GUN IN THAILAND
16,09, 2014, 20:28:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google

หน้านี้ ยุติการ Post แล้วครับ !!
 เวปบอร์ด gun.in.th ได้ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ที่

http://2013.gun.in.th
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดาบซามูไรงามๆ พร้อมส่ง และ รับสั่งทำ ดาบซามูไร ตามที่คุณต้องการครับผม  (อ่าน 8801 ครั้ง)
12,11, 2010, 20:23:43
joker3753
สมาชิกครอบครัว

Like ++ 1

อย่ากินเงินหลวงแล้วหายใจทิ้ง

« ตอบ #15 เมื่อ: 12,11, 2010, 20:23:43 »

ขออนุญาตปิดการขายเล่มนี้ครับ ขอบพระคุณมากครับ

เล่มนี้ใบดาบเป็นเหล็กกล้า Hi Carbon AISI1095 ทำฮามอนแท้

อ่านเพิ่มเติมเรื่องฮามอน ==>  http://www.bladegoo.com/readarticle.php?article_id=1
ทำให้บริเวณแนวคมแข็งถึง 60HRC (แข็งมาก)  ส่วนแนวสัน แข็งเพียง 40HRC (เหนียว-ไม่หัก)
ใบดาบโครงสร้างแบบ Maru (เนื้อเหล็กตันๆ ไม่มีตีทบ) ร่องใบดาบคู่นะครับ

ถ้าคุณฝึกฝีมือมาดี ช่างตีดาบการันตีว่าดาบเล่มนี้สามารถฟันได้ระดับนี้ครับ

ข้อมูลทางเทคนิคโดยละเอียดของดาบเล่มนี้ครับ

ใบดาบ : เหล็กกล้า Hi Carbon AISI1095 ฮามอนแท้
ร่องใบดาบ : ร่องคู่ ยาวตลอดใบดาบ
ความยาวรวมฝัก : 107 ซม. / 42 นิ้ว
ความยาวใบดาบ (ไม่รวม Habaki) : 70 ซม. / 27.5 นิ้ว
ความยาวฝัก : 76 ซม. / 30 นิ้ว
น้ำหนักรวมฝัก : 1,404 กรัม
น้ำหนักไม่รวมฝัก : 1,120 กรัม
ด้ามดาบ : 30 ซม. / 12 นิ้ว พันภายในด้วยหนังกระเบนแท้ฟอกขาว แล้วพันด้วยเชือกฝ้ายสีม่วง
Kashira : ทองแดง
Menuki : ทองเหลือง
Mekugi : ไม้ไผ่
Fuchi : ทองแดง
Tsuba : ทองแดง
Habaki : ทองเหลือง
Sageo : เชือกฝ้าย สีม่วง
ฝักดาบ : สีดำเงา พันฝักด้วยหนังกระเบนสีม่วง
ถุงผ้า : ถุงผ้าไหม (ขอเปลี่ยนสีได้ ถ้ามี)
แท่นวาง : 2 ชั้น (ขอเปลี่ยนได้)

ชมรูปกันเลยดีกว่าครับ

มาพร้อมแท่นวางสองชั้น (ขอเปลี่ยนได้) และถุงผ้าไหมครับ

นน.รวมฝักอยู่ที่ 1,404 กรัมครับ

ประกอบมาได้แน่นกำลังดีครับ คว่ำฝัก ตัวดาบไม่ไหลร่วงหล่นลงมา

ส่วน Kashira ท้ายด้ามทำจากทองแดงครับ

ด้ามดาบฝั่งซ้ายครับ พันด้วยเชือกสีม่วง สวยแปลกตากว่าที่เคยๆ ผ่านมา

เข้ามาชมใกล้ๆ กันอีกหน่อยครับ

เชือก Sageo แบบเส้นใหญ่สีม่วงเข้ากับด้ามจับ  ส่วนตุ่ม Kurikata ทำจากเขาควายสีดำนะครับ

ส่วนปลายฝักดาบใช้เขาควายสีดำเพิ่มความแข็งแรงครับ

ด้ามดาบฝั่งขวาครับ

สำหรับด้านนี้ ตัว Menuki จะอยู่ใกล้กับตัว Kashira นะครับ ตอนหยิบมาดึกๆ มืดๆ จะได้รู้ว่าด้านไหนด้านคม

ส่วนฝักพันด้วยหนังกระเบน ทำสีม่วงเข้าเซ็ตกันครับ

ส่วน Tsuba ทำจากทองแดงครับ หนาปึ้กๆ

ขยับมามองอีกมุมครับ

ได้เวลาชักดาบมาเผยโฉมความงามของใบดาบครับ

เปลี่ยนแสง ดูฮามอนนิดนึงครับ

นน.เฉพาะตัวดาบอยู่ที่ 1,120 กรัมนะครับ อยากรู้ นน.ฝักให้ลบกันดูเองครับ

ฮาบากิทองเหลืองเงาวับครับ

โคนใบดาบฝั่งซ้ายครับ

ขยับมุมนิดครับ จะได้เห็นชัดๆ

มองมาเรื่อยๆ ครับ ร่องใบดาบคู่ สวยไปอีกแบบ

ไม่มีเส้น Yokote นะครับ

เงาสะท้อนลายบน Tsuba กันเลยทีเดียว

โคนใบดาบฝั่งขวาครับ

ขยับเปลี่ยนแสงนิดครับ

มองมาเรื่อยๆ เรื่อยๆ

เปลี่ยนแสงบ้างครับ

ชมกันเต็มๆ

ดูปลายใบดาบฝั่งขวากันบ้างครับ

ปิดแฟลช มาดูลายฮามอนกันบ้างนะครับ

ฮามอนลายคลื่นครับ

ฮามอนยาวมาตลอดใบดาบ

ถอยมานิดครับ

ฮามอนยาวจรดปลายใบดาบ

ทำปลายใบดาบมาแหลมแบบไม่แคร์สื่อกันเลย

ดูโคนใบดาบฝั่งขวากันบ้างครับ

มองมาเรื่อยๆ

ลายฮามอนจรดปลายใบดาบ

ชมกันเต็มๆ เล่มซักภาพครับ

พลิกให้ชมอีกฝั่งครับ

ขณะอยู่ในมือชายไทยตัวล่ำๆ สูง 175 ซม.ครับ

ลับมาคมระดับขนพองสยองเกล้าครับ

ราคา 18,500 บาทรวมถุงผ้า ขาตั้ง และค่าจัดส่งทั่วราชอาณาจักรไทยทาง EMS แล้วครับ

ขออนุญาตปิดการขายเล่มนี้ครับ ขอบพระคุณมากครับ

สนใจกรุณาโพสต์จองในกระทู้นี้ก่อนนะครับ
แล้วโทรหาสารวัตรโจ๊ก 08-1399-9486
หรือเมลมาที่ joker3753@hotmail.com เพื่อคุยรายละเอียดครับ

หมายเหตุ : โปรดทราบโดยทั่วกันนะครับว่านี่มิใช่ดาบแท้ๆ จากญี่ปุ่น
เพราะทางประเทศญี่ปุ่นถือว่าเป็นสมบัติประจำชาติ และราคาสูงมาก
หากต้องการหาของแท้มาเก็บไว้จริงๆ แนะนำให้พยามติดต่อเว็บเหล่านี้ครับ
http://www.aoi-art.com/sword/katana/main.html
http://www.nihonto.com/itemsaleswords.html
ส่วนดาบเล่มที่ให้ชมนี้เป็นดาบที่ทำขึ้นมาเพื่อให้ผู้ที่ชื่นชอบในดาบญี่ปุ่นได้มีโอกาสได้ครอบครองโดยง่าย
โดยดาบเล่มนี้ทำจากเหล็กจริง ลับมาคมจริง สามารถใช้งานได้ครับ
แต่วัตถุประสงค์หลักของผู้ขายคือเพื่อนำไปประดับตกแต่ง เสริมบารมี ดีกว่าดาบสเตนเลสถูกๆ หลายขุมครับ
ท่านที่ได้ไปแล้ว กรุณาระมัดระวังลูกหลาน หรือตัวท่านเองด้วยนะครับ
ทางผู้ขายไม่ขอรับผิดชอบต่อการนำไปใช้ผิดวัตถุประสงค์ของผู้ขายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26,11, 2010, 23:15:25 โดย joker3753 » บันทึกการเข้า

คิดไม่ทำ... เสียเวลาคิด...
ทำไม่คิด... เสียเวลาทำ...

อยากได้ดาบซามูไรดีๆ ==> เชิญคลิก  ยิ้มยิงฟัน
19,11, 2010, 12:55:39
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #16 เมื่อ: 19,11, 2010, 12:55:39 »

สำหรับเล่มนี้ปิดการขายแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ  ธุจ้า

มีเพื่อนๆ สอบถามมากันมากนะครับ ว่าไม่มีดาบใหม่ๆ บ้างเหรอ
จะบอกว่ามีครับ แต่เรื่องของเรื่องคืองานหลวงต้องมาก่อน เลยได้แต่ดองไว้เชยชมคนเดียวที่บ้านครับ
ไม่ค่อยมีเวลามาวัดสัดส่วนโดยละเอียดบอกเพื่อนๆ เหมือนเล่มอื่นๆ เลยยังไม่ได้ลง
วันนี้พอมีเวลาเลยลงรูปให้ชมก่อนก็แล้วกันครับ
แต่ละรูปจะมีข้อมูลให้เล็กๆ น้อยๆ พอสมควรนะครับ
แล้วถ้ามีเวลาจะมาลงข้อมูลเพิ่มให้นะครับ

ใบดาบเล่มนี้โครงสร้างเป็นแบบ Maru (เนื้อเหล็กตันๆ ไม่มีตีทบ) มีร่องใบดาบครับ

ทำจากเหล็กกล้า Hi Carbon AISI1060 (ปริมาณคาร์บอน 0.60%)
ฮามอนลายคลื่นที่เห็นเป็นลายฮามอนเทียม มิได้มีคุณสมบัติคมแข็ง 60 หลังแข็ง 40 HRC เหมือนฮามอนแท้
แต่แข็งเฉลี่ย 54-56HRC ตลอดเล่มครับ (แข็งกว่ามีดทำครัวทั่วไป) สามารถใช้ฝึกฟัน ฝึกท่าทางต่างๆ ได้ครับ
หากเอาไปฟันจริง แนะนำแค่ต้นกล้วย ขวดน้ำพลาสติค จะทำให้คมไม่เสียนะครับ
แต่หากเอาไปฟันไผ่ ฟันไม้จริง ผมมั่นใจว่ามันจะไม่คมดุจมีดโกนเหมือนออกจากห้างแน่นอนครับ

สำหรับเล่มนี้ฝักมีความพิเศษนิดหน่อยที่ฝังมังกรทองมาด้วยนะครับ สวยงามขึ้นอีกระดับครับ

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับ ชมรูปดีกว่า

สิ่งที่จะได้รับไปได้แก่ดาบ ขาตั้งและถุงใส่ดาบนะครับ

นน.รวมฝักอยู่ที่ 1,355 กรัมครับ

ประกอบมาได้แน่นกำลังดีครับ  ไม่หลวม ไม่คับไป

ตัว Kashira ท้ายด้ามครับ

ด้ามดาบฝั่งซ้ายเต็มๆ ครับ

หนังกระเบนที่ใช้เป็นส่วนมุกกลางหลังด้วยนะครับ จากในภาพจะอยู่บริเวณมุมขวาบนหน่อยๆ ครับ

เชือก Sageo เป็นแบบเส้นใหญ่สีน้ำตาลครับ

ปลายฝักดาบครับ ทำฝักสีเงาดำแบบต่างกับเล่มอื่นๆ ที่เคยได้รับมาเลยครับ

ฝักเล่มนี้พิเศษหน่อยครับ เดินเส้นทองเป็นรูปมังกรสีทองเงางาม

ตัว Menuki เป็นรูปมังกรทองนะครับ จะอยู่ใกล้กับตัว Kashira ครับ

ดูด้านหลัง Sageo บ้างครับ

ตัว Tsuba ทองเหลือง ทำเป็นรูปมังกรแบบแปลกตาครับ ใครรู้จักมังกรแบบนี้ช่วยบอกที

ขยับมุมมองบ้างครับ

ได้เวลาชมใบดาบแล้วครับ

ชมฮามอน (เทียม) เล่มนี้นะครับ

นน.เฉพาะตัวดาบอยู่ที่ 1,085 กรัมครับ

ส่วน Habaki และ Seppa ทำจากทองเหลืองทั้งคู่ครับ

โคนใบดาบฝั่งซ้ายครับ

เปลี่ยนแสงเล็กน้อย

เข้ามาชมใกล้ๆ ครับ  เป็นฮามอนเทียมที่ทำได้สวยมากๆ

ส่วน Kissaki ยาว 44 มม.นะครับ

เข้ามาชมใกล้ๆ ครับ ปลายใบดาบแหลมไม่เกรงใจใคร

ดู Habaki ฝั่งขวากันบ้างครับ

เปลี่ยนแสงดูฮามอนหน่อยครับ

ปลายใบดาบฝั่งขวาครับ

เส้น Yokote ชัดเหลือเกิน

ชมภาพเต็มตัวหน่อยครับ

ขณะอยู่ในมือชายไทยตัวล่ำๆ สูง 175 ซม.ครับ

ถึงไม่คมกริบเหมือนดาบ 1095 ฮามอนแท้ แต่ก็คมพอโกนขนได้ครับ แต่ต้องออกแรงหน่อย

ราคา 8,300 บาท รวมค่าจัดส่งทาง EMS ทั่วราชอาณาจักรไทยเรียบร้อยแล้วครับ
สำหรับเล่มนี้ปิดการขายแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ  ธุจ้า

สนใจกรุณาโพสต์จองในกระทู้นี้ก่อนนะครับ
แล้วโทรหาสารวัตรโจ๊ก 08-1399-9486
หรือเมลมาที่ joker3753@hotmail.com เพื่อคุยรายละเอียดครับ

หมายเหตุ : โปรดทราบโดยทั่วกันนะครับว่านี่มิใช่ดาบแท้ๆ จากญี่ปุ่น
เพราะทางประเทศญี่ปุ่นถือว่าเป็นสมบัติประจำชาติ และราคาสูงมาก
หากต้องการหาของแท้มาเก็บไว้จริงๆ แนะนำให้พยามติดต่อเว็บเหล่านี้ครับ
http://www.aoi-art.com/sword/katana/main.html
http://www.nihonto.com/itemsaleswords.html
ส่วนดาบเล่มที่ให้ชมนี้เป็นดาบที่ทำขึ้นมาเพื่อให้ผู้ที่ชื่นชอบในดาบญี่ปุ่นได้มีโอกาสได้ครอบครองโดยง่าย
โดยดาบเล่มนี้ทำจากเหล็กจริง ลับมาคมจริง สามารถใช้งานได้ครับ
แต่วัตถุประสงค์หลักของผู้ขายคือเพื่อนำไปประดับตกแต่ง เสริมบารมี ดีกว่าดาบสเตนเลสถูกๆ หลายขุมครับ
ท่านที่ได้ไปแล้ว กรุณาระมัดระวังลูกหลาน หรือตัวท่านเองด้วยนะครับ
ทางผู้ขายไม่ขอรับผิดชอบต่อการนำไปใช้ผิดวัตถุประสงค์ของผู้ขายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22,01, 2011, 01:41:14 โดย joker3753 » บันทึกการเข้า

อยากได้ดาบซามูไรดีๆ ==> เชิญคลิก  ยิ้มยิงฟัน
19,11, 2010, 15:22:15
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #17 เมื่อ: 19,11, 2010, 15:22:15 »

เล่มนี้ปิดการขายแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ   ธุจ้า

ใบดาบเหล็กกล้า Hi Carbon AISI1095 แบบ Maru ฮามอนแท้นะครับ
ทำให้ค่าความแข็งตามแนวคมดาบอยู่ที่ 60HRC (แข็งมาก)
ส่วนตามแนวสันแข็งเพียง 40HRC (เหนียว) ไม่หักง่าย
ไม้ที่ใช้ทำฝักและด้ามเป็นไม้ Rosewood
แข็งและหนักมากๆ
ได้ชื่อมาจากตอนที่ชักดาบจะหนักทั้งสองมือเลยครับ
ได้ Feeling มากๆ

ข้อมูลโดยละเอียดของดาบเล่มนี้นะครับ

ใบดาบ : เหล็กกล้า Hi Carbon AISI1095 โครงสร้างแบบ Maru
ฮามอน : แท้ ลายคลื่น
ร่องใบดาบ : ไม่มี
ความยาวรวมฝัก : 79 ซม. / 31 นิ้ว
ความยาวใบดาบ (ไม่รวม Habaki) : 49 ซม. / 19.25 นิ้ว
ความยาวฝัก : 56.25 ซม. / 22.25 นิ้ว
น้ำหนักรวมฝัก : 1,121 กรัม
น้ำหนักไม่รวมฝัก : 786 กรัม
ด้ามดาบ : 22 ซม. / 8.75 นิ้ว
Koigushi : เขาควายสีดำ
Fuchi : เขาควายสีดำ
ฝัก-ด้ามดาบ : ไม้ Rosewood
ถุงผ้า : ถุงผ้าธรรมดา ขนาดพอดีดาบ
แท่นวาง : 2 ชั้น (ขอเปลี่ยนได้)

ชมภาพตัวจริงกันดีกว่าครับ ใครชอบเรียบๆ หรูๆ รับรองโดน

มาพร้อมขาตั้งและถุงผ้าสีดำครับ

นน.พร้อมฝักอยู่ที่ 1,121 กรัม นน.พอๆ กับ Katana บางเล่มเลยครับ

ประกอบมาได้แน่นกำลังดีครับ ชักเข้าชักออก เนี้ยบสุดๆ

ด้ามดาบฝั่งซ้ายครับ

รอยต่อระหว่างด้ามและฝักทำได้เรียบร้อยดีมากครับ มี Seppa ทองแดงกั้นระหว่างเขาควายสีดำเสียด้วย

ไม้ Rosewood เป็นไม้ที่ให้สัมผัสที่ดีมากๆ ครับ เสียแต่ว่ามีผลกับราคาดาบเสียด้วย

เนียนมากๆ ครับ

ปลายฝักดาบครับ เฉพาะตัวฝักก็หนักและหนาอย่างกับไม้หน้าสามแล้วครับ

ฝั่งนี้ก็เนียนครับ แต่ตรงช่องว่างระหว่าเขาควายกับไม้มีสีขาวๆ นิดหน่อย น่าจะเป็นกาวครับ

เนียนนนนนเชียว

ปลายฝักดาบฝั่งขวาครับ

ได้เวลาเผยโฉมใบดาบ

เปลี่ยนแสง ดูลายฮามอนหน่อยครับ

นน.เฉพาะตัวดาบเพียง 786 กรัมครับ

ฮาบากิทองเหลือง ทำลวดลายแบบนี้เล่มแรกครับ และคงจะมีเล่มต่อๆ ไปตามมาในไม่ช้า

โคนใบดาบฝั่งซ้ายครับ  เงาวับจับใจ

ขยับเปลี่ยนมุมแสงลงหน่อยครับ

ถ่ายแบบเปิดแฟลชดูลายฮามอนแบบคลื่นหน่อยครับ

มองมากลางใบดาบครับ

ปลายใบดาบฝั่งซ้ายครับ เนียนได้อีก ไม่มีเส้น Yokote นะครับ

ดูฮาบากิฝั่งนี้บ้างครับ

เปลี่ยนแสงลงหน่อยครับ

มองมากลางๆ ใบหน่อยครับ

เปลี่ยนแสงกันบ้างครับ รอยตรงปลายๆ คือผมเช็ดน้ำมันไม่สะอาดนะครับ

ให้ดูฮามอนบริเวณโคนใบดาบฝั่งซ้ายครับ

มองมาเรื่อยๆ ครับ รักษาขนาดแต่ละลอนได้ดีครับ

เข้ามาดูใกล้ๆ หน่อยซิ

ปลายใบดาบฝั่งซ้้ายครับ

ดูโคนใบดาบฝั่งขวากันบ้างครับ

มองมาเรื่อยๆ ครับ ฮามอนสะท้อนเงาขึ้นมาชัดเชียว

ปลายใบดาบฝั่งขวาครับ ฮามอนครอบปลายใบดาบเพื่อการแทงอย่างมีประสิทธิภาพนะครับ

ชมกันใกล้ๆ อีกซักภาพครับ

ชมเต็มๆ เล่มพร้อมฝักกันก่อนจากครับ

พลิกอีกฝั่งบ้าง

คมกริบประดุจมีดโกนเลยครับ

ราคา 17,000 บาทรวมถุงผ้า ขาตั้ง และค่าจัดส่งทั่วราชอาณาจักรไทยทาง EMS แล้วครับ
เล่มนี้ปิดการขายแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ   ธุจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22,01, 2011, 01:10:06 โดย joker3753 » บันทึกการเข้า

06,12, 2010, 21:40:47
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #18 เมื่อ: 06,12, 2010, 21:40:47 »

ช่วงนี้... ชี้แนะ...

มีประมูลดาบที่

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=74&topic_no=245135&topic_id=248477

จบวันพุธที่ 8 ธ.ค.2553 เวลา 21.00 น.นะครับ อย่าให้โอกาสดีๆ หลุดลอยไปครับ
(เนื้อหาส่วนนี้เดี๋ยวจะมาลบตอนประมูลจบนะครับ ใช้เพื่อประชาสัมพันธ์เท่านั้น)

ขอบพระคุณ Gun in สำหรับพื้นที่ที่เอื้อเฟื้อครับ  ธุจ้า

10,12, 2010, 10:39:54
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #19 เมื่อ: 10,12, 2010, 10:39:54 »

ช่วงนี้มีประมูลดาบงามๆ เล่มหนึ่งนะครับ ขอบพระคุณมากครับ  ธุจ้า

19,01, 2011, 13:47:29
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #20 เมื่อ: 19,01, 2011, 13:47:29 »

เล่มนี้ปิดการขายแล้วครับ ขอบพระคุณ Gun in มากๆ ครับ  ธุจ้า

ดาบเล่มนี้ได้มาเดือนกว่าๆ แล้วครับ
ตั้งเด่นเป็นสง่าบนแท่นวางหน้าบ้านผมระยะหนึ่งจนตัดใจลง
นำมาเผยแพร่ให้ยลโฉมกัน พร้อมให้ใครที่ต้องตาต้องใจและต้องกระเป๋ามาสู่ขอไปครอบครอง
ตั้งโชว์ในห้องทำงานก็เสริมบารมี ตั้งไว้ในห้องรับแขกก็น่าเกรงขาม
ใช้เป็นของฝากให้ผู้ใหญ่ก็แสดงถึงความตั้งใจจริง (อย่าลืมขอเงิน 5 บาทเป็นเคล็ดด้วยครับ)

ขอเอาส่วนประกอบต่างๆ ของ Katana มาให้ชมเพื่ออ้างอิงการอธิบายนิดนึงนะครับ

ใบดาบมีโครงสร้างแบบ Kobuse เช่นเดียวกับเหล็ก Tamahagane

ทำฮามอนแท้ลายคลื่น ทำให้ใบดาบมีความแข็งตามแนวคมถึง 60HRC (แข็งมาก)
และแนวสันดาบแข็งเพียง 40HRC (เพื่อให้ไม่หักง่าย)
รูปเซ็ตนี้เยอะหน่อยนะครับ เพราะถ่ายสนุกเหลือเกิน ออกมาชอบทุกรูป
กดดูรูปกันเมื่อยนิ้วหน่อยครับ ^_^

ชุด Fitting ของดาบเล่มนี้เนื้อหาเกี่ยวกับซากุระเกี่ยวเนื่องกันตลอดทั้งเล่ม
ทั้ง Tsuba, Fuchi, Kashira และ Menuki
ฝักดาบทำจากไม้ Rosewood แข็งโป๊ก
ปลายฝักและตุ่ม Kurikata ทำจากเขาควาย สวยงามและแข็งแรง
แค่ฝักอย่างเดียวสามารถใช้เป็นไม้คมแฝกได้เลยครับ
(หลายๆ ท่านมาเยี่ยมบ้านผมและได้สัมผัสตัวจริงแล้ว คงทราบดี)
เปรียบได้กับกิ่งซากุระอันแข็งแรง
ซึ่งแบกรับภาระหน้าที่ดูแลดอกซากุระอันงดงามและบอบบาง
ทุกๆ ส่วนของดาบเล่มนี้ ช่างได้เก็บรายละเอียดความเรียบร้อยได้ดีมากๆ
ซึ่งจะได้บรรยายรายละเอียดไว้ในแต่ละภาพต่อไปนะครับ
ถือเป็นดาบที่สมบูรณ์มากๆ เล่มหนึ่งที่ผมเคยได้รับมาเลยครับ

ซากุระ (ภาษาญี่ปุ่น : 桜 หรือ 櫻)

เป็นดอกไม้ประจำชาติของญี่ปุ่น มีถิ่นกำเนิดในจีนตอนใต้ เกาะไต้หวัน หมู่เกาะโอกินาวา ญี่ปุ่น
ลักษณะเด่นของซากุระก็คือ เมื่อร่วง จะร่วงพร้อมกันหมด ซากุระจึงเป็นสัญลักษณ์ของเลือดทหารและซามูไรของญี่ปุ่น

มีดอกซากุระในเกาหลี, สหรัฐอเมริกา, แคนาดา, จีน หรือที่อื่นๆ แต่ไม่มีกลิ่น
ขณะที่ซากุระของญี่ปุ่นนั้นผู้คนจำนวนมากยกย่องชื่นชมกลิ่นของมัน และมักจะกล่าวฝากไว้ในบทกวี
ดอกซากุระของญี่ปุ่นนี้ ในภาษาอังกฤษมีคำเรียกทั่วไปว่า “cherry blooms” หรือ “cherry blossom”
หรือไม่ก็ “Japanese Flowering Cherry” จะบานในช่วงปลายมีนา-ต้นเดือนเมษายน
ซึ่งเป็นช่วงเริ่มต้นฤดูใบไม้ผลิ อุณหภูมิเริ่มอุ่นขึ้นจากฤดูหนาวที่หมดไป

ดอกซากุระ ในภาษาญี่ปุ่นนั้น เชื่อกันว่ากร่อนมาจากคำว่า ซะกุยะ (หมายถึง ผลิบาน)
อันเป็นชื่อของเจ้าหญิง โคโนฮะนะซะคุยาฮิเม มีศาลบูชาของพระองค์อยู่บนยอดเขาฟูจิด้วย
สำหรับพระนามของเจ้าหญิงองค์ดังกล่าวนั้น มีความหมายว่าเจ้าหญิงดอกไม้บาน
และเนื่องจากซากุระเป็นดอกไม้ที่นิยมกันมากในญี่ปุ่นสมัยนั้น คำว่าดอกไม้ดังกล่าวจึงหมายถึงดอกซากุระนั่นเอง
เจ้าหญิงองค์ดังกล่าวได้รับพระนามเช่นนั้น ก็เพราะมีเรื่องเล่ามาว่าทรงตกจากสวรรค์ มาบนต้นซากุระ
ดังนั้น ดอกซากุระจึงถือเป็นตัวแทนของดอกไม้ญี่ปุ่น ขณะที่รัฐบาลประกาศให้ดอกเก็กฮวย (ดอกเบญจมาส) เป็นดอกไม้ประจำชาติ

ที่มา จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

ข้อมูลทางเทคนิคโดยละเอียดของดาบเล่มนี้ครับ

ใบดาบ : โครงสร้างแบบ Kobuse  ฮามอนแท้
ความยาวใบดาบ (ไม่รวม Habaki) : 69 ซม. / 27.25 นิ้ว
นน.รวมฝัก : 1,746 กรัม
นน.เฉพาะดาบ : 1,127 กรัม
ความยาวรวมฝัก : 107 ซม. / 42.25 นิ้ว
ความยาวฝัก : 76 ซม. / 30 นิ้ว
ฝักดาบ : ไม้ Rosewood ส่วนปลายฝักและปุ่ม Kurikata ทำด้วยเขาควาย
Sageo : เชือกไหมญี่ปุ่นสีทอง
ด้ามดาบ : 30 ซม. / 12 นิ้ว พันภายในด้วยหนังกระเบนแท้ฟอกขาว
Tsuba : ทองแดงรูปกิ่งพร้อมดอกซากุระ
Kashira : ทองแดงรูปกิ่งพร้อมดอกซากุระ
Menuki : ทองแดงรูปกิ่งพร้อมดอกซากุระ
Fuchi : ทองแดงรูปกิ่งพร้อมดอกซากุระ
Habaki : ทองเหลืองขัดเงา
ถุงผ้า : ถุงผ้าไหม (ขอเปลี่ยนสีได้ ถ้ามี)

สำหรับคุณภาพดาบเล่มนี้ ช่างการันตีว่าสามารถทำอย่างนี้ได้ถ้าคุณได้รับการฝึกมาอย่างดี

และเพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา เชิญชมภาพพร้อมคำอธิบายได้เลยครับ

รายการสิ่งที่จะได้รับไปครับ ได้แก่ ดาบซากุระทองคำ, แท่นวางสองชั้น และถุงผ้าไหมสีดำอย่างดี

นน.รวมฝักอยู่ที่ 1,746 กรัม ซึ่งหนักเป็นพิเศษเมื่อเทียบกับดาบอื่นๆ ครับ
สังเกตสมดุลนะครับ ถ่ายลงมาที่ฝักเยอะหน่อยเพราะเฉพาะฝักก็ประมาณครึ่ง กก.แล้วครับ

ด้ามดาบยาว 30 ซม.นะครับ ประกอบมาได้แน่ดีเขย่าไม่มีก๊อกแก๊ก
คว่ำฝักลง ตัวดาบไม่ลื่นไหลร่วงหล่นลงมาครับ

ส่วน Kashira ท้ายด้ามดาบทำรูปกิ่งซากุระพร้อมดอกไว้ครับ

ด้ามดาบฝั่งซ้ายครับ พันภายในด้วยหนังกระเบนแท้ฟอกขาว พันด้วยไหมญี่ปุ่นสีเหลืองทองอ่อนๆ ครับ
แบ่งขนาดของ 4 เหลี่ยมขนมเปียกปูนได้เท่าๆ กันเรียบร้อยดีทุกช่องครับ

เข้ามาชมส่วน Menuki และตัว Fuchi กันใกล้ๆ ครับ

เชือกไหม Sageo ญี่ปุ่นสีทอง อย่างสวยครับ

ตุ่ม Kurikata ทำจากเขาควายสีดำนะครับ

ฝักดาบทำจากไม้ Rosewood ครับ เห็นเนื้อไม้แล้วจินตนาการถึงความแน่นหนักออกมั้ยครับ

ปลายฝักดาบติดตัว Kojiri ทำจากเขาควายไว้ครับ

ดูด้ามดาบฝั่งซ้ายบ้างครับ หมุด Mekugi เจาะได้กลางช่อง 4 เหลี่ยมขนมเปียกปูนทั้ง 2 หมุดนะครับ

ด้านขวานี้ ตัว Menuki จะอยู่ใกล้กับตัว Kashira นะครับ เผื่อหยิบมาดึกๆ มืดๆ จะได้มี Marker บอกว่าหันด้านคมเข้าหรือออกจากตัวผู้ใช้

ด้านหลังเชือก Sageo ครับ

เนื้อไม้ของฝักฝั่งนี้ครับ

ปลายฝักครับ ส่วนเขาที่ใช้ทำ Kojiri หนาน่าดู เจอกระทุ้งทีมีจุก

ส่วน Tsuba ด้านที่หันเข้าหาผู้ใช้จะไม่มีดอกซากุระนะครับ เป็นกิ่งล้วนๆ หนักแน่นดีครับ

ขยับมุมมามองฝั่งนี้บ้างครับ

ถ่ายรูปเซ็ตนี้พิเศษหน่อยครับ ถ่ายตัว Tsuba ฝั่งที่หันเข้าหาคู่ต่อสู้ให้ชมด้วย ด้านนี้จะเต็มไปด้วยดอกซากุระครับ

ขยับมาดูด้านนี้บ้างครับ

ได้เวลาโชว์ส่วนใบดาบ Kobuse งามๆ แล้วครับ

เปลี่ยนแสงดูลายฮามอนกันหน่อยครับ

จากรูปเมื่อกี้ ขอขยายมาดูลายฮามอนเป็นน้ำจิ้มกันก่อนครับ

นน.เฉพาะดาบอยู่ที่ 1,127 กรัมนะครับ

ส่วน Koigushi ทำจากเขาควายสีดำครับ

ส่วน Habaki ขัดเงา และส่วน Seppa ทำจากทองเหลืองครับ

ชมใบดาบสภาพแสงแบบยิงแฟลชกันก่อนนะครับ หลังจากนี้อาจไม่บรรยายนะครับ ให้ภาพบรรยายตัวเองดีกว่า

ยลเรื่อยๆ ครับ รูปเยอะจัด โหลดกันนานแน่ๆ หากเนทไม่แรงพอ

ส่วน Kissaki ขนาด 42 มม.นะครับ ทำเส้น Yokote ได้คมชัดมากๆ

ดูสิครับ เส้น Yokote คมกริบเลย ปลายใบดาบแหลมเปี๊ยบ ไร้ตำหนิ

เปลี่ยนแสง ดูลาย Hada ที่บริเวณ Kissaki กันหน่อยครับ

ส่วน Habaki ฝั่งขวาบ้างครับ เงาจนสะท้อนเห็นลายดอกซากุระของ Tsuba กันเลยครับ

ยลเรื่อยๆ ครับ

เปลี่ยนแสงเพื่องัดลายฮามอนออกมาโชว์ครับ

ยลเรื่อยๆ ครับ  แต่ละภาพถ่ายจากคนละจุดกันนะครับ จะได้มองทั่วๆ ใบดาบกันไปเลย

ดูฮามอนที่ใบดาบฝั่งขวากันบ้างครับ

ยลใกล้ๆ หน่อยครับ

ชมภาพเต็มตัวพร้อมฝักกันก่อนจบครับ

ขณะอยู่ในมือชายไทยตัวล่ำๆ สูง 175 ซม.ครับ มีที่ให้จับสองมือเหลือเฟือครับ

ความคมระดับนี้แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ ประดุจมีดโกนอย่างงัยอย่างงั้น

ราคา 24,000 บาท รวมค่าจัดส่งทาง EMS ทั่วราชอาณาจักรไทยเรียบร้อยแล้วครับ

เล่มนี้ปิดการขายแล้วครับ ขอบพระคุณ Gun in มากๆ ครับ  ธุจ้า

สนใจกรุณาติดต่อสารวัตรโจ๊ก 08-1399-9486

สามารถนำไปซ้อมฟันชิลๆ ได้ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=QlUAb1pG7kA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=QlUAb1pG7kA</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03,02, 2011, 15:53:18 โดย joker3753 » บันทึกการเข้า

19,01, 2011, 17:46:23
GeForcer ~ BERETTA
Gun In Thai Mania
*

Like ++ 195

✿ "ความดีไม่มีขาย...อยากได้ต้องทำเอง" ✿

« ตอบ #21 เมื่อ: 19,01, 2011, 17:46:23 »

สวยงามมากมายเลยครับ เหมือนของญี่ปุ่นแท้ ๆ เลย ราคาก็ใช้ได้ครับ ชักชอบแล้วสิ  ยิ้มหมุนหน้า

http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=75229.0 >COMPUTER คอมพิวเตอร์ทุกรุ่นราคาพิเศษ
http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=73004.0 >MEMORY CARD Micro SD 4 GB ที่ถูกที่สุด
20,01, 2011, 00:20:39
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #22 เมื่อ: 20,01, 2011, 00:20:39 »

สวยงามมากมายเลยครับ เหมือนของญี่ปุ่นแท้ ๆ เลย ราคาก็ใช้ได้ครับ ชักชอบแล้วสิ  ยิ้มหมุนหน้า

อยากดูเล่มอื่นๆ เชิญได้ที่ www.GetYourBlade.com นะครับ  ยิ้มหมุนหน้า

03,02, 2011, 16:14:12
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #23 เมื่อ: 03,02, 2011, 16:14:12 »

ดาบเล่มนี้ใบดาบมีโครงสร้างแบบ Hon-Sanmai ครับ

ทำฮามอนแท้ ทำให้แนวคมดาบแข็งถึง 60HRC (แข็งมาก)
แต่แนวสันแข็งเพียง 40HRC (เหนียว ไม่หักง่าย)
ขึ้นลาย Hamon และ Hada อย่างสวยงาม
อีกทั้ง Fitting บางส่วนสั่งนำเข้าจากประเทศญ๊่ปุ่นทำให้งามยิ่งขึ้น
ฝักดาบพันด้วยหวาย ทำสีดำเงางามทั้งฝัก
เดี๋ยวชมรายละเอียดต่อตามภาพละกันนะครับ

ขอเอาส่วนประกอบต่างๆ ของ Katana มาให้ชมเพื่ออ้างอิงการอธิบายนิดนึงนะครับ

ใบดาบ : โครงสร้างแบบ Hon-Sanmai ฮามอนแท้ ลายคลื่น
ความยาวใบดาบ (ไม่รวม Habaki) : 70 ซม. / 27.5 นิ้ว
นน.รวมฝัก : 1,547 กรัม
นน.เฉพาะดาบ : 1,264 กรัม
ความยาวรวมฝัก : 105 ซม. / 41.5 นิ้ว
ความยาวฝัก : 75.5 ซม. / 29.75 นิ้ว
ฝักดาบ : ไม้จริง พันภายนอกด้วยหวายตลอดฝัก ทำสีดำเงางาม
Sageo : เชือกไหมเส้นใหญ่สีดำ
ด้ามดาบ : 28.5 ซม. / 11.25 นิ้ว พันภายในด้วยหนังกระเบนแท้ฟอกขาว
Tsuba : รูปเสืออยู่ในป่าไผ่ 3 ตัว ด้านหนึ่งเห็นตัวเดียว อีกด้านเห็นสองตัว ภาพเชื่อมต่อกัน
Kashira : จากญี่ปุ่น รูปเสือทองซุ่ม และใบไผ่เงิน
Fuchi : จากญี่ปุ่น รูปเสือทองซุ่ม และใบไผ่เงิน
Menuki : ทองเหลืองรูปมังกรเงินด้านหนึ่ง มังกรทองด้านหนึ่ง
Habaki : ทองเหลืองเซาะร่อง ลงดำ
Seppa : ทองเหลือง
ถุงผ้า : ผ้าไหมอย่างดี (ขอเปลี่ยนได้ ตามแบบที่มี)
แท่นวาง : 2 ชั้น (ขอเปลี่ยนเป็น 1 หรือ 3 ชั้นได้)

เชิญชมภาพพร้อมคำอธิบายเลยดีกว่าครับ

สิ่งที่จะได้รับไปได้แก่ ดาบพยัคฆ์ป่าไผ่, แท่นวางสองชั้น และถุงผ้าไหมอย่างดี

นน.รวมฝักอยู่ที่โลครึ่งนิดๆ ครับ

ประกอบมาได้แน่นดีครับ เขย่าไม่ก๊อกแก๊ก คว่ำฝักลงดาบไม่ร่วงหล่นลงมาครับ

ส่วน Kashira ท้ายด้ามสั่งนำเข้าจากญี่ปุ่น ส่วนเสือเป็นทอง 24k เงาวับครับ

ด้ามดาบฝั่งซ้ายครับ ด้านนี้ตัว Menuki จะอยู่ใกล้กับตัว Fuchi ครับ

เสือซุ่มที่ตัว Fuchi จากญ๊่ปุ่น เป็นทอง 24k เงาเหมือนกันครับ แต่ไม่เงาวับเท่าที่ Kashira

เชือก Sage-o เป็นแบบเส้นใหญ่สีดำครับ

ฝักพันหวายทั้งชิ้น ทำสีดำเงาวับครับ

มาชมด้ามดาบฝั่งขวาครับ

ด้านนี้มีมังกรเงินเป็นตัว Menuki ครับ

เชือกด้านนี้ครับ

ข้อดีของฝักแบบนี้คือจับกระชับมือดีครับ และร่อยนิ้วมือก็ไม่เด่นชัดเหมือนฝักเรียบๆ เงาๆ ทั้งตัวครับ

ดูตัว Tsuba ครับ ด้านที่หันเข้าหาผู้ใช้มีเสืออยู่ตัวเดียวครับ แบบ Tsuba นี้ผมเคยเห็นของญี่ปุ่นแท้ๆ ในหนังสืออยู่ครับ ไว้ถ้ามีโอกาสจะแสกนมาให้ชมครับ

ขยับมุมมองหน่อยครับ เหนือหัวเสือฝั่งนี้เห็นบั้นท้ายเสืออีกฝั่งมาหน่อยครับ

ได้เวลาชมใบดาบ Hon-Sanmai แล้วครับ

นน.เฉพาะดาบอยู่ที่ 1,264 กรัมครับ

พิเศษหน่อยครับ ถ่ายรูป Tsuba ฝั้งใบดาบมาให้ชม เพราะจะไม่เหมือนอีกฝั่ง มีเสืออยู่ 2 ตัวนะครับ

ขยับมุมมองหน่อยครับ

ส่วน Habaki ทองเหลืองเซาะร่องและลงดำไว้เพื่อความชัดเจนของลายครับ

ยิงแฟลชก่อนนะครับ ดูเนื้อใบดาบก่อนครับ

มองตามใบดาบฝั่งซ้ายมาเรื่อยๆ ครับ

แค่ถ่ายแบบนี้ก็เห็นแนวฮามอนชัดเจนแล้วครับ

ส่วน Kissaki ยาว 44 มม.ครับ เส้น Yokote ชัดเหลือเกิน

เข้ามาชมปลายใบดาบใกล้ๆ ครับ แหลมคมไม่แคร์สื่อ

ดู Habaki ฝั่งขวากันบ้างครับ

โคนใบดาบฝั่งขวากระทบแสงแฟลชครับ

มองตามมาเรื่อยๆ กันก่อนครับ

ลายฮามอนลายคลื่นครับ

เข้ามาชมส่วน Kissaki กันใกล้ๆ หน่อยครับ

เปลี่ยนสภาพแสงเพื่อชมลายฮามอนกันบ้างนะครับ

อันนี้มาทั้ง Hamon ทั้ง Hada เลย

โคนใบดาบฝั่งซ้ายครับ ถ่ายไกลๆ ยังเห็น Hada ได้ชัดเจนครับ

มองมาเรื่อยๆ ถึงกลางใบครับ

เข้ามาชมกันใกล้ๆ ครับ แทบจะได้กลิ่นเลยทีเดียว

ปลายใบดาบฝั่งซ้ายครับ ลายต่างๆ ขึ้นชัดมาก

มาดูฝั่งขวากันบ้างครับ

ลาย Hada ที่ใบดาบ ไม่แพ้ดาบแท้ๆ จากญี่ปุ่นเลยครับ ถ้าพูดถึงคุณภาพ จะคมและแข็งพอๆ กัน แต่ด้อยกว่าเรื่องแนวงานศิลปะครับ เหมือนภาพของอาจารย์เฉลิมชัยแท้ กับภาพที่ให้นักเขียนไม่ดังวาดขึ้นมา

ชมเนื้อใบดาบกันเรื่อยๆ ครับ หาไม่ได้ง่ายๆ ครับ

มุมนี้ลาย Hada เหมือนใบ Tamahagane มากๆ

ชมภาพเต็มตัวพร้อมฝักกันก่อนจบครับ

พลิกให้ชมอีกฝั่งหนึ่งครับ

ขณะอยู่ในมือชายไทยตัวล่ำๆ สูง 175 ซม. มีที่เหลือให้จับสองมือเหลือเฟือครับ

ราคา 36,000 บาท รวมค่าจัดส่งทาง EMS ทั่วราชอาณาจักรไทยเรียบร้อยแล้วครับ

สนใจกรุณาติดต่อสารวัตรโจ๊ก 08-1399-9486

สำหรับเล่มนี้ หากฝึกถึงขั้น สามารถฟันแบบนี้ได้แน่นอนครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=RS2YcBbubs8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=RS2YcBbubs8</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03,04, 2011, 15:14:51 โดย joker3753 » บันทึกการเข้า

12,02, 2011, 10:40:08
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #24 เมื่อ: 12,02, 2011, 10:40:08 »

สำหรับเล่มนี้เด็ดสุดในช่วงนี้เลยครับ
ทุกชิ้นส่วนสั่งนำเข้าจากญี่ปุ่น
ดูจากงานแล้ว เนียนกว่า Fitting จากจีนหลายขุมอยู่ครับ
(ลองได้จับงานจีนมาเป็นร้อยๆ เล่มอย่างผม พอมาเจอเล่มนี้ รู้สึกเลยครับ)

ช่างแจ้งว่าใบดาบมีโครงสร้างแบบ Kobuse ครับ

ทุกชิ้นส่วนนำเข้ามาจากญี่ปุ่นทั้งสิ้น
ใบดาบ Tamahagane เห็นทั้ง Hada และ Hamon ได้อย่างชัดเจน
ค่าความแข็งก็ปกติครับ ตามแนวคม 60HRC แนวสันดาบ 40HRC
แต่แตกต่างกับเล่มอื่นๆ ในเว็บตรงที่เนื้อเหล็กมีลาย Hada เทียบเท่ากับดาบญี่ปุ่นเลยครับ
มีแผ่นหนังสำหรับถนอมปากฝักมาให้ด้วย ซึ่งจะมีให้เฉพาะดาบชั้นเลิศเท่านั้นครับ
ความฟิตของ Habaki กับฝักดาบทำได้อย่างพอเหมาะพอดี ไม่คับไป ไม่หลวมไป เขย่าไม่มีเสียง
การพันด้ามดาบ พันแบบมีกระดาษยัดไว้ข้างในเพื่อรูปทรงที่สวยงาม
เรียกได้ว่าขึ้นแท่นโชว์ได้งดงามอย่างยิ่งครับ

ใบดาบ : เหล็ก Tamahagane จากญี่ปุ่น ฮามอนแท้
ความยาวใบดาบ (ไม่รวม Habaki) : 72.5 ซม. / 28.5 นิ้ว
นน.รวมฝัก : 1,341 กรัม
นน.เฉพาะดาบ : 1,064 กรัม
ความยาวรวมฝัก : 103.5 ซม. / 40.75 นิ้ว
ความยาวฝัก : 76 ซม. / 30.75 นิ้ว
ฝักดาบ : ไม้จริง จากญี่ปุ่น
Sageo : เชือกไหมญี่ปุ่นเส้นใหญ่สองสี (ดำ-น้ำตาล)
ด้ามดาบ : 25 ซม. / 10 นิ้ว พันภายในด้วยหนังกระเบนแท้ฟอกขาว
Tsuba : จากญี่ปุ่น รูปกิ่งพร้อมดอกซากุระ
Kashira : จากญี่ปุ่น รูปเกลียวคลื่น ละเอียดมาก
Fuchi : จากญี่ปุ่น รูปเกลียวคลื่น ละเอียดมาก
Menuki : จากญี่ปุ่น รูปพัดพร้อมกลีบดอกซากุระ
Habaki : เงินแท้ขัดเงา
Seppa : เงินแท้
ถุงผ้า : ถุงผ้าจากญี่ปุ่น (ขอเปลี่ยนได้ ตามแบบที่มี)
แท่นวาง : 2 ชั้น (ขอเปลี่ยนเป็น 1 หรือ 3 ชั้นได้)
พิเศษ : แผ่นหนัง ถนอม Tsuba และ ปากฝัก

เชิญชมรูปกันเลยดีกว่าครับ

สิ่งที่จะได้รับไปได้แก่ดาบ, ถุงผ้าจากญี่ปุ่น และแท่นวางสองชั้นนะครับ

นน.ดาบพร้อมฝักอยู่ที่หนึ่งโลกับสามขีดนิดๆ ครับ

การประกอบฝักกับด้ามทำได้เนียนมากๆ ครับ ไม่แน่น ไม่หลวม การชักออก การเก็บ เรียบลื่นแบบหาได้ยากจากดาบพี่จีนครับ

ส่วน Kashira ท้ายด้ามรูปคลื่นแปรปรวนครับ

ด้ามดาบฝั่งซ้ายครับ

ส่วนตัว Menuki เป็นรูปพัดพร้อมดอกซากุระ 3 ดอกครับ

ฝักดาบก็สั่งนำเข้าจากญี่ปุ่นนะครับ ลักษณะของ Kurikata จะแตกต่างออกไปครับ และดาบเล่มนี้แถมแผ่นหนัง สำหรับการเก็บดาบไม่ให้กระแทกกับปากฝักแรงจนเกินไปด้วยครับ

ปลายฝักดาบครับ

ดูด้ามดาบฝั่งขวากันบ้างครับ ด้านนี้ตัว Menuki จะอยู่ใกล้กับตัว Kashira นะครับ

ชมตัว Menuki ใกล้ๆ กันหน่อยครับ ส่วนตัว Mekugi เป็นไม้ไผ่นะครับ ราคาดาบเล่มนี้ถูกกว่าดาบ Tamahagane เล่มแรกพอสมควรเพราะส่วนนี้ด้วยล่ะครับ

ด้านหลังฝักครับ

ปลายฝักฝั่งขวาครับ

ส่วน Kurikata ทำจากเขา ลักษณะต่างจากฝักของจีนเล็กน้อยครับ

เข้ามาดูใกล้ๆ อีกช็อต

ตัว Tsuba นี้ Made in Japan เช่นกันครับ แบบนี้ในเว็บผมเองก็ยังไม่เคยเห็นครับ เป็นแบบล่าสุดที่ช่างได้มาครับ

ขยับมุมมองนิด เป็นรูปกิ่งซากุระพร้อมดอกครับ

ขอโชว์ใบดาบเต็มๆ กับรูปนี้ครับ ลายฮามอนชัดเหลือเกิน ถอดแผ่นหนังกันกระแทกมาวางไว้ข้างๆ แท่นครับ

นน.เฉพาะดาบ ไม่รวมฝักอยู่ที่หนึ่งโลนิดๆ นะครับ

Koigushi ปากฝักใช้เขาเช่นกันครับ

ตัว Habaki และ Seppa ทำจากเงินแท้ครับ

โคนใบดาบฝั่งซ้ายครับ ถ่ายแบบยิงแฟลชก่อนครับ

พยายามเรียก Hada เท่าไหร่ ก็ยังขี้อาย ไม่ยอมออกมาต้องแสงแฟลชเท่าไหร่ครับ (ฝีมือการควบคุมผมยังต้องฝึกฝนเพิ่มครับ)

ดูกันครับ ทั้ง Hamon , Hada

ปลายใบดาบฝั่งซ้ายครับ เส้น Yokote คมกริบไม่แพ้คมดาบครับ

ถ้าช่างไม่บอกว่าทำแบบ Kobuse ผมต้องคิดว่าเป็นแบบ Sanmai แน่ๆ ครับ แต่ช่างยืนยันหัวชนฝาว่าเป็น Kobuse ครับ อยากรู้ว่าเป็นแบบไหนแน่ สงสัยต้องผ่าดูอย่างเดียว

ดู Habaki เงินแท้ ฝั่งขวาบ้างครับ ทำลวดลายดูคลาสสิคดีครับ

พอเห็นลาย Hada ได้บ้างครับ แต่ Hamon ชัดเจนจนไม่รู้จะชัดงัยแล้ว

ชม Hada กันอีกซักส่วนครับ

มองมาเรื่อยๆ ครับ

Hada รูปนี้น่าจะชัดสุดแล้วมั้งครับ

ขัดฮามอนแบบนี้ ทำให้ผมคิดถึงดาบ Muramasa ที่ได้ไปเห็นกับตาที่ญี่ปุ่นจริงๆ ครับ

ปลายใบดาบฝั่งขวาครับ เส้น Yokote คมกริบ

ถ่ายแบบไม่ยิงแฟลชบ้างครับ

ชมกันเรื่อยๆ ครับ Hamon Hada

ดูๆ ไปก็ไม่มีประโยชน์ที่จะถ่ายอย่างนี้เท่าไหร่ :-P

ดูฝั่งขวาบ้างครับ ลาย Hamon ช้าาาาด ชัด

กลางใบดาบครับ

อ้อ... รูปนี้เห็น Hada ขึ้นมาชัดเลยครับ

ดู Hamon กว้างๆ อีกหน่อยครับ

ชมดาบพร้อมฝักเต็มตัวกันอีกซักหน่อยครับ

พลิกให้ชมอีกฝั่งครับ งามแต๊ๆ

ขณะอยู่ในมือชายไทยตัวล่ำๆ สูง 175 ซม.ครับ มีที่จับ 2 มือ พอดีๆ (ผมว่าพอดีไปหรือเปล่า?) อาจจะเกี่ยวกับวิธีการจับแต่ละสำนักก็ได้ครับ

ทดสอบความคมตามปกติของผม ถึงกับขนพองสยองเกล้า... มันคมมมมม หวานจับใจเลยทีเดียวครับ

และได้ถ่ายเพิ่มจากแสงธรรมชาติดังนี้ครับ

เอาภาพใบดาบขณะต้องแสงอาทิตย์มาให้ชมเพิ่มนะครับ

มองตามเรื่อยๆ เลยครับ คนเล่นดาบอยู่แล้ว เห็นเนื้อดาบแล้วจบเลยครับ ไม่ต้องสืบ  ยิ้มยิงฟัน

ชมเนื้อ Hada กันชัดๆ ^^

ดูฝั่งซ้ายกันบ้างครับ

ดูยังงัยก็ไม่เบื่อครับ สำหรับคนที่ชอบนะ

ดูชัดๆ ดูให้มันลึกๆ

ถึงปลายใบดาบฝั่งซ้ายแล้วครับ

สำหรับกรรมวิธีการทำดาบ ชมได้จากที่นี่เลยครับ
(ดาบเล่มนี้ไม่ใช่ของช่างในคลิปนะครับ  ต้องแจ้งไว้ก่อนกันเข้าใจผิด)

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=7J-5taUpUQk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=7J-5taUpUQk</a>

ราคา 90,000 บาท รวมค่าจัดส่งทั่วราชอาณาจักรไทยทาง EMS แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16,06, 2011, 12:49:37 โดย joker3753 » บันทึกการเข้า

02,03, 2011, 14:39:48
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #25 เมื่อ: 02,03, 2011, 14:39:48 »

ดาบวากิซาชิเล่มนี้เกิดขึ้นเพื่อเข้าคู่กับดาบมาชิคินะครับ
(ดาบ BG120 ที่เว็บ www.bladegoo.com)

ใบดาบ : เหล็ก T-10  โครงสร้างแบบ Maru
ความยาวใบดาบ (ไม่รวม Habaki) : 50 ซม. / 19.5 นิ้ว
ร่องใบดาบ : มี
นน.รวมฝัก : 833 กรัม
นน.เฉพาะดาบ : 683 กรัม
ความยาวรวมฝัก : 78.5 ซม. / 31 นิ้ว
ความยาวฝัก : 56 ซม. / 22 นิ้ว
ฝักดาบ : ไม้จริง ทำสีดำเงา บากร่องเป็นระยะๆ
ด้ามดาบ : 22.5 ซม. / 9 นิ้ว
ถุงผ้า : สีดำ

ชมรูปดาบตัวจริงกันได้เลยครับ

สิ่งที่จะได้รับไปได้แก่ ดาบ, แท่นวาง และถุงผ้านะครับ

นน.รวมฝักอยู่ที่ 833 กรัมครับ ไม่ถึงกิโล

ประกอบมาได้แน่นดีครับ เขย่าไม่ก๊อกแก๊ก คว่ำหัวลงไม่หลุดร่วงหล่นลงมาครับ

ชมเต็มๆ เล่มกันหน่อยครับ

ส่วนด้ามดาบครับ ต้องดูดีๆ ครับ เดี๋ยวชักผิดด้านชักไม่ออกนะเอ้อ

ส่วนปลายฝักดาบครับ

ด้ามดาบอีกฝั่งครับ สังเกตดีๆ จะเห็นรอยแบ่งฝักกับด้ามอยู่ครับ

ปลายฝักอีกฝั่งครับ

มาชมใบดาบวากิซาชิกันบ้างครับ

นน.เฉพาะดาบอยู่ที่ 683 กรัมเท่านั้นครับ เบามากๆ

โคนใบดาบฝั่งซ็ายครับ ร่องใบดาบยาวเข้าไปใน Habaki เลย

มองตามมาเรื่อยๆ ครับ

ส่วน Kissaki ยาว 48 มม.นะครับ

ชมปลายใบดาบกันใกล้ๆ หน่อยครับ

มาดูโคนใบดาบฝั่งขวากันบ้างครับ

มาเรื่อยๆ เลยครับ

ปลายใบดาบ แหลมคม ไม่เกรงใจใคร

ชมภาพเต็มๆ ตัวพร้อมฝักกันก่อนจบนิดครับ

คมระดับโกนขนได้ครับ

สำหรับวากิซาชินั้น เพียงแค่มือเดียวก็เพียงพอต่อการใช้งานนะครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=KlaLzuNHX3A" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=KlaLzuNHX3A</a>

ราคา 9,000 บาท รวมค่าจัดส่งทั่วราชอาณาจักรไทยทาง EMS แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16,06, 2011, 12:50:33 โดย joker3753 » บันทึกการเข้า

03,04, 2011, 22:40:37
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #26 เมื่อ: 03,04, 2011, 22:40:37 »

ขออนุญาตปิดการขายเล่มนี้นะครับ

ดาบเล่มนี้เกิดขึ้นตามออร์เดอร์จากคุณ Onidevil นะครับ
น่าจะได้อิทธิพลมาจากซาโตอิจิ ซึ่งออกมาแล้วสวยงามเลยทีเดียวครับ

ใบดาบ : เหล็กกล้า Hi Carbon AISI1095 โครงสร้างแบบ Maru
ฮามอน : เทียม ลายคลื่น
ความยาวรวมฝัก : 108 ซม. / 42.5 นิ้ว
ความยาวใบดาบ (ไม่รวม Habaki) : 70.5 ซม. / 28 นิ้ว
ความยาวฝัก : 79.5 ซม. / 31.25 นิ้ว
น้ำหนักรวมฝัก : 991 กรัม
น้ำหนักไม่รวมฝัก : 747 กรัม
ด้ามดาบ : 28 ซม. / 11 นิ้ว
ฝักดาบ : สีดำด้าน ผิวนอกพลาสติคแข็ง ภายในไม้จริงเนื้อแข็ง
ถุงผ้า : ถุงผ้าธรรมดา ขนาดพอดีดาบ

ตามมาชมภาพกันเต็มๆ ได้ที่นี่เลยครับ

http://www.facebook.com/album.php?aid=27180&id=117205968318205&l=0602b1b6b9

ราคา 8,200 บาท รวมค่าจัดส่งทาง EMS ทั่วราชอาณาจักรไทยครับ

ขออนุญาตปิดการขายเล่มนี้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09,04, 2011, 00:23:52 โดย joker3753 » บันทึกการเข้า

03,04, 2011, 22:57:26
T PHAPHOOM
Gun In Thai Mania
*

Like ++ 805

« ตอบ #27 เมื่อ: 03,04, 2011, 22:57:26 »

สวยมากครับ ปรบมือ ปรบมือ

...ช่วยกันเฝ้าระวังและป้องกัน ไฟป่ากันด้วยนะครับพี่น้อง...

09,04, 2011, 00:55:53
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #28 เมื่อ: 09,04, 2011, 00:55:53 »

ชื่อนี้ได้ แต่ใดมา?

ดาบนี้เป็นดาบอิไอโตะครับ (ดาบที่ไม่มีคม สำหรับการฝึกซ้อม)
จริงๆ หากฟันแรงๆ ก็ถึงห้อเลือดหรืออาจเข้าแหละครับ เพราะอย่างไรก็เป็นเหล็ก
แต่ไม่คมระดับเอาไปฟันอะไรขาดง่ายๆ
(ไม่คมเหมือนมีดโกน เหมือนดาบเล่มอื่นๆ ที่ผมขาย)
เพราะวัตถุประสงค์คือเพื่อไว้ฝึกท่าทางต่างๆ หากได้เรียนมาเพื่อความปลอดภัยครับ
แต่ถึงอย่างไร ปลายใบดาบก็แหลมมากๆ ครับ อย่างไรระมัดระวังกันด้วยนะครับ
ใบดาบเป็นเหล็ก Hi Carbon AISI1050 ครับ

มังกรฝูงนี้มาด้วยกัน 4 พันธุ์
- สีกรมท่า
- สีดำ
- สีน้ำตาลเข้ม
- สีขาว

ชมภาพทั้งหมดได้จากที่นี่เลยครับ (ต้องเป็นสมาชิก Facebook ก่อนนะครับ)

http://www.facebook.com/album.php?aid=42128&id=117205968318205

รูปบางส่วนครับ (จากทั้งหมด 29 รูปครับ)

สิ่งที่จะได้รับไปได้แก่ดาบ, ขาตั้งสองชั้นสีดำ (ไม่ใช่ตามภาพ) และถุงผ้าสีดำครับ

ชมใบดาบครับ

ชมเต็มตัวอีกซักรูปครับ

มีให้เลือก 4 สีครับ ใครจองก่อนได้ก่อนครับ

ราคาเล่มละ 6,500 บาทต่อเล่มรวมค่าจัดส่งทาง EMS ทั่วราชอาณาจักรไทยแล้วครับ
พร้อมส่งทั้ง 4 เล่ม เลยนะครับ

26,04, 2011, 13:37:43
joker3753

Like ++ 1

« ตอบ #29 เมื่อ: 26,04, 2011, 13:37:43 »

อยากเปิดหน้า 3 เร็วๆ ครับ
หน้า 2 รูปเยอะเกิน กลัวจะโหลดนาน  ยิ้มยิงฟัน

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์