิ้นงานจะออกเหลือบแดง    ส่วนในการเคลือบสีโพลิเมอร์โค้ท ก็มากกว่านั้นเล็กน้อย  ไม่ทำให้โครงปืนเสื่อมสภาพง่ายๆ

แต่ถ้าระยะเวลานานกว่านั้น อย่างที จขกท. ถาม 250 C นาน 5 ชั่วโมง เนื้อเหล็กเสียไปแน่นครับ  เพราะ....

เห็นได้ชัดจากปืนที่ถูกไฟเผา พวกหลงสุมขยะเผา  (ไม่นับไฟใหม้อาคารซึ่งอนุหภูมิจะสูงกว่านั้นมาก)  แล้วเอามาให้ช่างซ่อม  คุณภาพความแข็งของผิวปืนจะเปลี่ยนไปทันที่  ช่างตะไบลงไปก็รู้ 

หรือการรมดำแบบไม่ใช้น้ำยา  ขัดปืนให้ขาวแล้วเผาไฟจนแดง จุ่มน้ำมันเครื่อง หรือเผาไฟหมกแกลบ   แบบนั้นทำให้เนื้อเหล็กอ่อนลงไปมาก  ช่างซ่อมปืนมืออาชีพจะไม่ใช้วิธีการนี้

ปืนที่ผ่านการรมดำมาหลายครั้ง เนื้อเหล็กจะค่อนข้างอ่อนลง

......นี้จึงเป็นความหมายที่เพื่อนสมาชิกเตือนว่าเนื้อเหล็กจะเสียไป 

เป็นอย่างที่พี่ว่าจริงครับ :ds :ds แต่ถ้าให้ดีผมไม่แนะนำให้ทำเองเพราะสารเคมีรมดำอันตรายหากผู้ใช้ไม่รู้วิธี
น้ำยารมดำหากกระเด็นหยดใส่ร่างกายหนักกว่าน้ำร้อนลวกอีกถึงกับหนังไหม้
จะได้ไม่คุ้มเสียเอา ทำไปทำมาจะแพงกว่าส่งช่างที่มีความชำนาญทำ
แถมงานออกมาไม่เนียนสีเพี้ยน มุมสันปืนมันจะผิดรูปผิดเหยี่มหมดความงาม

Speedliner รักในหลวง:
การคืนตัว (Tempering) เหล็กที่ผ่านการชุบมาแล้วย่อมจะเกิดความเครียด (strain) ขึ้นภายใน และมีความแข็งเพิ่มขึ้น แต่เหล็กจะขาดคุณสมบัติทางด้าน ความเหนียว (Ductility) ทำให้ไม่เหมาะที่จะนำไปใช้งาน เพราะถ้าเกิดมีการกระแทกชิ้นเหล็กอาจจะแตกร้าวได้ จึงจำเป็นต้องปรับปรุงคุณสมบัติเสียใหม่โดยการอบคืนตัว ซึ่งมีวิธีการดังนี้

นำเหล็กที่ผ่านการชุบมาแล้วเผาภายในเตาที่อุณหภูมิต่ำประมาณ 200 ๐C - 400 ๐C ทิ้งไว้ประมาณ 1 - 3 ชั่วโมงแล้วเอาออกปล่อยให้เย็น ในอากาศธรรมดา เหล็กจะมีคุณสมบัติด้านความเหนียว (Ductility) ดีขึ้น แต่ความแข็งจะลดลงเล็กน้อย ในขณะที่เผาที่อุณหภูมิต่ำ มาร์เทนไซต์จะมีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อย โดยอะตอมคาร์บอนจะเคลื่อนไหวออกจากมาร์เทนไซต์มารวมกันเป็นเฟอร์ไรท์และซีเมนไชบางส่วน ที่เป็นเช๋นนี้เพราะมาร์เทนไซต์ไม่ใช่โครงสร้างของเหล็กที่สมดุลย์ที่อุณหภูมิบรรยากาศ เมื่อเหล็กได้รับความร้อนจะเกิดการเปลี่ยนแปลงเพื่อกลับไปเป็นโครงสร้างที่สมดุลย์คือเหล็กเฟอร์ไรท์ กับซีเมนต์ที่เราต้องเผาที่อุณหภูมิสูงไม่เกิน 400 ๐C ก็เพื่อไม่ต้องการให้มาร์เทนไซต์คืนตัวหมด เพราะเรายังต้องการความแข็งของเหล็กอยู่ ถ้าเราเผาให้อุณหภูมิสูงเกิน 400 ๐C ความแข็งจะถูกทำลายหมด

KARASU:
อ้างจาก: ton73 ที่  09,02, 2012, 10:53:34

ไม่ใช่ครับ  เป็นอย่างที่ท่าน Dejdanai  ว่าไว้

ไม่ล่อนไม่ละลาย  แต่สีผิวเปลี่ยนแน่  อาจจะหมอง หรือออกเหลือบแดง  ตามแต่ชนิดเหล็ก และสูตรการรมดำของเดิม

ขอบคุณมากครับ ที่อยากรู้ก็เท่านี้ละครับ  :<> :<>

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว