วันนี้เห็น ฮ.ใหม่ของกองทัพไทย

<< < (6/12) > >>

prasan311:
ขอชื่นชมเพื่อน สมช.ครับ ให้ข้อมูลได้กระจ่างดีครับ ท่านที่ไมรู้ก็จะได้เปรียบเทียบราคากับความคุ้มค่าเมื่อซื้อได้
เยี่ยมครับขอบคุณแทน ทบ. / นักบินของทหารไทยและหรือตำรวจนั้นได้ผ่านการฝึกอบรมมาดีเยี่ยมครับ
คนไทยสุดยอดอยู่แล้ว ฝึกร่วมไทย-ไอ้กัน ไอ้กันเวลาบินกลัวตายมากกว่าเราครับ
บอกว่าให้ลองบินฮิวอี้เครื่องเรามันไม่กล้าบินครับ มันบอกว่าทหารไทยใจกล้ามาก
เครื่องตั้งแต่สงครามเวียดนามยังกล้าบินเลย และมันบอกว่าเครื่องนี้มันยังไม่เกิดเลย
สรุปเลยว่า เครื่องบินของเราเก่า แต่นักบินเก๋ากว่าและไม่กลัวตาย งบประมาณของไทยน้อยครับ
มีแค่นี้ก็โอเคแล้วครับ ส่วนใหญ่จะใช้ในการส่งกำลังบำรุงมากว่าใช้ในทางยุทธวิธีทาง
ทหารเขาคิดถูกแล้วครับ อย่างเช่นรถบรรทุกอีซูซุยกสูงใส่ล้อใหญ่ที่เอาไปช่วยน้ำท่วม(นักข่าวเรียกผิดว่า GMC)
ทาง ทบ.น่าจะคิดได้ตั้งนานแล้ว ไปซื้ออยู่รถ M ของไอ้กัน(บ.GMC=เจนเนอร์รอลมอเตอร์) อยู่ได้
ราคาก็แพง บนทุกก็น้อยกว่า แต่มันแรงและอึดกว่าเยอะนะถ้าจะพูดไปแล้ว ต้องยอมความอึดมันจริงครับ /
อย่างไงก็ตามขอความเห็นใจนักบินของทหารไทยด้วยนะครับ ใจเกิน 100 ทุกคน , รร.ศูนย์การบินทหารบก จ.ลพบุรี
เขาฝึกนักบินได้ดีมากเลยครับ "ไม่กลัวตาย" ผมขอปรบมือให้ครับ

hs4kac:
สงสัยได้มาจากตลาดเชียงกงของ รัศเซีย.................... :ss :ss :ss :<> :<> :<>

GHD:
อ้างจาก: sitthichok ที่  11,01, 2012, 00:24:56

เป็นของแลกค่าหนี้ข้าวครับ......เค้าติดหนี้เรามานานหลายปีแล้วล่ะ :e จริงๆเราเปลี่ยนรัฐบาลบ่อยเลยตกลงกันไม่ได้ซักที อันนี้รู้สึกว่าจะตกลงกันได้จากรัฐบาลคุณอภิสิทธิ์(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ :II) ก็ดีครับถูกดีขนได้เยอะ :ss แต่อนาคตไม่รู้จะกินลำหรือเปล่า ต้องดูการจัดการอะไหล่ ดูแล้วเป็นรุ่นยอดฮิตของประเทศสังคมนิยมต่างๆ น่าจะหาอะไหล่ได้ ยืมลาวยืมเขมรยืมพม่าได้....เวียดนามก็ยืมได้ นับว่าเป็นฮ.อเนกประสงค์ แต่นักบินต้องฝึกใหม่ เพราะระบบภายในเป็นแบบรัสเซีย ต่างจากที่เราเคยมีใช้เยอะ แต่ก็ไม่เกินความสามารถทหารไทย :<>

ขออภัยข้อมูลท่านฯคลาดเคลื่อน ครับ, ฮ.MI-17 ทัพบกไทย ได้มาตามเงื่อนใขนี้ ครับ.

รายงานข่าวจากกองทัพบก แจ้งว่า เฮลิคอปเตอร์รุ่นใหม่ของกองทัพบก หรือเฮลิคอปเตอร์ลำเลียง เอ็มไอ-17 วี5 ระยะแรก จำนวน 3 ลำ มีกำหนดการจัดส่งมาจากประเทศรัสเซียโดยเฮลิคอปเตอร์ลำเลียงขนาดใหญ่
ถึงประเทศไทยในเวลา 08.00 น.ของวันนี้ (22 ก.พ.) ที่สนามบินทหารเรืออู่ตะเภา โดยการส่งมอบเครื่องบินจากประเทศรัสเซียครั้งนี้ จะมีเจ้าหน้าที่จากสถานทูตรัสเซียประจำประเทศไทย, คณะกรรมการจากกรมสรรพาวุธ
และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องไปรอรับ โดยเอ็มไอ-17 วี 5 ทั้ง 3 ลำ จะบินไปเข้าประจำการที่ศูนย์การบินทหารบก จ.ลพบุรี.

รายงานระบุด้วยว่า โครงการดังกล่าวใช้งบประมาณทั้งสิ้นจำนวน 990 ล้านบาท โดยแบ่งเป็นค่าบำรุงรักษาภาคพื้น และหลักสูตรอบรมนักบินจำนวน 50 ล้านบาท ซึ่งการจัดซื้อเฮลิคอปเตอร์ลำเลียง เอ็มไอ-17 วี5
จากรัสเซียครั้งนี้ ได้นำเงินดังกล่าวมาจากการยกเลิกการซ่อมเฮลิคอปเตอร์แบบฮิวอี จำนวน 15 ลำ ในงบประมาณ 999 ล้านบาท.

ทั้งนี้ เอ็มไอ-17วี5 มีขนาดอยู่ระหว่างใหญ่กว่าเฮลิคอปเตอร์แบล็กฮอว์ก แต่เล็กกว่าเฮลิคอปเตอร์ชีนุก โดยเอ็มไอ-17วี5 สามารถจัดที่นั่งให้ผู้โดยสารพร้อมสัมภาระได้ 24 นาย หรือบรรทุกผู้โดยสารได้สูงสุด 36 นาย.

อ้างอิง. http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=157221.0

SnakE__MP =★=:
อ้างจาก: nice 51 ที่  11,01, 2012, 09:23:46

อยากให้ ทอ.ไทย ได้ ฮ.ใหม่จังเลย

อีกนาน ตอนนี้  บิน ดังตกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ    :e :e

Pap@Hlc:
หันไปคบรัสเซียบ้างก็ดี  ไอ้กันไม่จิงใจเท่าไร   :ss :ss :ss

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว